Apple iPhone 13 mini: 5 điểm thích và 3 điểm chưa thích

Apple iPhone 13 mini: 5 điểm thích và 3 điểm chưa thích
Mình đã sử dụng chiếc iPhone 13 mini được khoảng 2 tuần và trong khoảng thời gian đó mình đã có những trải nghiệm thực tế với chiếc iPhone nhỏ gọn và mạnh mẽ nhất mà Apple từng tạo ra. iPhone 13 mini năm nay có vẻ không nhận được nhiều sự quan tâm từ người dùng, giống như iPhone 12 mini năm ngoái khi đây là một chiếc máy có "màn hình nhỏ" (5.4"), tâm lý sợ pin yếu từ chiếc iPhone 12 mini và tâm lý "iPhone lớn sẽ mạnh mẽ hơn". Dĩ nhiên đối với bất kì một chiếc điện thoại nào cũng có những ưu điểm và nhược điểm riêng, nếu chúng ta quyết định mua chiếc điện thoại nào đó, tức là chúng ta đã thích những điểm mạnh và chấp nhận những điểm yếu, vì vậy trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em 5 điểm mình thích ở iPhone 13 mini và 3 điểm chưa hài lòng về chiếc iPhone này. Đây chưa phải là bài review iPhone 13 mini, hẹn anh em trong một bài khác.

Điểm thích 1: nhỏ gọn, dễ cầm nắm

Mình đã từng nói với anh em nhiều lần về việc mình thích sử dụng một chiếc điện thoại nhỏ gọn, dễ dàng cầm nắm như thế nào và thật sự chiếc iPhone 13 mini này như một "chân ái" đối với mình. iPhone có thiết kế với vào năm ngoái và theo cảm nhận của mình khi cầm những chiếc iPhone to hơn đó là nó khá cấn tay, mặc dù Apple không làm những đường cắt kim cương như iPhone 5s ngày xưa nữa. iPhone 13 mini nhỏ nhắn hơn, gọn gàng hơn nên việc cầm nắm và sử dụng một tay là cực kì thoải mái, bỏ túi quần hay túi áo cũng rất tiện.

Điểm không thích 1: loa thoại xấu

Tuy thiết kế của iPhone 13 nói chung là rất đẹp, sang và cứng cáp, nhưng không phải nó không có điểm xấu hay chưa hoàn hảo. Điểm mình không ưng nhất trên thiết kế của cả dòng iPhone 13 năm nay đó là loa thoại xấu. Có thể tuỳ mỗi người mà sẽ có nhận xét đẹp xấu khác nhau nhưng cá nhân mình thấy thì loa thoại của iPhone 13 năm nay xấu hơn.

Việc Apple đưa loa thoại lên trên đế làm cho phần notch nhỏ lại, thể hiện một điểm mới trong thiết kế của iPhone nhưng mà thực sự nếu Apple không thay đổi phần notch này thì cũng chẳng làm sao cả, vì phần tai thỏ mới cũng không hiển thị thêm được bất kì thông tin nào.

Điểm thích 2: Màn hình đẹp

Khen màn hình của iPhone đẹp thì quả là một điều thừa thãi vì iPhone từ trước đến khi hiếm khi làm điện thoại màn hình xấu, kể cả dòng iPhone XR hay iPhone 11 ngày xưa, dù độ phân giải có hơi thấp nhưng mọi thứ còn lại từ màu sắc, độ tương phản cho đến độ nổi khối đều không thể chê được. Hơn nữa từ dòng iPhone 12 Apple đã chuyển sang sử dụng màn hình OLED cho những chiếc điện thoại flagship của mình nên chất lượng hiển thị của nó lại được đẩy lên cao hơn nữa.

Với iPhone 13 mini, do nó chỉ có màn hình 5.4" nên mật độ điểm ảnh của nó rất cao, lên đến 476ppi và ở khoảng cách bình thường hay thậm chí để mắt sát vào màn hình cũng không thể nhìn ra được điểm ảnh. Đặc biệt dòng iPhone mới còn có tính năng đẩy độ sáng lên cao khi xem video được quay bằng chính iPhone hay những video HDR, cho trải nghiệm tốt hơn.

Điểm chưa thích 2: Màn hình chỉ là 60Hz

Đây là điểm phải đánh đổi để Apple phân cấp giữa dòng Pro và dòng thường. Trước tiên mình phải khẳng định rằng màn hình 60Hz trên iPhone 13 không đến nỗi quá tệ, nó không đến nỗi lag như những chiếc điện thoại màn hình 60Hz khác. Không hiểu Apple đã làm gì với phần mềm và phần cứng để giữ cho nó có một sự mượt mà nhất định.

Tuy vậy mình nghĩ rằng màn hình 90Hz sẽ là tuyệt vời hơn, nó sẽ chưa chạm đến ProMotion như 120Hz của iPhone dòng Pro nhưng vẫn sẽ "mượt mà hơn nữa" so với 60Hz hiện tại. Nhưng dù sao người dùng đã chọn iPhone 13 thì vẫn sẽ hài lòng với màn hình 60Hz hiện tại.

Điểm thích 3: Camera tốt, đặc biệt là ultrawide

Camera luôn là điểm nâng cấp mạnh mẽ qua từng năm của từng dòng iPhone, bất kể dòng thường hay dòng Pro. Với iPhone 13 năm nay, Apple cải tiến rất nhiều như sử dụng cảm biến mới to hơn, sử dụng công nghệ chống rung trên cảm biến (sensor shift) và bổ sung chế độ Night mode cho camera ultrawide, cũng như xử lý hình ảnh ít méo hơn khi chụp bằng ultrawide.

Một số hình ảnh chụp bằng camera ultrawide iPhone 13 mini cho anh em theo dõi ở đây, rõ ràng nó được xử lý tốt hơn nhiều so với iPhone 12, đặc biệt là khi chụp ở điều kiện thiếu sáng.

Điểm chưa thích 3: thiếu camera tele

Dẫu biết rằng camera tele là để phân biệt giữa dòng thường và dòng Pro, nhưng Apple hoàn toàn có thể bổ sung một cảm biến tele "chất lượng vừa đủ" cho iPhone 13/13 mini mà không làm ảnh hưởng đến doanh thu của dòng Pro. Ví dụ một tiêu cự 1.5x hoặc 2x chẳng hạn, hoặc thậm chí là dùng thuật toán để xoá phông ở tiêu cự 2x cũng được. Ở năm 2021 này việc thiếu vắng một camera tele ở một chiếc điện thoại hơn 20 triệu là điều khó chấp nhận mà chỉ có những người dùng thích iPhone, những ifan mới chấp nhận được, còn cá nhân mình, mình vẫn ủng hộ việc Apple nên trang bị một camera tele cho iPhone dòng thường.

Điểm thích 4: Cấu hình và hiệu năng mạnh khỏi bàn

Mình nghĩ rằng không chỉ cá nhân mình mà những ai đã từng hoặc đang sử dụng iPhone thì đều chẳng mấy quan tâm đến cấu hình. Chỉ cần đó là iPhone mới nhất thì nó sẽ là một trong những chiếc smartphone nhanh nhất thế giới tại thời điểm đó, hoặc thậm chí là sau 1 năm.

Từ lâu rồi mình không còn quan tâm đến những con SoC di động nói chung hay những SoC A-series của Apple nói riêng xem nó có xung nhịp bao nhiêu, có bao nhiêu nhân hay tốc độ xử lý bao nhiêu phép tính/giây nữa, bởi những gì mà chiếc iPhone đem lại quá mượt mà. Điểm số benchmark chấm ra thì vượt xa so với những SoC flagship cùng đời.

Điểm thích 5: pin trâu

Đây là điểm mình hài lòng nhất trên chiếc iPhone 13 mini, thực sự thời lượng sử dụng pin của nó đã vượt xa so với người tiền nhiệm của nó là iPhone 12 mini của năm ngoái. Với nhu cầu sử dụng không chơi game của mình thì iPhone 13 mini dư sức đáp ứng 1 ngày sử dụng, mình sử dụng hỗn hợp cả 4G lẫn Wi-Fi. Có thể nói iPhone 13 mini có thời lượng pin tương đương với iPhone 12 năm ngoái.

Nếu muốn chi tiết hơn về pin của iPhone 13 mini, anh em có thể xem bài test pin iPhone 13 mini của mod Trí dưới đây, nhưng mình có thể nói với anh em còn đang lăn tăn về thời lượng pin của iPhone 13 mini rằng: hãy mạnh dạn, tự tin mà mua iPhone 13 mini đi và anh em sẽ không hối hận về điều đó.

https://tinhte.vn/thread/1-ngay-dung-iphone-13-mini-pin-cua-iphone-mini-da-khong-con-mini.3438407/[/H4]

Deeptalk là dạng bài phân tích sâu, nội dung chất lượng với đồ họa đẹp, coi sướng con mắt. Hình ảnh trong bài Deeptalk được mở rộng ra tối đa để bạn có thể chiêm ngưỡng và đón nhận thông tin theo cách hoàn toàn mới. Hãy pha một ly cà phê thật ngon, vừa nhâm nhi vừa đọc bài Deeptalk nhé, sẽ phê lắm đó!

127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đang dùng 12 mini quá ổn, pin thì mình không chơi game nên dư dùng cả ngày. nói chung ai thích iphone nhỏ thì dòng mini này rất phù hợp
@nefertem mình 22 tây haha 1 năm rùi vẫn rất ưng
Dragonthl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mochi-mochi Ip 12 mini ngày mình sạc 3 lần. Ko chơi game xíu nào.
cuongtq88
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nefertem Sức khỏe pin hiện tại của bạn còn bao nhiêu, bạn sử dụng mỗi ngày khoảng bao nhiêu tiếng, Thks
@cuongtq88 91%, bình quân 5h / ngày
thương mini một thời. hihi
Dòng iPhone 13 mình thấy màu này đẹp!
Bé quá nên cũng không thích lắm ạ
tichla
ĐẠI BÀNG
2 năm
@_vphlinh_ Em thích to à
@tichla Mình thích vừa vặn nha 😆)
@_vphlinh_ chị xài to dài rộng quen roài, ahaha
tuyệt, làm cái tag deeptalk cho nó ngầu mod hehe
@Mikeknowsme Tiêu chí bài gắn mác deep talk của tinhte là gì mod. Mác này nghe cảm tính quá
Dùng nghe gọi lướt web thì quá ngon
duanleou90
ĐẠI BÀNG
2 năm
@quy.helios nghe gọi + check rep tin nhắn thì ngon nhưng lướt web thì phải màn to mới ngon nhé 😁
di_hoc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@quy.helios ngon hơn iphone 11 ko bác? Đang tính mua cho phụ huynh, chỉ cần pin ngon giá vừa phải là dc.
zixzaxzo
ĐẠI BÀNG
2 năm
dùng mini thích vãi, vừa 1 bàn tay, dễ thao tác bằng 1 tay, mình chủ yếu dùng để nghe gọi + sử dụng mấy app ngân hàng.
Lướt web , fb thì dùng con pixel 4a cũng thuộc dạng gọn nhưng to hơn mini

thế là perfect với mình
mokuniu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@zixzaxzo Bác này giống mình này. Iphone chỉ dùng cài mấy cái app ngân hàng, với thỉnh thoảng cắm cáp share mạng với macbook. Ko dùng mạng xã hội nào trên điện thoại là pin vừa lâu vừa đỡ mất tập trung.
Harry V10
TÍCH CỰC
2 năm
@zixzaxzo Nếu vậy 13 mini hơi thừa ip se 2020 là thừa đủ nhu cầu đó luôn
zixzaxzo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Harry V10 e đang dùng 12 mini thôi. trước cũng thích ip se nhưng bị mất 1 phần diện tích màn hình vì cái viền trên dưới dầy quá cũng ko khoái. nên cố lên 12 mini. 13 mini thì thừa thật :v
cân nhắc mua con này, gọn gàng ngon lành
Loa thoại 13 năm nay đúng là xấu nhưng dán full màn lên lại thấy ok. Mình mua 13 Mini cho con gái thay cái iPhone X đã cũ, nó rất thích vì kích thước nhỏ
@abbvvhh Bác cho cái hình minh hoạ thử xem nào, dán full màn thì loa đó có lẹm tí vào miếng dán không?
xuandung507
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cần có thời gian để làm quen với màn hình nhỏ
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
2 năm
chỉ nên nghe, gọi, nhắn tin, app thanh toán, ngân hàng, grap, quản lý tiền bạc đồ thôi. Còn lại nên kèm em android to bự hoặc em ipad mini 6
@ncn_nguyen thời này dùng hai thiết bị cùng một lúc là quá bình thường 😁
Nếu pin trâu như tinhte quảng cáo thì dự là iPhone 13 mini sẽ lại cháy hàng, SX không kịp để bán.
@Team B không biết có cháy hàng không nhưng pin trâu là sự thật 😁
duanleou90
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Team B khó lắm vì giá của nó không hề rẻ
truongan106
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Team B mình dùng 1 tháng nay, công nhận là pin trâu hơn con iphone 12 cũ của mình.
@truongan106 xác nhận pin trâu hơn 11 pro cũ kk
@Team B Giờ chỉ có mấy thằng bợ đít và 1 số ít dùng 2-3 đt mới mua con mini. Chứ mấy ai dùng đt màn hình bé nữa.
nxyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Công nhận dùng Mini thích thật. Mình chỉ có tiền xài SE thôi chứ chưa có cơ hội xài 12 mini. hihi
Đang dư một em 12 mini.
Mọi thứ đều ổn, ngoại trừ ko hỗ trợ dual messenger 😆😆😆.
Nên đang kiếm cách đẩy ẻm đi
troc phu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazyfox Giá sao bác ơi?
nhimlun.tit
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazyfox Nổ giá đi bác
Bố Già 91
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nhimlun.tit 10.x bác nào quất k
satoshi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazyfox Bản gì và màu gì thế bác 😃
@satoshi vn/a 64g xanh bác ạ
cái vụ màn hình 60Hz ko đồng ý lắm ngoài ra ok
@choigiky không đồng ý sao bạn?
@Pnghuy không thích của 13mini cũng là của 13.
@Pnghuy màn quá nhỏ để cảm nhận, kéo tên safari hay fb thấy cũng y chang con XS Max
còn trên con Pro 12.9 chắc do to nên thấy mượt hẵn
maker2708
ĐẠI BÀNG
2 năm
@choigiky xs max thì cũng có 120hz đâu????
@choigiky Y chang là đúng rồi xs max màn vẫn vậy mà
Bài viết hay giúp ai còn đang lăn tăng về dòng mini thì mạnh mẽ quyết tâm để mua hơn. Riêng bản thân mình to con cạm vỡ nên xài max quen rồi. Cứ cái gì pro max hay max là chơi. Màn hình tệ gì cũng 6,2inch mới đx 😂.
Từ màn 6,5 về màn 6,1 đã thấy hơi hụt hẫng nhưng vẫn ổn. Ko biết về 5,4inch nó sẽ thế nào
@Nguyen Cong Thao nếu dùng quen màn hình lớn thì khi về màn hình nhỏ hơn sẽ khó chịu. Còn mình dùng màn hình nhỏ đó giờ quen rồi, dùng màn hình lớn thấy nặng nề quá 😁
@Pnghuy Vẫn quan trọng là làm quen nhỉ? Như giờ mình thấy ip12 đang xài cân bằng nhất ko quá to cũng ko quá bé.
0973288468
ĐẠI BÀNG
2 năm
cái màn bé tí tốc đọ 60hz với 120hz cũng không quá khác biệt đâu.
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@0973288468 Haha bác thớt mua mini mà đòi tính năng của Pro. Đòi cả cam tele mới ác. Thế thì mua Pro đi chứ khen đểu mini thế này gượng gạo quá
Đang dùng 6s bao năm qua đã quen với nhỏ gọn, lên em mini này đúng bài haha

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019