Apple đang hợp tác với Shazam trong việc đưa tính năng nhận diện bài hát lên iOS 8?

Blaze1st
17/4/2014 3:30Phản hồi: 57
Apple đang hợp tác với Shazam trong việc đưa tính năng nhận diện bài hát lên iOS 8?
Screen Shot 2014-04-17 at 11.12.19 AM.png

Bloomberg mới đây đã cho biết nhiều khả năng Apple đang hợp tác với Shazam Entertainment - hãng sở hữu ứng dụng Shazam khá nổi tiếng trên nhiều nền tảng như WP, iOS hay Android - trong việc đưa tính năng nhận diện bài hát lên các thiết bị chạy iOS 8. Cụ thể hơn, nguồn tin tiết lộ rằng Apple đang xem xét đến việc tận dụng microphone trên iPhone/iPad để tiếp thu bài hát đang bật, từ đó đưa ra tên chính xác của bài đó. Chưa rõ là Apple sẽ tích hợp chức năng này vào iOS 8 theo cách nào, một số trang tin thì nói rằng có lẽ sẽ thông qua Siri - tức là khi bạn hỏi Siri "bài nhạc nào đang được chơi", lúc này Siri sẽ dùng microphone để "lắng nghe" rồi cho bạn câu trả lời.

Một chút về Shazam, nếu như các bạn không rõ thì đây là ứng dụng nhận diện bài hát rất phổ biến trên nhiều nền tảng như Windows Phone, iOS hay Android. Ứng dụng này cho phép ta có thể lấy được tên một bài hát đang được bật, chỉ với việc đưa thiết bị của bạn lại gần nguồn âm hoặc âm thanh đó phải đủ to và rõ ràng cho Shazam nhận biết. Shazam sau đó sẽ tận dụng kho dữ liệu khổng lồ của mình để biết được giai điệu đó là của bài nào. Hiện tại thì có hơn 90 triệu thành viên sử dụng Shazam hàng tháng.

57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vừa xem trên Macrumor xong đã thấy ở đây rồi 😃
@thanhlonghp mình thì xem từ applervn.com mới xong
Cortana đã đi trước 1 bước .
@izzi_kaka và track id thì đi trước cả quãng đường.
@izzi_kaka Mình nghĩ chả quan trọng truyện ai đi trước ai đi sau mà quan trọng các hãng đang ngày càng hoàn thiện mình để phục vụ tốt hơn, có cạnh tranh mới có phát triển. Nếu nói thế thì siri và google now cũng đi trước cortana thôi
thich cai nay
oldman20
TÍCH CỰC
10 năm
Ko hiểu thằng táo hợp tác để đưa... lên IOs8 thì có j đắc biệt so với người dùng tự cài phần mềm của Shazam vào nhỉ?
lbshock
TÍCH CỰC
10 năm
@oldman20 Nếu tích hợp sẵn bao giờ cũng chạy nhanh hơn là cài từ bên thứ 3 vào bạn ạ. Với cả tích hợp sẵn thì tùy biến đc đủ kiểu nữa chứ. 😃
Trong đầu của Steve Job luôn muốn người dùng sản phẩm Apple cảm thấy sướng . mà chữ tiếng anh Steve dùng là chữ happy. . mặc dù xung quanh binh thiên lủng sản phẩm giá cả cao cấp đến bình dân vừa túi tiền nhưng mình tin dùng Apple.
dù là tin đồn Apple hợp tác mua bán gì nhưng mà san phẩm tính năng mang lại đi trước thời đại 3-5 năm . màn retina , siri là 1 ví dụ
@Net0925345000 cái này thì Windows Phone có từ ít nhất 2 năm nay rồi bạn à
Cái shazam này mình đã thử rất nhiều lần rồi mà chưa bao giờ thấy nhận diện được bài hát nào hết, chán xoá luôn
@kenny81_hp cách bạn nhận diện mấy bài nhạc việt hay kpop, chứ nhạc au-uk nhận diện rất tốt. Mình ra quán cafe mà mở nhạc bài nào mình không biết, mở shazam lên và biết ngay
@kenny81_hp Mình đang dùng soundhound trên ios7 và cảm thấy rất hài lòng, trừ tiếng việt là ko nhận ra dc, còn lại hầu như 100% là oke hết
Chức năng này của ios 8 có thì tốt, ko có cũng chẳng sao, nói chung nó chẳng thể làm nên thành công cho 1 ios. Người dùng cần nhiều hơn thế này
@kenny81_hp Mình cho nghe nhạc không lời nó còn biết cơ mà. Nhạc Việt thì phải nhạc cũ chứ nhạc mỳ ăn liền bây giờ nó chịu cũng phải.
@kenny81_hp Nhạc tiếng Anh & nhạc mới mới hầu như nhận diện được hết đó bạn, mình đưa cho kho nhạc Vàng pre 75 thì shazam chỉ có nước câm nín 😁
@kenny81_hp Chắc bác tìm tên nhạc teen Vpop hay teen Kpop thì bó tay đúng rồi 😆
Hồi đó xài wp7 có sẵn chức nang nhận diện bài hát, sau này wp8 ko thấy co nữa
Sony có Track ID từ cực kì lâu rồi
Mấy bài nổi nổi của Việt Nam cũng nhận diện đc 😁
garap
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái ngày còn chưa có smartphone thì Track ID của Sony nó là đỉnh của đỉnh, giờ hình như không còn hỗ trợ nữa thì phải
@garap Nó vẫn xài rất tốt đó bạn, cập nhật bản có giao diện màu tím đó. Nhận diện nhạc remix, nhạc việt rất đỉnh. Và ai dùng android cũng có thể tải về, sony ko giữ bo bo
garap
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenqthin à ý mình là trên dumbphone ấy, hiện tại thì mình dùng shazam rồi, máy sony thì cũng còn 1 con nhưng lâu rồi không dùng mạng ở máy đó, chỉ nghe gọi, chụp ảnh và nghe nhạc thôi
urbanboss
ĐẠI BÀNG
10 năm
@garap TRACK ID vẫn sử dụng rất tốt bạn nhé. Nhạc Việt cũng nhận diện được tuy ko tốt bằng nhạc quốc tế.
tvhieu
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thì cho thử Cortana nghe mấy bài tiếng anh nó cũng cho ra kết quả tên bài hát, link để nghe trên điện thoại lun
Lại có cái cho samesung chạy theo 😁
@minhtrihcm N g u nó vừa thôi bạn ơi. Cái trò này Apple đi sau ng khác cả mấy năm trời. Google Now nhận diện bài hát cả năm nay rồi. Ôi cuồng Táo thường là mù công nghệ 😆
thi thoảng cũng dùng thằng Shazam này
Bac su dung Shazam bao h chua? =))))
Chả khác j track id của sony
có bác nào biết dự là khi nào có ios 8 k nhỉ ?
mình hỏi thật k có ý đùa 😁
gravedigger
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phan mem nay tinh nang cu rich ma gio moi dua len ios. Tinh te het bai de viet roi ah.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019