Apple giới thiệu CarPlay: giao diện điều khiển mới trên xe hơi

sonlazio
3/3/2014 8:6Phản hồi: 59
Apple giới thiệu CarPlay: giao diện điều khiển mới trên xe hơi
Apple vừa chính thức cho ra mắt CarPlay, một giao diện điều khiển trên xe hơi giúp người dùng iOS tương tác tốt hơn với chiếc xe của họ. CarPlay là tên gọi chính thức của iOS in the car chúng ta hay nghe trước đây. Dự kiến các mẫu xe của Ferrari, Mercedes và Volvo giới thiệu ở Geneva Auto Show sẽ được trang bị giao diện này. BMW, Ford, General Motors, Honda, Hyundai & Toyota cũng sẽ giới thiệu các xe tương thích với CarPlay trong tương lai rất gần.

Để kích hoạt CarPlay, người dùng sẽ bấm vào một nút trên vô lăng và dùng giọng nói để điều khiển hoặc tương tác với màn hình cảm ứng. Màn hình trên xe hơi sẽ đóng vai trò mở rộng cho iPhone/iPad thông qua cổng Lightning và cho phép điều khiển ngay trên đó. Apple sẽ sớm tung ra bản cập nhật cho các thiết bị Lightning để kích hoạt CarPlay trong thời gian sắp tới.

Cũng như những giao diện xe hơi khác, CarPlay hỗ trợ điều khiển trên màn hình cảm ứng nhưng bổ sung thêm khả năng dẫn đường bằng giọng nói thông qua Siri. Ngoài ra, do sử dụng Siri mà CarPlay hỗ trợ tất cả những tính năng của cô trợ lý ảo này, cho phép chúng ta truy cập danh bạ, voicemail, notification hay nghe nhạc... mà không cần chạm tay vào điều khiển. Hơn thế nữa, Apple cũng đã mở rộng cho phép các ứng dụng bên thứ 3 như Spotify hay iHeartRadio hoạt động ngay khi CarPlay ra mắt.

Xem thêm về CarPlay/iOS in the car
Tham khảo: Apple
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi bản đồ apple lên ô tô:

(ios 7.0.6)

@harrypham1190 Ko có xe thì sao, bạn nghĩ bạn có xe ngon lắm ah, có xe mà đầu óc như vậy cũng vứt
Anh em ko có xe cư vào bình luận thoải mái đê.
p/s: minh có, search nick mình trên otofun đi bạn 😆)
@phuongvic84 Ko quan tâm kệ xác nó. Chuyển qua xài android thôi!
Hay nhỉ
Ráng tậu 1 em
Có ai chờ đợi 7.1 như tôi không nhì?
@ChaiminzThongsang Đây. Mĩnh cũng đang đợi dài cả cổ mà vẫn chưa có.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Với người dùng hùng hậu cùng với cơ chế cho tracking điểm đến thì Maps của Apple sẽ cải tiến nhanh thôi. Các hãng khác phải mất 10 năm để làm 1 bản đồ ngon, Apple có lẽ chỉ cần mất 5 năm.
Tin tôi đi.
đọc kĩ nhé: ơn thế nữa, Apple cũng đã mở rộng cho phép các ứng dụng bên thứ 3 như Spotify hay iHeartRadio hoạt động ngay khi CarPlay ra mắt.
vậy thì có khả năng apple sẽ cho phép cài map của hãng khác
@truong95 Nếu khách gào thét thì nó chắc chắn phải mở 😁.

Làm quả tablet ipad hay android gì đấy lên xe cho nó nhanh, nhiều ứng dụng cho rồi :D
@baotuan Trường hợp bạn cố gắng mua đc chiếc xe đời cũ với thương hiệu bình dân, thì cũng nên cố thêm tý nữa mua cái ipad hay undroid gì đó. Chứ khách hàng mua mấy thương hiệu đc tích hợp như bài viết chắc ko rảnh nghĩ như bạn đâu. Một số unti cuoingf cmt trên ko nói làm gì, cứ lo mà mua đc mấy cái xe thương hiệu đó đã rồi hãy phán.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
Lấy cái Apple maps ra ngoài phạm vi nc Mỹ mà dùng xem nó cùi bắp ra sao. Ăn rau muống mà bày đặt đọc thống kê tại mỹ
hcdt
TÍCH CỰC
10 năm
@trungakira Cho mình hỏi vui 1 câu là bạn đã sử dụng Apple maps được ở bao nhiêu quốc gia ngoại trừ Mỹ và Việt Nam mình? Mình chỉ hỏi về trải nghiệm của bạn thôi. Đừng đọc trải nghiệm của người khác viết trên mạng.
joethinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trungakira Thế bác nghĩ là cái CarPlay này sẽ sớm có ở các thị trường khác ngoài Mỹ sao? Và bản thân mọi thứ cũng đều là ở tương lai. Khi nào mà ra mắt chính thức, bán đến tay người dùng rồi thì bình luận cũng chưa muộn mà. Ngồi im, kiếm bạc cắc và đợi thời sắm công nghệ mới với giá rẻ thôi (^_^)
@trungakira Mình đang xài Apple Map ở Sydney nè, rất tiện lợi và dễ nhìn hơn google hẳn, mình chỉ xử dụng google map khi cần đi xe bus thôi vì Apple map chưa có tuyến đường xe bus
linkingok
TÍCH CỰC
10 năm
@trungakira Chú em có bị não không mà vào gây war ghê thế. Apple nợ lương chú chưa trả à ;)
đợi Samsung...
Mấy bác đi ôtô được rảnh tay gọi điện rồi ;)
mrlanhz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mơ à đi oto rảnh tay gọi điện lâu rồi bạn ơi.. ko cần phải tới cái carplay này mới làm đc đầu 😆))
Windy1234
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ở TPHCM thì mình chưa gặp rắc rối nào trong việc tìm đường với Apple Map. Cũng không ít lần mình tránh kẹt xe ở khu vực Trường Chinh, Tân Kỳ Tân Quý, Lê Trọng Tấn nhờ vào dữ liệu các con hẻm chỉ ra trong Apple Map. Ở điểm này thì mình đánh giá cao Apple Map hơn.
Tuy nhiên, việc search các địa danh (POI) thì Google Map lại vượt trội. Điển hình như khi search Domino pizza, Apple Map dẫn qua tới ... US 😁
Apple ưu tiên cho thị trường US, do đó ở VN thì mình phải linh hoạt 1 chút thôi
không có với audi ư????

Dạo này Apple tập trung cho xe hơi nhiều quá mà ko biết các sản phẩm IPhone với ipad sắp tới sẽ thế nào

Ở nước nào ko biết.. Thật sự imaps chưa ngon
Có mỗi cái map mà tranh nhau cái này kém cái kia đểu, hồi mới ra google map cũng chưa chắc hơn , đem so một dịch vụ 10 tuổi với một dịch vụ có 2 tuổi.
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
thích apple map ở điểm là đánh dấu địa điểm bất kỳ rồi lưu lại đc @_@
gg map thì phải là địa điểm đã được tạo ra mới lưu đc

còn về chỉ dẫn đường thì gg vẫn hơn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095