Tiki 20201126 Masthead Hero

Apple đang phát triển tính năng lấy nét đa điểm cho iOS
uhraman
9 nămBình luận: 192
Một bằng sáng chế vừa được Văn phòng Thương hiệu và Sáng chế Hoa Kỳ(US Patent and Trademark Office) cấp vào ngày 17/05/2012 đã hé lộ kế hoạch nâng cấp trải nghiệm chụp ảnh trên iOS với khả năng lấy nét đa điểm. Theo đó, người sử dụng có thể tùy chọn lấy nét nhiều vùng trên khung hình theo ý thích, nếu các vùng quá khác nhau thì camera sẽ tự động chọn một điểm hài hòa nhất có thể. Bên cạnh đó, bằng sáng chế cũng cho biết Apple có thể sẽ tích hợp một vi xử lý dành riêng cho ảnh và video trong các thế hệ iPhone tương lai.

Một tính năng khác liên quan đến camera cũng được đề cập trong đơn xin cấp bằng nộp vào năm 2010 này là theo dõi chuyển động của đối tượng lấy nét sau đó tùy chỉnh lại tiêu cự một cách tự động cho phù hợp. Tính năng nay sẽ đặc biệt hữu dụng khi đối tượng trong khuôn hình ở trạng thái di chuyển bởi nếu có nó thì ảnh/phim cho ra sẽ không bị mờ. Ngoài ra, người dùng cũng có thể chọn riêng rẽ các vùng trên khuôn hình để thiết lập khẩu độ và mức phơi sáng trong cả hai chế độ chụp ảnh và quay phim.

Các tính năng trên, nếu tích hợp thành công lên iPhone và iPad, sẽ tạo thêm một hàng rào ngăn cách trải nghiệm chụp ảnh của các sản phẩm Apple với đa số còn lại trên thị trường smartphone. Hy vọng chúng ta sẽ thấy được các chức năng này trong phiên bản iPhone sắp tới.
Mô tả hành động phóng to khu vực quan tâm trong bằng sáng chế
thao tác lấy nét đa điểm trên thiết bị cảm ứng của Apple
Nguồn: iPodnn, USPTO
Apple luôn mở lối đi riêng,các hãng lại chạy theo dài dài.....b*c t*m
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
@baque01 Ảnh bị flare nặng, màu bị bạc
Kalanhikov
TÍCH CỰC
9 năm
@baque01 Còn đây là ảnh 4S mình tự chụp, mình rất rất hiếm khi chụp ảnh, có thể nói là gần như không nên tay nghề gọi là gà con. Nhưng dám chắc là đẹp hơn ảnh của bạn post, con số 8mp không phải chỉ để làm cảnh.
@chumzuizui Cho bạn 1 cảnh cáo. Lần sau sẽ treo nick 1 tháng.
@dihuta hô hô em có làm gì đâu..quyền tự do ngôn luận mà 😆
Trong các loại đt đã dùng mình thích nhất là cam của 4s. Ảnh sáng rõ và màu rất thật. Hi vọng cam trên các ip tương lai sẽ ngày càng tốt hơn.
@auhaison95 bạn bị cái màn hình ritena nó nịnh mắt rồi thực tế thì bạn xem tại đây là đánh giá khách quan cho camera nè
http://sohoa.vnexpress.net/sh/dien-thoai/smartphone/2012/05/3b9b60d3/galaxy-s-iii-one-x-va-4s-do-camera
@s4o0nljn2 Khách quan gì ở đây? Bài đó do sohoa nó tự động đem đi chụp, mà chụp từng loại góc độ khác nhau lấy gì chính xác. Bạn thử lấy con 4s ra chụp 1 góc độ duy nhất xem, chỉ cần chạm bất kỳ chỗ nào trên màn hình cũng sẽ cho chất lượng ảnh khác nhau cả chục kiểu nữa. Vậy lấy gì khách quan ở đây?
@fujisaki Bạn mới chỉ dùng hàng apple thì phải. nếu bạn là người biết so sánh thì bạn phải lấy ảnh của IP vơi máy nào đó cùng cho lên 1 màn hình thì bạn mới biết đc chất lượng bạn ah! vì màn hình ritena gần như có độ phân giả sắt nét nhất nên tất cả những gì ở màn hình đó dĩ nhiên sắc nét hơn với màn hình khác rồi
bạn nên tham khao bài này ( trong tinhte cũng có nhứn mình tìm ko thấy)
http://sohoa.vnexpress.net/sh/dien-thoai/smartphone/2012/01/3b9b5709/nhung-smartphone-co-man-hinh-dep-nhat
@s4o0nljn2 Bạn không hiểu tôi nói cái gì rồi. Khi bạn cố định iphone rồi chụp 1 kiểu nào đó, bạn chạm ngón tay vào bất kỳ chỗ nào thì hình ảnh sẽ tự động thay đổi phông màu, vì vậy bạn có thể chụp ra cả chục tấm hình với độ sáng tối khác nhau, nên sẽ rất khó để đem so sánh với các điện thoại khác về chất lượng hình. Trong các PR của Apple về chụp hình, đó đều là những tấm hình được chọn trong cả mấy chục tấm cùng 1 kiểu nhưng độ sáng tối khác nhau.
nếu được thé không biết có hỗ trợ trên IP4/4S không nhỉ???? hay chỉ trên IP....
@TTaokhuyet tính năng phức tạp thé này chưa chắc đã áp dụng trong tương lai gần được. Và nó cũng yêu cầu chip xử lý riêng nên 4s khó mà được xài ké lắm ;)
@TTaokhuyet chỉ mong nó là của iOS để 4S còn đú được 😔
tjenkute
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TTaokhuyet theo mình là next iphone,cái này đâu phải phần mềm/
caotunhan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chừ em Iphone 5 ra, Hy vọng màn hình 4inch, nếu ra 4inch ẩm một em về liền!
@caotunhan 4" mình cũng mê nhưng dự định là trên 40 chai trong những ngày đầu. 😁
@nhq1485 ip ra 2 loại , loại cũ và loại 4inch => doanh số sẽ bán cao :D . IP4 , IP4S như thế mà vẫn còn hot cơ mà :rolleyes:
Apple lại có đột phá mới!

Vậy mà trước đây họ phản biện camera chỉ là đồ thừa trên những iphone & ipad đời đầu
Đôi ba năm nữa máy ảnh du lịch sẽ bị tuyệt chủng dần, thật là cơn ác mộng cho các nhà sx máy ảnh
quangdo92
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chickengold92 Ý mình là thế này
-1 cái máy chụp hình du lịch cứ cho là chụp ngang 1 cái smartphone X, nhưng những người mua được cái smartphone X đó lại dư tiền mua 1 cái máy chụp tầm trung hoặc cao cấp
=> Máy chụp du lịch hướng tới những người thu nhập thấp, hoặc sinh viên,... (Đa số.. nếu xét về sau như bạn nói)
Còn nếu cái điện thoại hỗ trợ chụp hình tốt hơn cả 1 cái máy ảnh = 1 nửa giá của nó thì tốt nhất là hãng sx điện thoại đó nên mở thêm ngành sx máy chụp hình đi 😁
@philongct toàn bọn cuồng thôi mà bác,nếu chúng nó giỏi thế thì chắc mấy hãng sx máy ảnh sony,canon người ta dẹp tiệm lâu rồi😁,đi so sánh 1 cái đt với 1 cái máy ảnh tầm 15 chai thôi,như trứng chọi đá
@autotechno hehe cầm cái máy ảnh chuyên nghiệp và chắc tay hơn nhiều😁
@chickengold92 dĩ nhiên là dày r vậy nên ng ta sẽ nghĩ đến việc tích hợp nó vô máy ảnh hơn nữa xu hướng bây h là màn hình to và mỏng nên sau này cảm biến đó sẽ có rất ít điện thoại mang cảm biến này =)) máy ảnh k bị tuyệt chủng 😁
prin77
CAO CẤP
9 năm
Mới mua ipad3 camera chụp ngoài trời đẹp kinh.nếu được hỗ trợ cái này thì tuyệt
@buihungkb Nếu biét thì hỏi làm gì... Với lại chụp ảnh ko mê lắm
Reltih
TÍCH CỰC
9 năm
@thien-appleton Tính năng này rất là bình thường, mấy cái PnS cách đây vài năm cũng có rồi.

Nhưng chỉ tay chỗ khác mà nó vẫn nhè cái mặt để focus thì "lỳ lợm" quá, không hợp lý. Ví dụ trên máy NEX-5N, máy tự nhận cái mặt nhưng mình chỉ chỗ khác thì máy sẽ focus theo tay mình. Nếu ko muốn focus chỗ chỉ tay nữa thì nhấn vô cạnh để hủy điểm đó.
@Reltih Yup...cái thắc mắc của mình là ở chỗ thông minh "lỳ lợm" của nó đấy
Reltih
TÍCH CỰC
9 năm
@thien-appleton Đó là sự hạn chế của phần mềm thôi, không phải thông minh nữa.
Hy vọng chụp đẹp hơn ipad 3 hiện tại
chicoptm
TÍCH CỰC
9 năm
thế mới là công nghệ mới!! đừng như SIII,chức năng mới chỉ khè hàng thôi... vậy mà chả hiểu sao mấy bác Fan sam sung cứ bảo tính năng nỗi bật và khủng? mở màn hình thì bấm phím khóa rồi chạm tay 1 cái là xong rồi, nói từ "mở" rồi ngồi chờ lệnh, rảnh rang mới đi làm mấy chuyện đó, rồi còn tắt nhạc mà cũng màu mè.. cai camera thì giống như HTC,
@chicoptm bác này dân Mỹ bạn ơi..............bạn k đú đc đâu
chicoptm
TÍCH CỰC
9 năm
@incredible.1st Mình có chế siii thì cũng chỉ chê những tính năng nhảm nhí như mở dt và tắt nhac. Ko hề chê cái s voice tuy là đi sau nhưng vẫn cần có... Còn bạn nói mình đọc cm lại á.."thành phần" mình ko thích 2 chữ này khi edit bài người ta nha.. Thanks..
chicoptm
TÍCH CỰC
9 năm
@milestone.hd Mỹ thì có gì đâu mà hay... Mình cũng chả ăn 1 đồng và nhờ vả.. Đú làm gì... Nhưng nói chuyện nên bàn về công nghệ thì mình ok. Còn nhận xét về con người ta thò ko hay.. Vì mình là cái gì đối với người khác đâu..
@chicoptm Ơ. Nhất thiết phải đá xoáy hãng khác thế k bác? Màu mè kệ nó chứ. bác nhắc vào đây làm gì?
Kiểu này chắc đời ip5 chưa chắc tích hợp vì thời gian còn lại khá ít. 5 tháng cho chip xử lý video và chụp ảnh, test độ ổn đinh, lỗi...Thêm vào đó thì chắc ip4 vs ip4s cũng không sử dụng được chức năng này mà chỉ chờ vào các nhà phát triển phần mềm có pm nào tương tự thì sử dụng thôi. 😔
quá nhiều người dùng ip rồi. h mà thêm cái này nữa chắc ip chiếm hết thị phần dt mất😔
@king_lee Nhiều thì nhiều chứ không chiếm hết được đâu. Vì không nhiều người thừa tiền đâu bạn ah.
Có khi iP tiếp sau nữa nó mới nâng cấp, bây giờ nó chơi LTE, 4", design v.v...là ae đã mê tít rồi nên nó để cái này đến lần sau nâng cấp. Apple lúc nào cũng nâng cấp từ từ.
tấm hình này cần lấy nét đa điểm nè
tjenkute
ĐẠI BÀNG
9 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ em cũng suy nghĩ giống bác 😁
mknight90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Ý bác là lấy nét cả ngọn đuốc và những người đằng sau hả bác......
Em tưởng máy DSRL còn không làm được điều này cơ 😔, độ sâu trường ảnh khác nhau nhiều vậy mà :-s
Hy vọng ip gen6 sẽ có ngay tính năng này
Re0
CAO CẤP
9 năm
mong là được nâng cấp cho 4 S .
Oài 😁 Camera 4s hiện tại đã quá ưng ý. Màu sắc cực kỳ trung thực (So với 1 số DSLR) Không như các hãng khác cố gắng cân chỉnh lại màu sao cho nịnh mắt người dùng :X Yêu Apple quá
chicoptm
TÍCH CỰC
9 năm
@anhcanhd900 mình chụp hình bằng iphone nhình trên iphone rất đẹp! nhình trên mac của mình cũng tuyệt vời, nhưng sao đưa lên win7 nhạt hẳn ra...
@chicoptm tại màn hình máy Mac,ip đẹp chứ sao.
@chicoptm Do màn hình bác ạ. Không phải do win 7 đâu. Bác bỏ tiền ra mua cái màn hình có ips panel cho pc là xem ảnh nó đẹp ngay
Apple nâng cấp thêm cái cam trước thì mấy teen VN mê tít
hay lắm iphone, đk từ năm 2010, vậy mấy bằng đk 2011 2012 chắc còn khủng hơn nữa.
Kenny
CAO CẤP
9 năm
ngon đây, apple lun nghĩ đến những cái mà mấy thằng khác vắt óc cũng k ra
badman_87
TÍCH CỰC
9 năm
@Kenny nghe câu vắt óc nghĩ không ra mà thấy kinh quá.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019