Apple gởi thông báo nhắc người dùng iOS 10.3 beta bật bảo mật 2 lớp

Nam Air
26/2/2017 8:57Phản hồi: 66
Apple gởi thông báo nhắc người dùng iOS 10.3 beta bật bảo mật 2 lớp
Nhiều người dùng bản iOS 10.3 beta cho biết máy của họ nhận được thông báo (notification) là nên bật bảo mật 2 lớp để bảo vệ tài khoản. Thông báo này được gởi tới điện thoại của người dùng trong khoảng đêm 24, sáng 25/2. Nếu mở thông báo đó, iPhone/iPod của người dùng sẽ được mở trang Settings hướng dẫn cách bật bảo mật 2 lớp - Two-factor authentication.

Hiện tại, với những chiếc máy đang chạy iOS 10.3 thử nghiệm, nếu chưa bật bảo mật 2 lớp mà vô Settings thì sẽ có một dòng thông báo phía trên, nhắc họ nên bật tính năng này lên để bảo vệ tài khoản được an toàn hơn. Bảo mật 2 lớp là một lớp bảo mật thứ 2 giúp bảo vệ tài khoản Apple & iCloud không bị xâm nhập kể cả khi kẻ xấu biết được password của chúng ta.

Thông báo về việc bật bảo mật 2 lớp của Apple khi hiện trên máy sẽ không biến mất khi mở khóa màn hình, cái notification này vẫn nằm đó và chỉ khi nào người dùng bật bảo mật 2 lớp lên thì nó mới mất đi.

Theo 9to5mac
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

monligh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi khi bật cái này, lúc đăng nhập icloud trên máy tính thì sẽ phải thêm một bước lấy mã xác minh trên điện thoại. Nếu vậy mình bị mất điện thoại thì vào icloud kiểu gì đc các bạn nhỉ ?
(huhu mình hỏi thật ko troll hay gì đâu)

VD mất điện thoại thì việc đầu tiên là phải vào icloud để tìm đt ngay đã. Nếu đợi đi làm lại sim, cắm vào máy khác để lấy mã điện thoại thì có khi hung thủ đã cao chạy xa bay 😔
ngsangmt
TÍCH CỰC
7 năm
@monligh Vẫn đăng nhập được nha bạn, trong đó có nhiều phần nhưng bạn chỉ vào được phần Find my iPhone mà thôi. Các phần khác muốn vô phải có mã gửi về điện thoại. Như vậy là bạn có thể đăng nhập vô phần find my iphone để theo dõi điện thoại của bạn hoặc khóa máy từ xa.
@monligh Ngày xưa lập icloud sẽ được cấp 1 đoạn mã xác minh để truy cập tài khoản. Nhưng bây giờ thì không có nữa, tuy nhiên bạn yên tâm, tính năng Find my phone trên icloud không yêu cầu mã xác minh mà vẫn có thể truy cập để khoá máy, còn muốn truy cập sâu hơn như mở ảnh, danh bạ ... thì mới cần mã xác minh
pvming
TÍCH CỰC
7 năm
@finalmagic Cho mình hỏi nhà mình ko có két thì cất vào đâu đc bạn nhỉ...
@pvming Nhét vào as* nhé
Có lần bảo mật 2 lớp của Apple hành mình gần chết.

Lúc quan trọng nhất thì gửi code cả về điện thoại và iPhone đều không thành công.

Sucks!
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
7 năm
@vnstockguru mẹ nó hành mình mệt vãi
tắt rồi lâu lâu nó gởi thông báo bực thật
ai có cách nào tắt thông báo nó mà ko bật bảo mật 2 lớp không
@Ái Nhân Lên trang Apple ID vào phần quản lý tài khoản deactivate là được thôi.
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
7 năm
@vnstockguru ý của em là đã deactivate nó rồi
nhưng nó cứ thông báo yêu cầu e bật mãi à
đang chơi cứ hiện thông báo cái là đơ máy
đệt mịa nó
tnhuy693
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vnstockguru cũng bị y chang bác; tự dưng báo vào số điện thoại đuôi nào lạ quắc; may là đã thoát khỏi IP và Ipad trước đó; dính con Mac nhưng ra ASP làm lại được;
hên là mình để cái mặt mình trên Icloud; nên ko hỏi gì thêm 😆
V_P942
TÍCH CỰC
7 năm
@vnstockguru bảo mật gửi code e nghĩ là ưu tiên xài 2 đt ấy bác ạh, 1 cái chỉ gần như để back up cho cái kia chứ xài 1 cái mà bị thó có cả số trên đó thì khác j biếu cả cái icloud cho thag trộm rồi 😔
Beta mà thấy ngon, bảo mật 2 lớp thì minh sài từ hồi mới ra
Hệ sinh thái quá tuyệt vời😁
Apple có tiếng về bảo mật, giờ thêm lớp bảo mật nữa thì đến a BB cũng phải khóc rồi
@DONG HO THE KY Cái này có mấy năm rồi.
Gửi về số điện thoại hoặc iPhone.
hacbq211
ĐẠI BÀNG
7 năm
@DONG HO THE KY Cái này có lâu r bạn ạ
Iphone lock verizion có nên lên k 😆
Á thế mình dùng mấy năm rồi, nó gửi code về dt
@DONG HO THE KY Cái này chắc kiến nghị người chưa lập thì lập thôi chứ anh em tinhte chắc xài hết rồi.

Cái 2 lớp của GG là shit nhất. Mấy lần nó không chịu gửi mật khẩu 2 lớp về. Bực quá tắt luôn.

Facebook, Dropbox với Apple là được nhất. Cá nhân dùng thấy vậy. Hiếm bị lỗi.
icon929
TÍCH CỰC
7 năm
Vậy cũng thành bài đăng
Cơ mà cũng vào bật bảo mật 2 lớp cho chắc
RIM
CAO CẤP
7 năm
Cái bảo mật 2 lớp cũng hay. Có 2 tuỳ chọn, một là gửi code về điện thoại, hai là nhận cuộc gọi 'ở bển' về đọc code cho mình. Mình cứ chọn cái nghe điện thoại, thi thoảng nhận cuộc gọi từ Mỹ về khá oách :p
Razor11
CAO CẤP
7 năm
Vậy thôi à
smlbanana
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình xài GG 2 lớp bình thường, chưa gặp sự cố lần nào
JackyDat
TÍCH CỰC
7 năm
Mình bật sẵn rồi, công nhận lằng nhằng quá, bật cái bảo mật 2 lớp mà cũng phải trả lời câu hỏi bí mật, quên câu hỏi mất tiêu may mà còn mail giải cứu. Đúng là nhà quê lần đầu dùng ip 😔
Apple đã nghiên cứu iPets bảo vệ các lớp luôn rồi nhé các bạn. Kkk (hình vui vẻ) IMG_1200.JPG
Bạn nào làm cái 2-factor này thì đặc biệt chú ý là lưu cái code trong lúc tạo về, nó là code chỉ có thể khởi tạo lại khi bạn đăng nhập vào được và cực kỳ quan trọng.
Khi muốn phá 2-factor bạn cần 2 trong 3 điều kiện của nó:
Password iCloud
Recovery Code
Trusted Devices

Lần trước mình tạo hộ người thân và tạo luôn cái này, cứ nghĩ như GG hay mấy cái khác chỉ cần Trusted Devices là đủ. Ai ngờ sau quên mất pass và đương nhiên không có Recovery Code. Lên nói chuyện với senior support của Apple họ cũng từ chối và bảo đây là điều kiện của hệ thống, họ không thể can thiệp được. Nói mãi cuối cùng mới gỡ được thiết bị khỏi iCloud và coi như tài khoản iCloud đó mất vĩnh viễn :|
Tú PE
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tiêu rồi e làm mất recovery rồi
@Tú PE Đăng nhập tạo lại thôi 😁:D
Nokia Lab
ĐẠI BÀNG
7 năm
😔( up lên pin tụt nhanh hơn tụt quần
Đã bật trước cả apple nhắc 😆)) kakaka
vu_vantien
TÍCH CỰC
7 năm
Cái bảo mật của Apple công nhận là làm chặt nhưng nhiều khi cần gấp như phát điên với mấy cái câu hỏi bảo mật rồi hỏi thông tin loạn lên. Giả sử đang bị ai chiếm quyền dùng account mà cần change pass gấp chắc phát điên.
Nếu được, các mod có thể viết bài chia sẻ về sự khác nhau giữa 2 loại hình bảo mật mà apple đang sử dụng, mình thấy các bác ở trên xài là bảo mật 2 bước (two-step vertification) chứ không phải là bảo mật 2 yếu tố xác thực (two-factor authentication). Theo mình biết thì 2 loại hình bảo mật này hoàn toàn khác nhau, muốn xài cái này thì phải tắt cái kia.

1) Đối với two-step vertification thì có thể bạn không cần idevice, để truy cập vào apple id thì bạn cần 2 trong 3 yếu tố.

Password
Trust Numbers hoặc Trust devices
Recovery key

2) Còn đối với two-factor authentication thì bạn cần password và idevice, nếu muốn thay đổi pass thì hình như chỉ được thực hiện trên idevice đó. Do đó cần phải giữ idevice an toàn. (cái này mình không chắc lắm).

Mình vẫn đang xài two-step vertification. Kinh nghiệm là không nên để số điện thoại bạn đang xài hoặc thiết bị bạn đang xài làm bước xác thực thứ hai. Mình xài một cái điện thoại dự phòng chỉ để ở nhà (giống điện thoại bàn 😁) và tất cả các xác thực đều qua điện thoại đó. :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019