Apple đã sửa bộ gõ Tiếng Việt trên iOS, macOS, iPadOS... Xin cảm ơn

cuhiep
25/10/2022 15:37Phản hồi: 136
Apple đã sửa bộ gõ Tiếng Việt trên iOS, macOS, iPadOS... Xin cảm ơn
Sau vài năm, qua nhiều bản hệ điều hành cho cả thiết bị di động và máy tính bộ gõ Tiếng Việt tích hợp trong hệ điều hành bị lỗi, người dùng phải cài bộ gõ ngoài thì trong bản cập nhật chính thức sáng nay của iOS 16, macOS 13 và iPadOS 16 mọi thứ đã được sửa lỗi. Đây là một tín hiệu tốt đẹp cho người dùng sản phẩm Apple ở Việt Nam vì nó không chỉ mang lại trải nghiệm tốt mà còn hạn chế rủi ro.
Apple được biết đến như là hãng trang bị bộ gõ Tiếng Việt chính chủ rất sớm cho hệ điều hành trên máy tính cũng như trên điện thoại của họ. Trong khi các hãng khác cần phải cài thêm bộ gõ ngoài thì sản phẩm của Apple đều được trang bị sẵn bộ gõ, điều này giúp cho trải nghiệm sản phẩm của Apple được đơn giản hơn và an toàn hơn.
Tuy nhiên khoảng 3 năm nay tự nhiên bộ gõ trên các nền tảng của Apple đều xảy ra các lỗi và nó cứ di truyền từ đời này qua đời kia, người dùng buộc phải cài các bộ gõ từ bên thứ 3 để sử dụng. Lỗi trên iOS và iPadOS tuy có nhưng không nặng nề như trên macOS. Người dùng Apple gặp nhiều khó khăn và cũng phản ánh nhiều trên Tinhte.vn, Facebook…

Lại nói về việc Apple quan tâm đến thị trường Việt Nam, liệu có quan tâm thật?

Không cần phải khoe với anh em mình là ifan chân chính hay số sản phẩm Apple mình mua hàng năm nữa ha. Mình đi vào vấn đề luôn… bộ gõ TV trên iOS, iPadOS, macOS như đồ bỏ đi. Mỗi lần nâng cấp os là mỗi lần người dùng đồ Apple ở Việt Nam lại mong…
tinhte.vn

Mình luôn phản đối việc cài bộ gõ Tiếng Việt từ bên thứ ba vì nó chứa đựng nhiều rủi ro. Khi ta cấp quyền dùng bàn phím cho một hệ điều hành thì coi như mọi thứ chúng ta gõ trên đó đều sẽ không còn an toàn. Nhiều anh em dev thấy bộ gõ trên iOS và macOS không ngon cũng tự làm các bản để giúp, có vẻ cũng có bên làm để có được quyền truy cập vào bàn phím để lấy thông tin. Với mình thì kể cả các anh em dev nhiệt thành giúp cũng chứa đựng nhiều rủi ro vì khả năng anh em đó có thể bảo vệ thông tin của chúng ta như Apple làm là không cao.
Do đó việc Apple sửa lỗi bộ gõ với mình là rất quan trọng cho trải nghiệm và đặc biệt là cho an toàn thông tin của chúng ta.
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một cột mốc lớn trong lịch sử dân tộc Việt Nam
@Phi-Nhan đồ nịnh bợ không có lý lẽ, kêu anh Hiệp của bạn vô giúp 1 tay đi nào, chứ cứ như thế này nhục lắm, bạn hèn thế :v

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBoobsBerry HétLa |
Cười vô mặt
@disme.crazy tiếp tục đi bạn, có vẻ bạn vẫn còn nhiều lời :v
@Phi-Nhan tội nghiệp bạn ghê, bạn nhu nhược quá, đến cả quan điểm của bản thân còn không bảo vệ được, thôi mình tha cho đấy, bỏ cái tật đó đi nha, nhớ đội ơn mình nha :v

Cười vô mặt
@disme.crazy đấy, thế mới đúng bản chất của bạn, bộc lộ hết đi nào, chửi mạnh lên nào bạn 🙂 ngay từ đầu như vậy có phải tốt không?
Trên macOS vẫn bị lỗi...
@henry_1177 Đúng rồi bạn, hiện mình đã lên nhưng vẫn lỗi
Mắc ói quá
@henry_1177 éo hiểu chimHip cảm ơn cái gì luôn 😏

haikbvn
ĐẠI BÀNG
một năm
Buộc phải cài bộ gõ thì dùng Open Source như OpenKey cũng yên tâm phần nào.
@mrdrg10 Không an tâm thì lấy source về mà tự build. Dùng đồ ăn sẵn thì phải chịu thôi. Tin thì xài, không tin không xài.
@Niwky Ê. Bạn có khó khăn gì với cuộc sống à 😆 cay nghiệt vậy bạn. Mình có đá đểu bạn đâu bạn. Kiểu có duyên của bạn nó cg đá cái duyên của bạn lun. Hề ha gì
@tethien Mình đang cảnh báo đấy. Mình cũng tin chắc bạn ko tự compile đâu. Mọi người đều tự tin cho đến khi bị lừa 😆
@mrdrg10 Cũng không dễ lừa thế vì có cả tấn người xăm soi, so sánh. Nhất là với các app nhiều người dùng.
Các app ít người dùng mới dễ dính.
windhn
ĐẠI BÀNG
một năm
Đang gõ mà muốn chèn chữ vào giữa cũng ko viết đc dấu ! Cái này bao đời ios vẫn ko chịu fix nhỉ !
@vtsn4 Thông cảm. Nhiều thằng ở VN mà viết tiếng Việt như cái đb nên ng nước ngoài mình thông cảm đc 😁
@windhn mac thì được nha
@vtsn4 Bạn nói đúng á, nó bê nguyên cái từ điển của anh gì đó người việt cho vào và ko có lập cái quy tắc bỏ dấu thì phải
@Didu Mac vẫn lỗi tè le tưa lưa mà bạn !
bàn phím gõ vni bị lỗi số 7 ko gõ dc dấu
@vtsn4 Tuỳ nhu cầu thôi bạn. Gõ tiếng Anh nhiều thì VNI tiện hơn.
@Carl gõ vni không bị tình trạng úb 😆
@IceNinja Ngoài kia bao nhiêu câu ca tình nhân thở than khắp thế gian nghe như con sông trôi nghẹn ngào
Nay dùng Openkey bị lỗi 1 số từ khi dùng spotlight. Lướt thấy bài chuyển về mặc định lại được hay quá
Ngày xưa chưa dùng Mac với iPhone nghe mồm mấy ông ifan nói phét gõ tiếng Việt trên MacOS, iOS nào là ngon mượt rất nhạy, nào là ổn định cao, nào là gõ ko bị bấm nhầm phím, đến lúc dùng rồi mới biết như hạch ngu ko thể tả.

Bộ gõ tiếng Việt MacOS sida gõ xong thấy lỗi chính tả quay lại ko sửa đc dấu phải xóa nguyên cả một từ rồi viết lại.

Bộ gõ của iOS thì tù, lởm ko kém, muốn chèn chữ ở giữa 2 từ phải ấn dấu cách để con trỏ cách đều 2 chữ mới chèn tiếng Việt đc vào. Và khi nhấn nút xóa backspace một từ có dấu thì nó xóa dấu trước khi xóa từ. Gõ mật khẩu thì vẫn chứa cả tiếng Việt, trong khi đó bên Android gõ mk thì tự động chuyển sang tiếng Anh. Chưa kể bàn phím ảo ko có bàn phím số hàng trên cùng.
@centernc nhưng về lý thuyết password hoàn toàn có thể là tiếng việt, hay bất cứ thứ tiếng nào dù có dấu hay k dấu.
@centernc đúng . tụi nó còn thần thánh cả cái rung phản hồi trên bàn phím nửa kìa😸. t đang dùng ip mà cảm nhận của t là k thể so đc với samsung về trải nghiệm gõ phím đc kể cả sửa từ cũng ngu.tg nhấn giử kéo thả nút cách ng ta sửa xong 1 từ có khi viết xong 2 từ tiếp rồi.rung bàn phím thì gõ nhanh quá nó theo k kịp cảm giác bụ delay . trong khi cái rung bên androi nó mượt nhẹ nhàn t lại thích bên androi hơn. hiện giờ apple nó sửa lỗi tv rồi nhunge bấm có tiên đoán nó vẫn khựng delay nè😾 ... nhièu đứa k cần tiên đoán thì nó k bị còn t bật lên hiện tại nó đang bị delay !!
@vqt907 Bạn có thể gõ tiếng Việt ở chỗ khác rồi copy vào, thực tế rất ít người đặt mk gõ tiếng Việt, thế nên những bộ gõ thứ 3 trên Android như La Ban Key hay Go Tieng Viet của người Việt tạo ra cũng tự động chuyển sang tiếng Anh ko bỏ dấu đc. Còn gõ mk ở ngôn ngữ khác thì bình thường như tiếng Trung Hàn Lào Thái trên Android đều đc

Nếu bạn muốn gõ tiếng Việt trên Android ở chỗ nhập mật khẩu thì bạn có thể tự viết ra một app bộ gõ riêng của bạn nhé
@centernc Công nhận bộ gõ trên macOS lẫn bàn phím trên iOS nó sida không thể tả
Ngon rồi, anh em lên đi
@Lê Huyền Vân Ừ, anh lên đây, em xuống dưới đi.
@Lê Huyền Vân Lên đâu
@Lê Huyền Vân A rất tiếc. Anh chỉ lên với mình Rubi thôi.
> Apple được biết đến như là hãng trang bị bộ gõ Tiếng Việt chính chủ rất sớm cho hệ điều hành trên máy tính cũng như trên điện thoại của họ

Cái này nên cảm ơn anh Phạm Kim Long, người tạo ra Unikeys khi đồng ý đưa source code bộ gõ cho Apple từ năm 2006.
https://www.unikey.org/en/apple.html

UniKey in macOS and iOS

Official website for UniKey Vietnamese keyboard. Developed by Pham Kim Long. UniKey runs in Windows, Linux, macOS X, iOS.
unikey.org
Có lời khen biết tiếp thu thì đc. Chứ bỏ tiền ra mua xong còn phải cám ơn nó? Wtf?
@AZwarrior có lẽ dúng từ good job trong hoàn cảnh này hợp hơn.
nhưng dù sao cảm ơn thời nay cũng chỉ là câu nói lịch sự thôi. Bao giờ anh Hiệp bỏ tiền ra để cảm ơn thì mới kinh 😆
@AZwarrior Có chứ. Như khi đi khám bệnh, cảm ơn bác sỹ có sao đâu. Trường hợp mình thấy hài lòng điều gì, cảm ơn cũng ok.
@AZwarrior Tiếng cảm ơn với bạn nó sa xỉ quá nhỉ ? Đi ăn tôi bỏ tiền ra ăn nhưng nhân viên bê đồ ăn ra thì tôi vẫn cảm ơn nhân viên là phép lịch sự thôi.
@John Chris Bạn đi ăn nhà hàng phục vụ các món ăn gia đình, cơm là món không thể thiếu tương tự việc gõ TV, nhưng họ luôn mang cơm bị khê lên cho bạn ăn, sau bao năm họ mới sửa cho thành "cơm bình thường". Vậy việc này phải trịnh trọng nhắc đến lời cảm ơn ở cuối câu thế cơ à.
bộ gõ mặc định trên các hđh thì từ xưa đến giờ chỉ có duy nhất gboard của android là mình khá hài lòng, còn ios, mac os, ubuntu, windows đều như hạch, có ios thì mình vẫn cố làm quen, chứ mấy cái kia thì cài evkey cho nó lành
@vqt907 Gõ bài dùng nhiều dấu phẩy như b mà b vẫn xài đc cái bàn phím của ios thì mình cũng nể.
@vqt907 Từ ios 14 là bàn phím ios bắt đầu lỗi ngớ ngẩn còn từ android 12 thì t mới thấy gboard ngon.. từ 11 lên 12 thấy mỗi cái bàn phím làm ngon hon và thấy rõ ràng 😃
@vqt907 Cài Gboard cho ip luôn
Đồng quan điểm với Bác Hiệp, sử dụng bộ gõ tiếng việt của bên thứ 3 nó rủi ro, và cứ fake fake thế đ' nào ấy, nhất là labankey 😆)
@crazyonline Chưa bao giờ mình cài cái app đó, nhìn mẹ cứ tầu tầu thiếu uy tín thế cức nào ấy
@crazyonline Labankey thì nói làm đ*o gì. Nó thu nhập dữ liệu cả đấy chứ mà ham.
sao một số ông bảo vẫn lỗi nhỉ?
Re0
CAO CẤP
một năm
vẫn bị như thường
iOs 16.1 trên 11 Pro Max vẫn bị lỗi gõ tiếng Việt
Tạo ra lỗi, mãi mới chịu fix lỗi. Thế là được cảm ơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019