Apple hợp nhất hạ tầng đám mây để phát triển tốt hơn Siri, iCloud, Apple Music, News...

Duy Luân
9/10/2016 23:32Phản hồi: 58
Apple hợp nhất hạ tầng đám mây để phát triển tốt hơn Siri, iCloud, Apple Music, News...
Theo Bloomberg, Apple sẽ hợp nhất hạ tầng các dịch vụ đám mây của mình lại thành một nền tảng chung với tên mã "Pie". Những dịch vụ như Apple Music, Siri, News, iCloud sẽ chạy trên một nền tảng chung giúp Apple dễ bảo trì, sửa lỗi cũng như phát triển tính năng mới và nâng cao hiệu năng trong tương lai. Hiện Siri, iTunes Store và News đã bắt đầu chạy trên hệ thống mới này. Apple cũng được cho là đang phát triển dự án McQueen để tạo ra hệ thống lưu trữ đám mây của riêng mình, nó sẽ cho phép Apple chứa hình ảnh, video của người dùng mà không cần phải đi thuê server của Google hay Amazon Web Services (hiện tại Apple đang thuê server của hai công ty này lẫn vận hành data center của riêng hãng).

Các nhóm phát triển cloud cũng sẽ được Apple hợp nhất lại. Hiện những nhóm này đang làm việc trong nhiều tòa nhà khác nhau nằm bên ngoài khu vực trụ sở chính, còn sắp tới họ sẽ về chung một nhà tại Infinite Loop. Công ty tin rằng điều đó sẽ khuyến khích hợp tác giữa nhân viên, từ đó dẫn đến tăng doanh thu. Lưu ý Infinite Loop là trụ sở hiện tại của công ty, không phải Apple Campus 2 hình phi thuyền đang xây. Ngay cả khi Campus 2 đã hoàn tất vào đầu năm sau thì Infinite Loop cũng sẽ được Apple giữ lại và tiếp tục sử dụng chứ không bỏ đi.

Nguồn: 9to5Mac
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple đúng là đang phát triển thiếu tập trung !
Tin tốt !
Apple pie á ehihi
Chuẩn bị để chiến với Google đây.
Google có kẹo thì apple có bánh hihi
đang chờ...
Ngon ngon, Khỏi thuê sever của anh gồ.
Apple pie ☺️☺️
00986
TÍCH CỰC
8 năm
@trungduca8vn icloud phải dùng ios với macos, còn trên win thì chỉ là đồ bỏ, nhìn sida, khắm ko chịu đc
00986
TÍCH CỰC
8 năm
@trungduca8vn 1 isuunhi mua mac với ip về để loè gà LOL
CLong
TÍCH CỰC
8 năm
@trungduca8vn Chẳng có cái nào là thoải mái cả nhé, cái nào muốn thoải mái cũng phải mất tiền. Icloud 50gb thì mất có 0,9$ = 20k/ tháng. Đừng nói là có tiền mua mac mà ko có tiền gia hạn icloud. Đại gia dỏm
MSRKen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trungduca8vn 1 tháng iCloud cũng lấy ít phí thôi mà, bác đăng ký bên iCloud dùng cũng ngon chứ có sao đâu.
Quá hay như thế này thì mình mới khai thác dc siri chứ !
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
Apple Pie là đặc sản của mỹ đó 😆, bánh nớ ngon lắm á 😃))
bumbum2010
TÍCH CỰC
8 năm
10 năm phát triển, anh ấy đang vươn vai thành người khổng lồ
@bumbum2010 có thánh nào nhìn thấy vai của APPLE chưa nhỉ.
PTTiT
TÍCH CỰC
8 năm
Không lo cải tiến thì chỉ ăn hành với thằng Google
thế bây giờ đang là ng tí hon hả bạn?
Đợt trc có bài phỏng vấn giữa SS và Bloomberg thì có thánh bảo do SS phán 😁
Đợt này Táo muốn vươn lênh đánh với GG đây mà :D cố lên táo :D
@writedung Đánh gì. Nó làm vậy để service tốt hơn thôi. Phải đi thuê thì vừa tốn lại kg đáp ứng đc tốc độ mong muốn. Tự xây dựng tự kiểm soát thì vẫn tốt hơn thôi. Nó chỉ bán cho mỗi ng dùng ios hay macos chứ có bán cho tất cả đâu mà cạnh tranh gì với google hay amazon.
Định lưỡng long hợp thể à 😆
Đặt cái data center ở VN đi táo ơi 😔...mỗi lần đứt mạng là thấy cảnh...
khanhtamtt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cupertino Và khi nào siri hiểu...tiếng Việt nhỉ?
@khanhtamtt Chắc 1 2 năm nữa, tiếng thái tiếng malay nó chơi rồi, mà ếu hiểu sao tiếng việt chưa có 😔...sao vn bị nó khinh dữ :(...
Có sever tự trồng thì tăng free iCloud lên 15G nhé Apple.
@Cupertino Em thích tự động bác ơi. Lưu trên máy thì phải thao tác chuột bấm nọ kia. hahaa. Giờ lười vậy đó ^^
@hypous Khóc tiếng mán là khóc thế nào bạn, chú ý dùng từ nha, mình dân tộc dao đó
ch78
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hypous Apple Store chậm hay không chủ yếu do đường truyền, mình từng được sử dụng thử đường truyền nước ngoài trong một lần công tác, download 500mb bản update của một game mà hết có chưa đầy 5 phút, mà đó mới là dùng 3G thôi. Nói chung là với tốc độ đường truyền VN thì bạn phải chấp nhận thôi.
@ch78 Nhưng chợ của Google tốc độ bá đạo lắm bạn ạ
#FYI: Apple Pie - American Pie 😁
Không bik Apple có bik cái PPAP ko nhỉ @@
prince8882
TÍCH CỰC
8 năm
Khuyến khích tự mình làm, nhưng như quả map thì không ngửi được. Làm không đến nơi đến chốn nên giờ nhiều người vĩnh viễn không bao giờ dùng map của apple. Hy vọng mấy cái tự cường này phủ sóng toàn thế giới chứ làm cho mỗi mỹ thì thua rồi.
Thực tế là làm việc với icloud dạo này ngon hơn rất nhiều, giờ dùng Siri trên Mac cũng rất tiện, thực sự thông minh và đáp ứng khẩu lệnh nhanh, chính xác, nhạy bén hơn.
Nhiều bạn đang nhầm lẫn khái niệm của icloud là dự trữ đám mây kiểu Onedrive, box, dropbox... nhưng chỉ là 1phần vì phạm vi hoạt động của icloud lớn hơn nhiều.
Còn để lưu trữ thì Dropbox theo mình là tiện nhất ở thời điểm này vì nó rất nhanh, có history để recover, file xoá những sau 30 ngày mới xoá hẳn. Thực tế mình dùng MBP 128GB nhưng lúc nào cũng free 70GB vì Dropbox có tận 1TB, dùng mấy năm chưa hết 😁

Screen Shot 2016-10-10 at 10.19.30 AM.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019