Apple không cho chép nhạc Apple Music vào iPod nano và iPod shuffle vì vấn đề bản quyền

TDNC
18/7/2015 3:3Phản hồi: 179
Apple không cho chép nhạc Apple Music vào iPod nano và iPod shuffle vì vấn đề bản quyền
Theo trang 9to5mac cho biết, bạn sẽ không thể chép nhạc offline của Apple Music vào hai dòng máy iPod nanoiPod shuffle kể cả trên các phiên bản mới nhất vừa được giới thiệu cách đây mấy hôm, lý do là để bảo vệ bản quyền. iPod nano và shuffle không có Wi-Fi nên Apple không thể kiểm tra được họ còn đăng ký Apple Music hay không. Đó là lý do vì sao người ta vẫn có thể chép nhạc offline của Apple Music vào iPhone, iPad và iPod touch nhưng lại không chép vào hai dòng máy trên được.

Apple làm vậy để đảm bảo người ta không thể giữ lại những file nhạc offline trên iPod sau khi hủy đăng ký dịch vụ nghe nhạc Apple Music. Những máy có sẵn Wi-Fi thì Apple sẽ liên tục kiểm tra tình trạng đăng ký nên họ không phải lo về việc lưu trữ nhạc mà không được phép. Đây có lẽ là điều đáng buồn nhất đối với dòng máy nghe nhạc iPod, chưa biết trong tương lai Apple có một giải pháp nào để khắc phục hạn chế này hay không, có thể là bổ sung thêm Wi-Fi hoặc yêu cầu xác thực tài khoản qua iTunes mỗi tháng một lần chẳng hạn.

Theo 9to5mac
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bản quyền đc siết chặt.
Chắc bỏ luôn ;(
Hỏi gà tí xíu, mình đang muốn đăng ký cái Apple Music này, nhung Apple yêu cầu khai thẻ Visa, vậy điền tất tần tật thông tin thẻ vào đó để đăng ký hay sao các Bác, cái này có nguy hiểm không nhỉ, nhờ các cao thủ chỉ giáo😁
@Maxken86 Lâu lắm rồi mình mới đăng nhập tinhte.vn để giải thích cho bạn.
Theo mình nghĩ Apple làm thì chắc đã có bảo hiểm, trường hợp xấu nhất bạn vẫn có thể được Apple bồi thừa, dù gì Apple nó giàu vãi không đến nỗi :v
MSRKen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Maxken86 Điền bình thường thôi bác, mình dùng hoài các dịch vụ của Apple ấy mà 😃
@Maxken86 chắc bạn cũng chưa mua app tính phí bao giờ. rất nhiều bên sẽ lưu dữ liệu của người dùng và thông tin thẻ thanh toán cũng nằm trong số đấy. tất nhiên thông tin cá nhân sẽ được mã hoá nên bạn cứ yên tâm. những công ti lớn như apple thừa khả năng bảo vệ những thứ như thế
@Maxken86 nguy hiểm lắm. đừng dùng. mua cd bằng tiền mặt, dùng dịch vụ nào thanh toán bằng thẻ cào điện thoại-tiền mặt hoặc cả đời tải chùa đi cho chắc.
nbkpr0
TÍCH CỰC
9 năm
Hơm 3 năm chưa cầm cái cáp cắm vào đt để tải nhạc lần nào. Toàn down trực tiếp và nghe online 😆
Chép qua Itunes thì không cho chứ chép tay thì làm sao nó cản. Bây giờ thiếu gì soft thay thế Itunes.
@kaizvn Tức là mình nghe online thì ko tốn đúng ko các bác.Nhà có wifi ,lại thích để máy ở nhà là ok hả bác :D
P/s:Mà nghe onine free thì tốt quá,em xài ngay và luôn!Tiện thể luôn tháng 9 có trên android thì nó vẫn như bên iOS hả các bác!!!
@Killing_Spreen Radio mới free còn nghe theo ý mình thì online vẫn $3/tháng. Mình nghĩ nên trả tiền vì Apple Music quá đủ các album nhạc và hệ thống xếp hạng, gợi ý cực kỳ tốt.
À mà tốt khi bạn nghe nhạc QT thôi chứ hay nhạc VN thì ko nên.
@ALO_BOY2005 thực ra thì với mình 3 đô cũng là số tiền lớn cho việc nghe nhạc 😃 Nhưng như nhiều bác nói ở đây, nếu ta không bỏ tiền ra dùng dịch vụ người ta thì thôi, hạn chế chuyện cổ xúy dùng lậu, xài lậu. Nó không hay ho gì để làm như thế. Mình vẫn đang xài lậu một số thứ trong cuộc sống (không chỉ là mấy cái phần mềm). Cơ mà mình không tự hào và cũng chẳng dám kể ra đây như một số bạn. Chắc tại mình tốt khoe xấu che, không ruột để ngoài da được.

ý của comment mình là mình nghĩ Apple Music hay ở mấy tính năng đề nghị dựa trên tính cách/tâm trạng/gu người nghe, chớ không đơn thuần là việc bán bản quyền nghe nhạc hay đồng bộ giữa các thiết bị. còn comment của bạn mình cũng không hiểu hết 😃

nói thêm xíu, là mình đồng ý dân ta cũng hơi có khuynh hướng bầy đàn một chút. Nhưng nghĩ một cách tích cực, bầy đàn trong điều này cũng không phải là xấu mà hả (nâng ý thức về bản quyền)?
mỗi tháng đóng mấy usd gọi là mua bản quyền có nghĩa là bài đó mình mún làm j làm kệ mẹ mình! bày đặt ko cho chuyển thì chuyển về quách nhaccuatui hay zing cho khoẻ! dc cái tiếng ko có miếng! nghe xom lắm bày đặt dùng apple music sang chảmh cho trào vs lưu,thật ra đang nuôi nhầm 1 con muỗi mỗi ngàu rỉa vài giọt máu! đã bỏ đống tiền ra mua cái iphone ipad sang chảnh rồi mà còn hút nữa chứ!
@kut3prince9x Có nhưng cũng phải trả tiền
@klp1706 Mua và mướn là hai khái niệm khác nhau nhé, bỏ $1.29 để mua một bài hát nó khác với bỏ $9.99 để thuê 3 triệu bài hát trọng một tháng nhé, chính bạn đang nuôi hai con muỗi NTC vs VNG đấy ăn bám trên công sức ng khác để ăn tiền quảng cáo.
@klp1706 Mua bằng mắt, chặn ip nước ngoài vì sợ bị kiện nữa kìa.
@klp1706 đúng là giọng điệu dân sài chùa. =)) tưởng thế là sang. xin lỗi chứ với cái giọng này mà dám bỏ ra vái usd mua nhạc để làm cái j kệ mẹ mình thì tôi đi đầu xuống đất
dùng soft khác thui 😁 :D
ớ ờ! thế này thì lại rớt giá à! 😁
hien.ct
ĐẠI BÀNG
9 năm
đã mất cả đống tiền mà vẫn bị mất tiền đều à
may quá ko mua iphone
@hien.ct Comment của bạn liên quan quá! đọc bài chưa vậy???
FzeNix
TÍCH CỰC
9 năm
@hien.ct Thanh niên đọc lướt qua giành comment page 1 cho hay
@hien.ct Ai bắt thím dùng mà phải lên đây than cho khổ thế =))
@hien.ct "Cả đống" của bác thì chắc bác nhai 5 ngày là hết cái đống của bác r. Muốn xài thì phải bỏ tiền chứ đòi free miết bao giờ trải nghiệm mới thoả mãn hả bác.
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
Zing MP3 và Nhaccuatui sao ko cho tải về nữa, hic 😔
Giờ thằng nào cũng thu tiền hết thì phải😁
cũng may là ko xài mấy loại này! nghe nhạc thì có cái ai phởn rồi! còn thích nghe loa to thì găm vào cục loa tàu giá 350k mua năm ngoái! nhạc chất lượng cao hay thấp gì nghe cũng như nhau cả! 😁 ko quan trọng! :D tai trâu ý mà! :D
@hienproqb272 Tai trâu vậy mà sướng bác ah, chứ tai thích nghe nhạc chất lượng cao nó khổ lắm, cứ phải tìm nhạc chất lượng để tải, nặng máy, hao tài nguyên, dàn máy xịn, hỡi ơi đủ thứ
lên zing mp3 với nhaccuatui tải nhạc free về nhét vào phone nghe cho khỏe :eek:

bày đặt apple music cho nó sang chảnh 😁 sĩ diện với đời làm gì :rolleyes:
trphong
TÍCH CỰC
9 năm
@H. Quân Nguyễn Losers
quangtaiqn
TÍCH CỰC
9 năm
Nhaccuatui hay Zing Mp3 Tài khoản miễn phí không cho tải nhạc quốc tế bạn nhé, nhạc Việt thì được. Muốn tải được nhạc cũng phải đóng phí hàng tháng như Apple Music nhé ! Zing 30k/tháng và nhaccuatui 44k/tháng, Apple music 60k/tháng. Nghe online nhạc trên Apple Muisic là
256kbps còn 2 dịch vụ của Việt Nam là 128kbps thôi nhé. Giờ người ta siết chặt bản quyền không dễ ăn như xưa đâu mà các bố ham hố.
kyakaze
TÍCH CỰC
9 năm
@kaizvn
Chơi kiểu user up lên ròi phủi toàn bộ trách nhiệm cho user cũng không đủ lý để ra toà vì lý do trang web nó vẫn quảng cáo các bài nhạc đó bằng cách đưa lên trang chủ, chức năng tìm kiếm, blah blah... Thà rằng nó dẹp hết các bài nhạc hiển thị trên trang nó, tắt chức năng search nhạc, chỉ hiện thị những bài do chính mình up lên thì còn thoát đc. (Đối với nhạc bản quyền)
@klp1706 Kệ cho ng ta sĩ diện tí đe 😆 . Mềnh k có máu sĩ bỏ vài $ 1 tháng thuê nhạc thì xài chiasenhac down lossless về vưt máy nghe nhạc tẹt phải ko bạn 😃)
tungson.bk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bạn cho mình hỏi: Làm sao để để lưu nhạc ofline trên itunes (trên itune nha ko phải trên iphone ạ). Thks
dube1311
ĐẠI BÀNG
9 năm
mỗi tháng có 3$ để nghe nhach chứ làm sao sở hữu đc nhạc, đây là giá tốt để nghe nhạc chất lượng. các bác chế đắt thì quay về với free nhaccuatui mp3zing đi, ở đời chẳng có bữa tiệc nào miễn phí cả
lưu offline rồi thì có lấy được file nhạc ra không nhỉ? dùng itools chẳng hạn 😁
khi đã lấy được ra rồi thì kệ mợ Apple nhé
heliosy
TÍCH CỰC
9 năm
1 bước đi quá là lùi 😃
người tiêu dùng họ chọn cái gì tiện dụng nhất, càng làm cho nó rắc rối thì càng mất khách 😃
à mà có cái mình không hiểu cho lắm, nào giờ không mua nhạc của Apple, ai mua nhạc của Apple thì cho mình hỏi là trước khi Apple Music ra mắt thì mua nhạc bằng iTunes đúng không nhỉ ? vậy bây giờ ra Apple Music rồi thì còn mua nhạc bằng iTunes được không ?
AppDriod
ĐẠI BÀNG
9 năm
@heliosy Vẫn được. Bạn mua nhạc itune thì chép vào ipod nano vô tư.
với tôi đã bỏ tiền thì tôi mún làm j tôi làm hiểu chứ! ngay từ đầu ko tính vô trong điều khoản lun đi,để đăng bài này lên là bik người dùng khó chịu rồi còn cãi
chus nghĩ mua tài khoản VIP bên zing vs nhaccuatui có tốn tiền ko
@officialnguyen like, giải thích với mấy người đó mệt và dài dòng, mà họ thì chả muốn hiểu, chứ ko hiểu ko hiểu dc. Từ khi sài Apple Music, mình cứ để cho nó update cái nào new, cái nào hot thì down nghe, khỏi mệt công tìm như trước =))
@klp1706 nhac bên zing và nhaccuatui có phải nhạc bản quyền không? được ca sĩ cấp phép đăng lên không? những trang như thế có ngăn không cho up những bài hát không phải bản quyền lên không?
@doinho Mình giải thích thêm để một số bạn hiểu thêm về cái gọi là "có mua bản quyền" của các trang web VN:

Ở Vn như các bạn đã biết, có 1 số tổ chức đứng ra đại diện cho ca sỹ, nhạc sỹ, ví dụ cụ thể là Trung tâm của anh Phó Đức Phương. Các tổ chức này ký HĐ với các nhạc sỹ, ca sỹ, trả tiền hàng tháng cho họ (trước ngồi cà kê với anh Trương Quý Hải thấy anh bảo tháng cũng được đủ tiền bia với cà phê). Sau đó các trung tâm này sẽ bán quyền khai thác các tác phẩm của các ca sỹ, nhạc sỹ cho các đơn vị sử dụng. Nói nôm na các trung tâm này là đại lý mua buôn và bán buôn các tác phẩm thu âm.

Tất nhiên nói vậy các bạn có thể thấy ngay chả có trung tâm quái nào có thể ký với tất cả ca sỹ, nhạc sỹ. Chưa kể các tổ chức này cũng cạnh tranh nhau. Ví dụ hiệp hội thu âm thì oánh bên anh Phó Đức Phương thường xuyên.
Có một bên của chú Công làm nhacso.net ngày trước cũng định thâu tóm nhiều bên nhưng có vẻ cũng chưa ăn thua.

Túm lại là các website nhạc mua quyền sử dụng của các trung tâm, thường phải mua của nhiều hơn 1 bên và thường không đủ hết các ca sỹ.
Chưa kể đến cách mua rất "quái", họ thường ký mua 10.000 hoặc 15.000 bản nhạc chứ không nói rõ là mua quyền sử dụng của ca sỹ, nhac sỹ nào nên khi bị sờ gáy cũng dễ xoay sở.
Tuy nhiên nhạc quốc tế thì ko dễ lung tung. Các tổ chức trung gian cũng chỉ mua được phần nào từ các ông lớn quốc tế và 100% chỉ mua được quyền sử dụng tại VN. Đấy là lý do Zing chặn người nghe ở nhớc ngoài.

Nói dông dài để các bạn hiểu là với nhạc Vn thì xập xí xập ngầu còn được chứ nhạc quốc tế chả ông nào dám nói mạnh đâu. Bọn Tây nó cũng ko dễ tính như đám nhạc sỹ ca sỹ ở ta, cứ nhìn cái cô "Tay-To-Sờ-Ít" đả Apple thì biết.
tuzebra
ĐẠI BÀNG
9 năm
@officialnguyen Cực kỳ đúng ý mình, mỗi sáng làm việc mình đều bật nhạc nghe, đó là thói quen, nhưng mà bật đi bật lại trong các playlist của mình tạo sẵn thì nó đâm ra nghe hoài nhàm chán, mà mình cũng lười tạo playlist mới (thật sự rất lười tìm bài add vào). Nên giờ cứ suggested list mà nghe, nó đủ thông minh để play bài hát đúng sở thích của mình, vừa được nghe bài mới, vừa đúng ý, vừa ko phải mất công tìm. Quá khỏe.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019