Apple đăng ký bằng sáng chế ngàm thay ống kính trên iPhone: Sẽ là iDSLR?

Didu
2/4/2014 10:19Phản hồi: 93
Apple đăng ký bằng sáng chế ngàm thay ống kính trên iPhone: Sẽ là iDSLR?

Văn phòng thương hiệu và bằng sáng chế Mỹ đầu tuần này đã cấp phép cho Apple bằng sáng chế liên quan tới cơ chế gắn/tháo ống kính trên các thiết bị của hãng như iPhone hay iPad. Bằng sáng chế này chưa thể là bằng chứng cho thấy Apple sẽ sớm ứng dụng nó nhưng ít nhiều thể hiện rằng Apple quan tâm tới khả năng thay thế ống kính chụp hình trên các thiết bị iOS, giống như máy ảnh DSLR. Cơ chế ngàm ngạnh (bayonet mount) cũng được dùng rộng rãi trên máy ảnh chuyên nghiệp hiện nay.

Bằng sáng chế mới của Apple có mô tả việc gắn và tháo ống kính trên iPhone cũng như khả năng thay nhiều ống kính khác nhau. Theo Apple, đây là cơ chế hoàn hảo nhất để sử dụng ống kính ngoài cho iPhone, nó tỏ ra tiện dụng hơn so với việc dùng vỏ ngoài có sẵn ngàm gắn ống kính hay cơ chế nam châm. Apple mô tả trong hình ảnh rằng ngàm ngạnh của họ không lồi quá nhiều lên bề mặt lưng mà sẽ được giấu cùng với cụm camera. Với cơ chế ngàm ngạnh, việc gắn ống kính diễn ra tương tự với máy ảnh DSLR hiện nay, tức đưa điểm đánh dấu trên ống kính trùng với điểm đánh dấu trên thân và xoay cho tới khi ngạnh ăn khớp với nhau. Bằng sáng chế này được Apple đệ trình vào năm 2012.

Nguồn: Apple Insider
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mẹ. tháo ra lắp vào mà nó cũng đk bằng sáng chế thì chịu cmnr 😔
@gaconlonton1111 =)))). Thế tự nhiên ông nghĩ cho tôi cái cơ chế tháo ra lắp vào mà ko làm ảnh hưởng tới thẩm mỹ với 😆
@gaconlonton1111 Bạn nên biết là cái nắp khui lon nước ngọt cũng có bản quyền !

Ps.
Về bài này, ko hiểu nó đăng kí cái gì? Quyền gắn cam rời vào body smp, hay là cấu tạo của cụm ? (Tại đoạn viết : cơ cấu tương tự các máy ảnh hiện nay)

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
xelocko
ĐẠI BÀNG
10 năm
@gaconlonton1111 Mẹ. Gõ được chữ này chữ kia rồi phán "chỉ là tháo ra lắp vào" thì chịu cmnr :(
supi7
CAO CẤP
10 năm
Hay thật
lồi ra rồi, sao không cho lõm vào, làm cái rãnh, để ốm ngắm có ngạch khớp vào có phải đẹp hơn không.
hisang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Bùi Đức Nguyên ngàm lồi thế tốt hơn... ngàm lõm dễ bị bụi bậm rơi vào, khó vệ sinh...
@Bùi Đức Nguyên Mình cũng nghĩ vậy. Làm cái rãnh rồi ấn ống ngắm vào thì sẽ đẹp hơn. Nhưng chắc là sẽ bẩn hơn vì khe đó lưu bụi.
Giờ thì cái nào chẳng phải đăng ký bảo hộ phát minh. Mình k đăng kỹ thằng nào nó đăng ký thì bỏ luôn ah ? chưa kể sau nó lại kiện ngược thì sao ? K biết làm đc cái ngàm này rồi có sản xuất luôn Lens cho Iphone luôn k ?
ở nhà có ái cảmera ip 4 mà tháo bung ra nó nhìu thau kính hơn cả con n95 nokia
Feenix909
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn có vẻ khớp với cái vỏ vừa bị leak hôm trước.
iPhone thay đc ống kính thì cũng hay ho đây :3
Luôn đi riêng biệt. Chụp choẹt thích đây

Send by iPhone 5s Infernal
sekoseko
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thế là thành Iphone-cam rồi à!

Mỗi thế mà cũng bản quyền ...
😁 năm sau lại một loạt dt gắn đc ống kính thì buồn cười.
Vậy là hình ảnh rò rỉ mới đây của iPhone 6 có camera lồi là chuẩn xác.
k thích camera lồi
làm cái giống QX của sony là được rôi
@châunguyễn93 Không biết đắng ký xong Apple có kiện Sony QX thế hệ tiếp theo không nhỉ? 😁
@mr.kavil Nếu thằng Sony làm giống hệt thì khả năng ăn kiện là cao nhé.
Mấy bác cứ ngồi đó mà cười. Tưởng được cấp bằng sáng chế là dễ như lấy đồ trong túi chắc ?
Nhảm thật, ngàm ngạnh có gì mới mà đăng với chả ký. Máy ảnh thay ống kính được cũng đang cần một sự đổi mới ở cái ngàm này, để thay ống kính nhanh hơn & ko bị bụi kéo vào
Theo tôi nghĩ ko nên cấp phép cho bằng sáng chế này, phải để là chuẩn chung, và nên có hình thức trừng phạt đích đáng với những hành vi ăn cắp chất xám qua nhưng việc đăng kí bản quyền
@Cả trái đất "Văn phòng thương hiệu và bằng sáng chế Mỹ đầu tuần này đã cấp phép cho Apple bằng sáng chế liên quan tới cơ chế gắn/tháo ống kính trên các thiết bị của hãng như iPhone hay iPad."

Bác muốm không nên mà được sao??? Người ta sẽ nghe văn phòng thương hiểu và bằng sáng chế Mỹ hay nghe bác đây???

Chuẩn chung là chung thế nào. Trên máy ảnh kỹ thuật số thì đã có rồi nhưng trên điện thoại đã có hãng nào làm chưa??? Chưa có thì Apple có quyền đăng ký thôi, với lại cái này đăng ký từ năm 2012 rồi, tức là Apple đã có ý tưởng từ 2012 rồi, chứ có phải hôm qua đăng ký hôm nay được cấp đâu.

Bác tưởng cứ cái gì mới hoàn toàn mới được đăng ký bản quyền à??? Thời buổi này làm gì có cái nào mới ra mà không dựa trên cái cũ đã có. Nếu thế thì chả có cài nào mới cần đăng ký bản quyền cả.
@doinho Bác có vấn đề về đọc hiểu à, "theo tôi" nghĩa là ý kiến cá nhân của tôi, liên quan gì tới bác, có đụng vào bát cơm của bác không? Làm ơn đọc kĩ trước khi quote nhé, thân
@Cả trái đất Bác cũng có vấn đề đọc hiểu rồi.Tui cũng đưa ra ý kiến cá nhân thôi. Bác có quyền tiếp nhận hoặc không.

Tôi quote bài bác đâu có ý áp đặt bác gì đâu mà bác lại dùng từ "đụng vào bát cơm" nghe có vẻ hơi bị cay cú. Quote để cùng thảo luận chứ có ăn thịt ăn cá gì bác đâu mà lo. Haiz
@Cả trái đất Cái quái gì vậy? Đăng kí bản quyền là hành vi ăn cắp chất xám?? 😕
ashwin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Cả trái đất Buồn cười....giả sử bác dày công tìm tòi nghiên cứu phát triển 1 cái gì đó...rồi đưa bản thiết kế cho 1 n` khác xem...cái n` xem đó liền lấy bản thiết kế đó đưa vào sản xuất hàng loạt...kinh doanh kiếm lời mà ko cho bác xu nào....sau này gặp nhau nó lại bảo cái ý tưởng đó là của chung...là của xã hội thì bác nghĩ sao :eek:

... Còn mấy thánh phán "có thế mà cũng đi đăng ký"...thì xin hỏi các bạn đã sáng chế ra đc cái gì chưa...các bạn tưởng trông thế mà đơn giản à...bố t làm bên kĩ thuật quân đội....nên t biết có những cải tiến rất nhỏ thôi nhưng trị giá nhiều triệu đồng...thậm chí hàng tỉ đồng.....vì thế cái thời gian chê ỏng chê eo ý...các bạn nên tập trung tư duy sáng tạo ra 1 cái gì đó...ko biết chừng nó sẽ đưa cuộc đời bạn lên mây đấy
Cái này đơn giản củng đăng ký , mà củng phải có thằng đi theo copy nên đăng ký cho chắc ăn.😃
Không liên quan nhưng samsung hợp tác độc quyền với genK để đưa tin về samsung loại bỏ các hãng khác
http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:FmX4B4dnVuIJ:genk.vn/tin-ict/samsung-cong-bo-hop-tac-doc-quyen-voi-genk-20140401095159541.chn+&cd=1&hl=vi&ct=clnk&gl=vn
binhtam
TÍCH CỰC
10 năm
@huydinhhd90 tin đăng ngày 1/4
@huydinhhd90 Nhìn nét tẩy xóa và ngày đăng là biết ko đáng tin rồi,.
@huydinhhd90 Bác đọc đoạn đầu thì nghĩ vậy còn được, bác đọc xong hết mà tưởng nó là thật thì đúng là bó tay 😁
Hôm qua mình đọc mấy câu đầu cũng ngờ ngợ, đọc đến gần hết mới thấy gió mát :D
@ngokimphuc Ha ha vấn đề đâu chỉ như vậy
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
10 năm
kiểu dáng ngàm này giống hệt con máy canon của mình.
Việc đăng kí như vậy là rất cần , vì họ ko muốn có 1 vụ kiện tụng dai dẳng nào nữa sảy ra , và ko muốn kẻ khác cướp mất việc đi đầu công nghệ của họ
bằng sáng chế giờ có giá trị lắm ... Apple đâm kiện trên đất mỹ cũng hốt k ít bạc ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019