Apple đơn giản hóa thủ tục truy cập vào iCloud của người đã qua đời

Didu
11/11/2021 7:5Phản hồi: 33
Apple đơn giản hóa thủ tục truy cập vào iCloud của người đã qua đời
Apple vừa đơn giản hóa việc truy cập và sử dụng tài khoản iCloud của người chết, trong trường hợp đó là người thân trong gia đình. Trước đây, nếu chẳng may người thân qua đời, sẽ không có cách nào để truy cập vào tài khoản iCloud hay mở khóa iPhone, ngoại trừ ai đó biết mật khẩu mở khóa.

Chính sách mới cho phép bạn thiết lập sẵn 5 tài khoản kế thừa. Những người này sau đó có thể truy cập vào dữ liệu, thông tin cá nhân lưu ở iCloud của người đã qua đời. Dĩ nhiên bạn sẽ phải cung cấp giấy chứng tử để Apple làm bằng chứng và đưa quyền truy cập vào tài khoản của người đó. Tính năng này sẽ xuất hiện trên bản cập nhật iOS 15.2.

Nguồn: The Verge
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Những thông tin cá nhân trên iCloud của người đã khuất nên cho ra đi theo chủ của nó, chẳng phải trước nay Táo vẫn luôn đề cao tính riêng tư của người dùng mà nhỉ? 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
@crazysexycool1981 Giả sử a crazysexycool1981
Có vài tỷ Bitcoil mà MK trong IP và Icloud thì liệu có cho đi theo chủ ko a nhỉ ?????
Cười vô mặt
@crazysexycool1981 nội dung là 1 chuyện, còn thiết bị thì sao bác, không mở ra thì bỏ luôn thiết bị đi à, mà đồ Táo thì đâu có rẻ 😁
sangva
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 @crazysexycool1981 tối ngày thấy thằng này cmt ngứa cả mắt
Cười vô mặt
Rồi lại toàn ảnh sex thì sao
Cười vô mặt
tunglv
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Jackie Lee 1981 cũng bình thường thôi như cân đường hộp sữa ấy mà, nhu cầu tối thiểu của con người như ăn và uống vậy, ai cũng hiểu mà, miễn đừng có lưu ảnh sex của bản thân mất công mất hình tượng trong mắt con cháu =]]]
@Jackie Lee 1981 kế thừa luôn chứ sao =))
có thông tin mật trong đt người đã mất thì làm thế nào
toidang
TÍCH CỰC
2 năm
@Nguyễn Lưu Minh đức Không đọc bài hả bạn, chủ tài khoản thiết lập sẵn 5 tkhoan kế thừa, đã chọn kế thừa rồi thì không quan tâm đến bị mật hay không nữa. Cái chính cần quan tâm là gửi giấy chứng tử cho Apple như nào, chính sửa bản scan thì sao.
vào toàn hàng nóng
Các bạn cứ khéo lo bò trắng răng. Người ta đã lập danh sách người thừa kế tài khoản của mình rồi, chẳng lẽ người ta lại không biết sau khi mình chết thì tài sản thông tin của mình sẽ do ai truy cập chắc, nhạy cảm hay không người ta tự biết khi chọn người thừa kế.

Cái quan trọng là việc này sẽ được Apple xác thực ra sao thôi, vì chúng ta đều biết là ở HN có chị con dâu câu kết cùng cán bộ phường khai tử cho bố mẹ chồng (dù 2 cụ vẫn còn sống khỏe) để chiếm đoạt đất đai, mà đến giờ đã chục năm, 2 cụ vẫn chưa đòi lại được. Thì việc kẻ xấu muốn làm giả giấy khai tử cho một ai đó để chiếm đoạt tài sản kỹ thuật số sẽ được Apple xác minh ra sao, và quy trình có đảm bảo an toàn không.
@Chichbong0302 Mình cũng giống bạn @haya, mình thấy chính bạn mới là thiếu thực tế.

Nhiều người già ở VN không lập di chúc vì thứ nhất là do văn hóa, người già ở VN phần lớn là ở với con cháu, sau này họ qua đời sẽ pass lại tài sản cho chính con cháu, thường là hình thức di nguyện. Khi đó nếu gia đình thuận hòa thì sẽ theo ý các cụ khi còn sống, còn không thì đưa nhau ra tòa. Nhiều cụ có khi còn không biết di chúc là gì, hoặc một số thì không lập di chúc vì thấy mình cũng chẳng có tài sản gì đáng kể để chia cả. Còn tỉ lệ người già hoặc có bệnh bây giờ đã làm di chúc là không hề nhỏ đâu nhé bạn. Chỉ là bạn không biết thôi.

Còn tính năng này của Apple rất hữu ích trong trường hợp một ai đó bất ngờ qua đời. Nếu người thân có thể truy cập vào tài khoản của họ thì có thể chuyển tiền qua ví khác của mình, thay vì việc phải ra ngân hàng làm thủ tục cực kì nhiêu khê. Mình sẽ phải chứng minh là không có bất cứ tranh chấp nào xảy ra, đủ thứ các loại giấy tờ, con dấu và chữ ký của anh chị em, người thân, tổ dân phố, công an phường,... các thể loại luôn. Bản thân ngân hàng họ cũng sợ sau này bị dính vào một vụ kiện chiếm đoạt tài sản nào đó từ trên trời rơi xuống chứ.

Cho nên tính năng này, nếu làm tốt, thì lợi nhiều hơn hại. Mình chỉ thắc mắc là quy trình xác nhận của Apple không rõ sẽ như nào thôi.
toanlb
TÍCH CỰC
2 năm
@Black Mamba Cũng không khó. Sau 1 thời gian nhất định, chủ tài khoản không sử dụng các thiết bị đó nữa, thì luật thừa kế mới bắt đầu phát huy. Tránh trường hợp chủ tk đang sống nhưng bị làm giả chứng tử.
@Black Mamba Tính năng thì tốt nhưng mà số người dùng tính năng này chắc chắn cực kỳ ít bạn nhé. Nó chỉ là tính năng nice to have thôi bạn.
@Chichbong0302 Mình nghĩ ngược lại. Chắc chắn tính năng này sẽ được dùng rất nhiều. Trừ phi bạn có một cuộc sống quá phức tạp và riêng tư, đến nỗi bạn không muốn những tin nhắn, ảnh ọt, video cá nhân rất nhạy cảm mà bạn không muốn người khác thấy được. Còn không, với một người dùng bình thường có gia đình, con cái chẳng hạn, thì việc họ để thừa kế lại cho vợ/chồng/con cái nếu chẳng may qua đời nhằm tránh cho những người còn sống khỏi các thủ tục nhiêu khê khác là điều quá tiện lợi.
hôm trước ba vợ mình sign out hết iCloud ra khỏi iPad Mini 5 & iPhone, sau đó hơn 1 tháng qua đời vì covid nên vợ mình thừa hưởng hết mà không gặp rắc rối iCloud nào. Đúng là chuyện không thể tin được. 😔
Mấy ông bị vợ bắt điền tài khoản thừa kế thì có ngủm tới nơi cũng phải ráng gồng miếng hơi cuối cùng, vào xóa lịch sử thả tim tóc tóc, lịch sử tìm fb mấy bé hót gơn này kia đồ, mệt thiệt chứ 😆
TMart
ĐẠI BÀNG
2 năm
Yên tâm mua Iphone 6 rồi
Đơn giản ư, thử bị quên mật khẩu icloud khi không sử dụng thiết bị Apple để lấy lại mà xem, đợi 24h nhé các bạn hehe, FK Apple.
X51
TÍCH CỰC
2 năm
Tính năng này thật hữu ích.
Đơn giản hơn thì tốt rồi
Đấy, làm ăn nó phải thế chứ. Chết rồi vẫn có người đóng tiền dịch vụ cho.
Digital Legacy: Di chúc kỹ thuật số 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019