Apple không cho Samsung sản xuất chip A7, chọn TSMC để thay thế

TDNC
10/4/2013 21:20Phản hồi: 357
Apple không cho Samsung sản xuất chip A7, chọn TSMC để thay thế

Mới đây, trang The Korea Times cho biết Apple đã hoàn toàn loại bỏ Samsung ra khỏi danh sách đối tác sản xuất chip A7 của mình và chọn hãng TSMC (Taiwan Semiconductor Manufacturing Company) để thay thế. Đây là một "đòn đau đối với Samsung" bởi họ là một đối tác lớn và cũng là nhà sản xuất chip chính yếu cho hãng táo. The Korea Times nói chip A7 sẽ xuất hiện từ nửa đầu năm sau và được xây dựng trên tiến trình 20nm. TSMC sẽ là nhà sản xuất chính và duy nhất cho loại chip mới này.

Nguồn tin này còn nói: "Nếu Samsung không có được các đơn hàng sản xuất chip A7 thì một vài dây chuyền sản xuất chip của họ sẽ bị ngưng hoạt động, đây là một viễn cảnh mà Samsung không hề muốn chút nào", "trong khi doanh số máy tính để bàn đang quá nghèo nàn thì những đơn hàng từ Apple chính là nguồn cứu cánh lớn cho mảng kinh doanh chip bán dẫn của Samsung".

Việc Apple muốn nghỉ chơi Samsung không phải mới, trước đây chúng ta từng nghe về nó nhưng việc từ bỏ một nhà sản xuất lớn để tìm một hãng khác thay thế không hề dễ chút nào. Ngoài chip ra, Samsung còn là nhà sản xuất bộ nhớ và màn hình cho các sản phẩm của Apple. Nếu nguồn tin này được xác thực thì rất có thể, chúng ta sẽ có iPhone mới và thậm chí là iPad mới vào nửa đầu năm sau.

357 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tách dần đối thủ để bớt bị bắt chước.
knowing7
TÍCH CỰC
11 năm
@kentkoo NL
@blackrose86 😆 tuổi gì xài đc bao nhiêu đời SS rồi... bố đời thì ra đường mà nói. gây sự trên mạng đc cái gì hả thằng dàn bà 😃)
@kentkoo nói bậy nói bạ không suy nghĩ!
detno29
TÍCH CỰC
11 năm
kiện nhau to thế thì hợp tác gì nữa, tìm nhà sx mới là đúng rồi.
ricky111175
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay la ss tăng giá nên app chạy

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
gianghcmzzz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ricky111175 hồi trc Ss tăng giá 20% thì phải 😃
@ricky111175 Tiền không phải là vấn đề lớn với Apple, bác khỏi phải xoắn =)) 😁
Tiêu đời em Sam òi. Mình nghỉ phải chịu thua lổ ở mảng nào chứ cứ lời hoài sao được.
@pitpun_little canh tranh mà cái này thì cũng giống như google chặn ios thôi, hoặc mic chặn exc... server vậy
Mối tình inhôm snhựa.. Đường tình hai ngã rùi
@phaikodo Haha, bác này comment hay vãi 😁
Anh inhôm và chị Snhựa rốt cuộc cũng đã đi đến đoạn kết.
jacubi
TÍCH CỰC
11 năm
nếu s4 thành công vang dội thì samsung vẫn còn ngon.hii
Chip A7 được sx trên tiến trình 20nm sẽ đc sx đầu năm sau... vậy là ip5S vẫn cứ con chip cũ do SS sx rồi 😃
Mấy hôm trước có bài viết trên tinhte lấy từ nguồn TSMC nói sẽ sx chip A7 trên tiến trình 20nm tháng 4 là sao ta??? Làm cho ifan tự kỉ ip5S sử dụng con chip này 😃
Cái gì cũng đến lúc phải đối mặt nhau trên mọi phương diện... cạnh tranh nhiều lên nào... 😃
@thtri74 Thì nếu như bài này đúng tức là có khả năng IP5s sẽ dùng con chip A6 cũ và overclock lên 😁. Còn ko thì năm nay apple ko ra IP mới vì cảm thấy quá nhàm chán rồi :p.
@thtri74 Chắc sử dụng chip a6x trên ipad 4 đó bạn
@thtri74 bác àh lên dây chuyền vào tháng 4 là tháng 10 sẽ cho ra sp liền hay sao bác.....chưa kể apple chỉ mới đặt thì làm gì TSMC là siêu nhân hay sao mà làm được liền...apple cũng chả phải thân thánh gì mà trong thời gian ngắn đã sx được chip 20nm...
milky
TÍCH CỰC
11 năm
Đây là động thái mới giúp Apple đi con đường của mình mà khôbg bi j phụ thuộc vào Samsung
@vntrungtri Chuyên môn và thế mạnh của apple là thiết kế sản phẩm chứ ko phải là quản lý các nhà máy và đội ngũ công nhân. Hiện giờ phần lớn các cty đều thuê gia công cả. Ngay cả SS cũng phải thuê các cty thuộc tập đoàn của họ để gia công và sx linh kiện cho họ.
@vntrungtri apple dư sức mua lại TSMC, nhưng vẫn đi thuê gia công vì nó hiệu quả kinh tế hơn
vipcasper
TÍCH CỰC
11 năm
@caoboitexas97 Không phải muốn mua là mua đâu nhé. Haha.

Sent from my Galaxy Nexus using Tapatalk 2
@vipcasper Ý tui là sam mua dc thì app cũng mua dc
dự là topic này sẽ hot
gerlesion
TÍCH CỰC
11 năm
Lựa chọn đúng đắn, ko nên dây với thằng có tính ăn cắp.
ngocb2
TÍCH CỰC
11 năm
@gerlesion Thằng nào cũng một vài lần ăn cắp.
@gerlesion Hô hô chứ không phải bắt đầu cảm thấy bị lung lay vị trí dẫn đầu nên ghen ăn tức ở sao, chiêu cùn kiện cáo chỉ có App hay xài thôi😁
@gerlesion vâng và bây giờ iphone đình đám thế hệ tiếp theo sẽ được made in china lên đến 80%
Ko chơi với Apple ko có nghĩa là Sam sẽ chết😁
Chả có gì phải lăn tăn, bình thường thôi:D
Đầu năm sau có iphone chip mới sao:mad:@
daomaust
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chia 2 con đường , đường apple thì apple đi, đương anh sam thi anh sam đi, sau này co kiện tụng thì apple không cần nể mặt anh sam làm gì nữa.
Chuẩn bị có war
Apple có vẻ mạnh tay quá.
Mạnh nhờ gạo, bạo nhờ tiền thật. Nói đổi là đổi à.
Nếu ngược lại samsung ko sản xuất linh kiện khác cho app thì sao nhỉ😃

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
@loveanyone ---
Bạn ơi, đúng là trong 1 thời gian ngắn thì thay đổi đơn vị cung cấp linh kiện là không dễ dàng. Nhưng ko bao giờ là hết cách. Chính bởi vậy Apple mới đang làm dần dần việc tránh sự phụ thuộc vào SS.
Không ai là ko thể thay thế.
SS tuy sx được nhiều điện thoại thật nhưng hệ số lợi nhuận chưa tương xứng với giá trị đã bỏ ra (cái này mình nhận thấy qua các trích dẫn và đánh giá trên tinhte). SS duy trì tốt mảng mobile (đặc biệt là công tác marketing) một phần là nhờ dòng tiền rất lớn từ các mảng khác đem lại. Mảng sản xuất phần cứng : chip, chip nhớ, ram, màn hình... đem lại nguồn thu không hề nhỏ. SS là 1 tập đoàn đa dạng mà.
vy7291
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cannabis88 thì app sẽ tìm đối tác khác và sung sẽ lại mất một khoảng lợi nhuận lớn nữa, app đang bá đạo sung nghỉ chơi với nó chỉ có thiệt thân 😁
@ngaythu6-lamuor Hehe, giống thằng bán cơm tấm mở cửa hỏi giờ tao éo bán cơm thì sao nhỉ ?
cr9i
TÍCH CỰC
11 năm
@laboon chỉ có tìm đô la là khó thôi chứ cai j thuê mà ko có, sợ không có nhu cầu thôi
khanhdda1
ĐẠI BÀNG
11 năm
rồi từ đây 2 ta 2 lối đường của sung sung cứ bước đi😁
zickone
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có vẻ sẽ có nhiều điều mới mẻ đây!
Thấy nói dứt ra lâu lắm rồi mà tới giờ mới cắt đứt dc, dứt hẳn ss tập trung vào sx sản phẩm của mình cũng tốt, chứ ham gia công chip cho thằng apple thì lời dc mấy? Ss lời nhiều ở mảng smp nên cứ đầu tư mạnh vào mảng này thì còn lời gấp vạn tiền gia công chip🆒
Appoda
ĐẠI BÀNG
11 năm
@powenramp Cho mình xin bảng thống kê số liệu cụ thể được không bạn ? 😃
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
11 năm
@powenramp Cmt với chữ ký như kiểu móc peep' đưa lên mũi: Trùi ui thơm we'...
@jimmymouse bạn nói mình mới biết đấy, chắc bạn quen làm vậy mới biết mùi thế nào nhẩy?:p
@Appoda tự tìm hiểu đi bạn, trong tt có đăng đó, tui làm biếng kiếm lại lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019