Apple iPhone 12 Pro Max sau nửa năm: đôi khi "hết cỡ" chưa phải là tốt nhất

Mikeknowsme
10/5/2021 12:31Phản hồi: 279
Apple iPhone 12 Pro Max sau nửa năm: đôi khi "hết cỡ" chưa phải là tốt nhất
Đối với mình khi tìm mua và sử dụng iPhone nói chung thì mình tìm kiếm sự yên tâm và an toàn → máy đẹp nè, hiệu năng ngon, hệ sinh thái và tính ổn định lâu dài. Mình từng dùng iPhone 12 Pro, nhưng đến khi iPhone 12 Pro Max bán ra thì mình đã đổi với niềm hy vọng mọi thứ từ tốt sẽ thành tốt hơn, hay thậm chí tốt một cách “hết cỡ" như tên gọi của chiếc máy vậy.

Trong bài viết này mình chia sẻ một vài suy nghĩ, cảm nhận về iPhone 12 Pro Max sau 6 tháng sử dụng nó.

Lưu ý: Đây là bài cảm nhận cá nhân, sử dụng thật, có thể khác với suy nghĩ của người dùng khác, bài viết không có tính chất khẳng định đúng sai.

Thiết kế - không thoải mái và tự tin khi cầm

Viền vuông, máy sắt hơn (so với iPhone 11 Pro Max) và một màn hình lớn 6.7 inch làm tổng thể iPhone 12 Pro Max thô hơn và thật sự khó khăn khi cầm nắm nó trên tay. Thú thật mình đã làm rơi iPhone 12 Pro Max vài lần chỉ vì tuột tay khi xài máy trần.

Bạn có thể hình dung khi viền thép được làm vuông và phẳng như vậy trong trường hợp máy nằm trên bàn, và ngón tay của bạn cầm máy lên không có điểm vịn cố định cho nên sẽ có rủi ro làm rơi máy.

Và cả khi mình cầm iPhone 12 Pro Max để sử dụng hai tay hoặc một tay thì không có sự tự tin. Các thành phần phẳng và sắt cạnh làm cho mình không thoải mái. Mình từng ok chuyện này trên iPhone 12 Pro vì máy đủ gọn, nhưng kích thước to của iPhone 12 Pro Max quả thật cho trải nghiệm tệ hẳn.

Một điểm nữa chính là cụm camera trên iPhone 12 Pro Max lồi hơn và to hơn rất nhiều so với những model còn lại. cho nên để túi quần hay vào chỗ nào bảo quản điện thoại đi nữa thì bụi vẫn sẽ đóng trên những cái khe của cụm camera này. Bạn sẽ thấy rõ và lau nó thường xuyên vì chúng ta chẳng trách được bụi.

Chưa kể khe này rất nhỏ nên cũng khó mà lau chùi sạch được trừ khi bạn dùng khăn ướt hoặc đi rửa nước trực tiếp.

Sau từng ấy thời gian, mình cũng đã gắn ốp lưng sillicone cho iPhone của mình để không còn rủi ro làm rơi nữa.

Quảng cáo

iPhone 12 Pro Max có kháng nước IP68 nhưng mình không khuyến khích người dùngg chúng ta thường xuyên rửa nó hay chụp ảnh dưới nước nhiều. Mình cũng không tự tin với khả năng kháng nước của iPhone và những trường hợp mình được biết đều dễ bị hỏng Face ID.

Máy bền - có thể nó bền thật hoặc mình gặp may mắn

Như đã chia sẻ ở trên, mình đã làm rơi iPhone 12 Pro Max vài lần, sàn gỗ cũng có, sàn bê tông cũng có, nhưng không có tình trạng bị vỡ kính hay móp viền. Mà chỉ trầy ở vị trí camera một chút xíu mà thôi, màn hình thì tất nhiên phải trầy rồi. Nhưng tổng thể thẩm mỹ vẫn rất đẹp, ít ai biết được đây là một chiếc máy đã bị làm rơi.

Như vậy mình cũng tin Ceramic Shield của Apple có cứng và chắc chắn hơn kính bình thường lúc trước. Mình cũng xem nhiều video drop test thì cũng khó để khiến iPhone 12 nói chung bị vỡ. Còn việc trầy thì chúng ta phải chấp nhận nếu như bạn không dán cường lực.

Mình thấy Apple có nói Ceramic Shield còn có tác dụng giúp chống trầy xướt hơn, nhưng trong quá trình sử dụng thì iPhone 12 Pro Max vẫn có xướt dăm rất nhiều.

Camera - lúc cần là có ảnh đẹp

Quảng cáo

Với mình thì iPhone 12 Pro Max không phải có camera chụp đẹp nhất trong thế giới smartphone hiện nay, nhưng lại là chiếc máy dễ chụp nhất, tức là chỉ cần đưa máy lên là có ảnh đẹp. Các thuật toán xử lý ảnh của iPhone luôn để người dùng chụp auto ra ảnh tốt về màu sắc cũng như HDR lên rất tự nhiên.

Những bức ảnh mình chụp trên iPhone 12 Pro Max đa phần đều có HDR tốt, màu da lên đẹp, chụp người mình nhận thấy Apple đã xử lý da tốt hơn trước rất nhiều rồi, mặt mụn thì nhìn ra đỡ mụn hơn một tí 😁

Mình nâng cấp lên iPhone 12 Pro Max cũng vì tò mò xem ống kính telephoto 65mm chụp chân dung, hay tính năng chống rung cảm biến (sensor-shift) và cảm biến ảnh lớn hơn. Và mình nhận ra một điều rằng mình thực sự không cần.

Nhưng những thứ về phần cứng này có thể chúng ta không cần quan tâm nhiều trong quá trình sử dụng thực tế nhưng mình cảm giác được yên tâm khi biết điện thoại của mình có A, có B, có C, phần nào mang lại sự “hạnh phúc”.

Ngoài ra với cảm biến LiDAR phục vụ lấy nét chụp chân dung trong điều kiện tối cũng rất thiết thực vì cơ bản chúng ta thường chụp người trên điện thoại rất nhiều hằng ngày => thực tế thì mình rất ít khi chụp ảnh chân dung trên iPhone 12 Pro Max và đặc biệt là chụp ở điều kiện ban đêm, cho nên LiDAR hầu như là thứ mình không khai thác khi sử dụng máy.

Dưới đây là một số hình ảnh mình chụp từ iPhone 12 Pro Max trong cuộc sống thường ngày của mình. (Ảnh chỉ qua chỉnh sửa trên Photos của iPhone và resize 2048px, đóng dấu để bỏ vào bài)

Hiệu năng - nhanh, nhưng chơi game thì không phù hợp

Nếu bạn dùng iPhone 12 Pro Max để làm mọi thứ cho một nhu cầu bình thường, lướt web, app, đa nhiệm nhiều app, chuyển tab, chỉnh sửa ảnh & video, hay thậm chí là giải trí với AR, vân vân… thì máy đáp ứng rất nhanh, mượt, không thể nào nhanh hơn nữa, chỉ ngoại trừ việc chơi game.

Ok, A14 Bionic hoàn toàn có thể chiến mọi tựa game mobile hiện nay một cách ngon lành, nhưng mình không hiểu sao iPhone 12 Pro Max lại rất dễ bị nóng khi chơi. Ngoài ra iPhone 12 Pro Max vẫn gặp tình trạng tự giảm độ sáng khi chơi game nếu máy nóng, mặc dù máy đã full độ sáng, tắt True Tone các kiểu. Mình nhận ra rằng có thể phần cứng đã phải làm việc quá nhiều và chạy ở full công suất, cho nên máy mới phải tự giảm độ sáng một chút để làm nguội máy.

Trường hợp này có thể giải quyết bằng việc bạn chơi game trong phòng điều hoà ở mức nhiệt độ thấp hoặc có cái quạt mini chỉa thẳng vào mặt lưng. => nhưng chung quy lại sẽ thật phiền phức cho những người dùng bình thường muốn chơi game trên iPhone 12 Pro Max trong nhiều hoàn cảnh khác nhau.

Một điểm dở khác mình nhận thấy là khi iPhone đang vừa cắm sạc vừa chơi game khi ở mức pin thấp (20%) thì máy dễ bị giật khung hình. Trường hợp này thỉnh thoảng mới bị nhưng mình lại không chấp nhận xảy ra trên một chiếc máy flagship và đắt tiền như iPhone 12 Pro Max.

Pin - hoàn toàn hài lòng

Pin của iPhone 12 Pro Max trâu hơn đáng kể so với iPhone 12 Pro mà mình đã một thời gian được sử dụng. Mình không phải là chuyên gia test pin hay phải đi để ý kỹ pin từng ngày để đưa ra cảm nhận chung cho nhiều người hình dung. Nhưng với tần suất chơi game và lướt mxh của mình thì từ sáng đến chiều tối phải sạc lại chuyện bình thường. Bạn cũng có thể tham khảo qua hình report về pin trên thiết bị của mình để có thể hình dung về mức pin có thể đáp ứng trên iPhone 12 Pro Max.

Cũng khá bất ngờ khi sau nửa năm, thiết bị của mình vẫn còn tuổi thọ pin 100%, lúc trước mình xài iPhone 11 Pro Max thì tầm này đã xuống 95% rồi. Mình không rõ liệu Apple đã có cách tính toán mức tuổi thọ pin mới hay có can thiệp phần mềm gì không, nhưng nhìn chung mình hoàn toàn hài lòng pin trên iPhone 12 Pro Max.

Kết - nếu được quay trở lại dùng iPhone 12 Pro, mình sẽ quay về

Tại sao?
  • Máy lớn, to, khó cầm nắm
  • Camera 65mm, sensor-shift, cảm biến lớn - có lẽ chỉ dành cho người chuyên chụp ảnh
  • Camera lồi hơn, dễ đóng bụi hơn
  • Những giá trị còn lại thì iPhone 12 Pro đã có rồi

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

279 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vailin
CAO CẤP
3 năm
Cho đến giờ mình vẫn thấy quyết định mua 12pro là đúng, pro max to quá khó cầm lại nặng nữa chứ
@ntdung1209 Mình chưa dùng nhưng vẫn thich 12pro hơn, chỉ quan ngại khoảng pin do đang dùng 11prm quá trâu. Do viền dòng 12 mỏng nên mình ưng kích thước 6.29” hơn, nếu có thể apple làm thế😂
@lolzland Cũng thích 12 nhìn cảm giác nhìn k sang bằng pro. Cơ bản 2 cái này câu hình k chênh lệch, chỉ quan ngại chút ngoại hình😂
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vailin Mình dùng 11 pro max mà lúc cầm con 11 pro của vk mình thấy thật sự nhỏ gọn, cầm 1 tay thoải mái hơn hẳn
dung12789
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vailin Xài 12 mini mà đã cảm thấy cấn tay rồi. Vẫn yêu 11 pro nhất.
Mình từ 12prm về hẳn 12 cũng chỉ vì kích thước và trọng lượng, h cầm máy nào trên 200gr là thấy ko ổn.

Còn về 12pro và 12 thì thấy giá trị mang lại của 12pro ko quá cách biệt, ảnh ít khi mình chụp chân dung mà chụp siêu rộng nhiều hơn, điều này 12 vs 12pro tương đương. Trong khi cầm 12 cũng vừa tay, nhẹ nhàng hơn hẳn. Khung viền nhôm hay thép cũng ko quá qtrong vì luôn đeo ốp
-> tiết kiệm đc hẳn 6-8tr khi mua 12.
see022
CAO CẤP
3 năm
@ntdung1209 Cái mình thích 12 hơn 12pro là camera mỏng và 2 cái đỡ cộm hơn 3 cái. Nhìn thẳng hàng đẹp hơn rối rắm của Pro
bktod92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hiếu Bello_blackberryfan bác giống hệt em, dùng 12 thích hơn
lolzland
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hiếu Bello_blackberryfan Mình mua 12Pro max, sau đó quá nặng và to nên đi đổi máy khác. Phân vân giữa 12 Pro và 12. Cuối cùng mình chọn 12.
Dù trước đó mình sài rất nhiều dòng Plus và Max, nhưng việc xuống 12 khiến cơ thể mình thoải mái 69 lần.
Harry V10
TÍCH CỰC
3 năm
@lolzland Mình sài 12 prm dc 1 tháng rồi xuống hẳn Xr vì đk kinh tế 😆 ai ngờ sài Xr ngon thật
cccccc6
TÍCH CỰC
3 năm
Bài viết mang cảm tính cá nhân thôi. 12prm ăn đứt 12pr về mọi thứ
@0973288468 Người ta nói đúng rồi, không biết thì thì đừng phán thế. Đấy là do cảm biến trên 12 Pro Max to hơn nên lấy nét cận cảnh kém hơn.
@cuhiep đúng v . Mở lên nó cứ bị sáng kiểu gì rất khó chỉnh sửa. Thêm cái pro raw gì nữa mệt bỏ xừ
@cccccc6 cmt của bạn cũng mang cảm tính cá nhân thôi =)))))
3congiancc
ĐẠI BÀNG
3 năm
pin thì như meo ý. thà 12 pro max cho xong đang dùng luôn 😃 .
@3congiancc “Kết - nếu được quay trở lại dùng 12 pro, mình sẽ quay về”

Là một câu kết hãm lờ hết sức. Chả ai cấm về 12 pro, chán 12 pro max bán lấy tiền về 12 pro trong 1 nốt nhạc. Đang dùng iPhone X chả nói.
@zer0_7 thật, ông bán 12prm đi xong mua 12pr vẫn còn dư 1 khoản kha khá bao ae nhậu 1 bữa thả ga
hoaipnb
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cam bụi thì pro cũng vậy còn trải nghiệm chơi game thì 12 pro có tốt hơn pro max ?
@hoaipnb Ko, pro ko bụi nhé, vì nó ít lồi hơn (trả lời giúp bạn mod)
hoaipnb
ĐẠI BÀNG
3 năm
@abbvvhh Ít lồi hơn nhưng vẫn bùi như thường bạn nhé, vì cái bụi nó bám vào chỗ ko lồi, và nếu ko dùng ốp khoét 3 lỗ thì vẫn ngứa mắt như thường. theo mình đó ko đáng là 1 tiêu chí để so sánh giữa 2 con.
@hoaipnb À mình đùa ý mà, ông mod viết cứ như là mỗi Pro Max mới bám bụi.
Nhiều người hay nói mình sao không xài pro max hay không xài con này con kia... mà hầu hết nghĩ là to hơn, mắc hơn sẽ ngon hơn. Nhưng trải nghiệm bình thường nó sẽ tuỳ. mình tay nhỏ, quần nhỏ, và không thích dùng đt quá nhiều nên thích điện thoại nhỏ thôi. chưa kể còn dùng thêm đt khác và ipad. Đốiv ới iPhone thì vẫn còn đt nhỏ xịn để xài, còn android thì cái nào xịn cũng to hết trơn 😁
@Phức Hợp Có chút duyên nào chết liền.
@Phú Nguyễn 91 chụp mũ rồi suy diễn, có duyên lắm đó chứ ^_^
@cuhiep Thật kt to bỏ mà túi quần bất tiện bỏ mẹ giải trí thì mua con ipad ở nhà có phải sướng hok
babybo1234
TÍCH CỰC
3 năm
@Tuat Phan đâu phải lúc nào cũng vác dc con ipad theo mà dùng, những người chọn Pro đa phần đều dùng 2 máy trở lên + tác vụ cơ bản. Còn Promax là dùng 1 máy di chuyển nhiều thao tác và sử dụng hầu hết ở máy đó nên cần màn to + pin tốt.
Năm nào ip ra mắt cũng chỉ biết nhìn mà ước 😥😥
kub4undre
TÍCH CỰC
3 năm
to dày nặng cấn ko nhét được túi quần 😔
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng ko dùng pro max. Nhiều khi thấy dùng pro max cứ kiểu như khoe của ra vậy. Cầm thì rất khoa chịu. Tiền mua con pro max mình mua con pro bản 256Gb dùng thấy happy hơn nhiều.
@eros_hab Chạy con sh có cái để khoe hơn tụi chạy xe wave, vision đồ chớ. Xaolonmongmanh nó sướng tê người mà. Nói như chú thì họ đi bơm dzú làm gì? Có dzú to họ mặc hở hở hơ hớ ra làm gì? Để khoe ! Chồ ôi nhỏ chưa đọc truyện Lợn cưới - Áo mới à ???
khuongri
ĐẠI BÀNG
3 năm
@blakcat9x này mới nhảm nè, mình là người bự con, tay to nên phải cầm cái tương xứng chứ ;) chứ khoe của cái gì bạn?
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khuongri Dc mấy thằng tay to cầm 1 tay vuốt cả màn hình? Tay bạn dài dc bao nhiêu cm? Dc 30cm ko?
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@eros_hab Nếu mức thu nhập của b trên 30tr thì bạn có cầm promax họ cũng đ** thèm quan tâm đâu. Đây các cháu nhân viên quán tà tưa, các bạn văn phòng...lương 10-15tr sống ở cái đất tp bóp mồm bóp miệng mua cái promax 30tr thì lớn hay ko?
12promaxpin không ngon bằng 11rpomax
@longbc Mình cầm 11promax đã thấy năng ròi
May quá không update. Để lên 13pm
Quá ngán 12PM nhưng vẫn dùng vì pin. Con 12Pro chắc mình xài ko đủ 1 ngày.
@barrettroyal Sạc nhanh mà, lo chi bác 😁
@WesleyNguyen1411 Mình ko muốn cứ phải lo sạc để đủ pin dùng. Xài cái nào dùng đủ 1 ngày khuya về sạc cho khoẻ.
ntdung1209
ĐẠI BÀNG
3 năm
@WesleyNguyen1411 Chuẩn, cắm 15-20' là dùng thoải mái rồi, tôi có thể khẳng định 12pro pin tốt chứ ko hề kém.
Mình dùng iPhone 12 Pro, ít khi phải sạc 2 lần 1 ngày, vì thời gian còn dùng máy tính. Trừ khi dành hết thgian thì điện thoại mới hét pin. Mà cơ bản thì 12 Pro pin cũng trâu.
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
Mình thích Pro hơn ProMax, nhưng nếu mua thì vẫn mua ProMax vì hơn vài ba triệu nhưng “yên tâm” hơn.
Yên tâm vì thêm có vài triệu nhưng sở hữu những cái tốt nhất, có thể không cần dùng tới nhưng nó là tốt nhất😆)
Con người lạ thật
hoaipnb
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bhuubao Có gì lạ đâu bạn, vài 3 triệu có thể lớn với ng này nhưng chỉ là hạt bụi với ng khác, bỏ thêm vài 3 củ để mang lại cái cảm giác sướng hơn thì có gì là lạ, giống như bạn bỏ vài củ ra nghe ng ta hát live trong vài 2-3 tiếng, cái đc là được về tinh thần chứ ko phải về vật chất hay 1 thứ gì đó cân đo đong đếm đc.
@bhuubao PM hơn cái khỉ gì P vậy. Giá tiền à 🤣
bibeo89
TÍCH CỰC
2 năm
@cupid.ict.hut Hơn cái màn hình 😃 to hơn nhiều người thích nhưng nặng bỏ mẹ
Anh em thích iPhone nhỏ gọn để vừa túi quần jean.
Còn chị em đa số lại thích hàng to, to nhất mới chịu 🤣
Nên mình tặng bx 12PM, còn mình dùng Pixel 5 gọn nhẹ 151g 😉
@nuhuta Ae dùng đt và còn kèm cả máy tính bảng chẳng hạn, phụ nữ thg tất cả trong 1 nên họ thích to
@nuhuta em cũng mới chuyển qua pixel. công nhận ngon thiệt
tuanhung1703
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chung Quy lại !!! 11 pro max đáp ứng dc Toàn bộ điểm yếu Trên 12 pro max ;))
@tuanhung1703 Chuẩn, 11PM ít cấn hơn, ít đọng bụi hơn, pin hơn, tản nhiệt cũng tốt hơn nên chơi game ngon hơn.
@tuanhung1703 11promax dù nó có to nhưng thiết kế bo cong vẫn cho cảm giác đầm tay hơn
Thực sự thực cái 11 prm là chiếc iPhone mình dùng là ưng nhất. Pin quá tốt. Cam đẹp. Còn chiếc iPhone đáng dùng nhất nó là iPhone 12( giá tốt cùng cấu hình đỉnh,màn đẹp,cam đẹp,pin tạm được). Còn 12prm thì nói thật là quá cấn tay, đã to hơn 11prm rồi lại còn làm vuông,dùng rất hoang mang nếu ko mang ốp.
tuanhung1703
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tuat Phan Đáng lẽ mình nên làm mod tinh tế có vể hợp lý hơn ;)(
@tuanhung1703
Cười vô mặt
tlam1974
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bo tròn sẽ tốt hơn! Sử dụng ít đau tay và thoải mái hơn 😀
xuandu1712
TÍCH CỰC
3 năm
đang rất yêu Iphone 11pro...
CryDKNY
TÍCH CỰC
3 năm
@xuandu1712 rõ ràng
team 11pro là thấy hợp lý nhất luôn 😁
vinhbao1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
to cầm phát chối, mình số it thích càng nhỏ nhẹ càng tốt mê em 12mini mà ko có xiền đành dùng iphone 8
Nhược: cầm nặng tay khó chịu, bực nhất mấy lúc cần dùng 1 tay mà ngón cái với ko tới mấy cái icon; bụi bám đầy quanh camera; màn hình chưa đủ sáng ngoài trời, xài cơ bản được chứ chơi game tối thui chả thấy cái vẹo gì luôn 😁 P/S: mình trúng đặc biệt TTBC nên mới có xài chơ tiền đâu mua 😆
@Ku Xịn 1512 Chào đồng hương nek

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019