Apple không còn cho người dùng tự do cài ứng dụng iOS trên Mac M1

bk9sw
18/1/2021 6:56Phản hồi: 41
Apple không còn cho người dùng tự do cài ứng dụng iOS trên Mac M1
Apple ban đầu cho phép chạy mọi ứng dụng của iPhone trên những chiếc máy tính Mac dùng Apple M1. Tuy nhiên theo phát hiện mới của 9to5mac thì người dùng không thể tải file .IPA về sideload vào máy nữa, chỉ có thể cài những ứng dụng phát hành chính thức trên App Store.

Việc chạy được ứng dụng iOS là một ưu điểm lớn của Apple Silicon và cũng là thứ giúp thúc đẩy tiến trình chuyển đổi từ x86 sang ARM trên máy tính Mac. Những ứng dụng iOS có thể chạy nội trú dễ dàng trên MacBook Air/Pro hay Mac Mini dùng Apple M1 trong khi ứng dụng x86 phát triển cho máy Mac dùng chip Intel sẽ cần đến công cụ chuyển mã Rosetta 2.

Với việc không còn cho người dùng tự do cài đặt các ứng dụng iOS thì Apple có thể đang muốn các nhà phát triển phát triển ra phiên bản dành riêng cho Apple Silicon thay vì tận dụng phiên bản iOS, từ đó trải nghiệm sử dụng ứng dụng sẽ tốt hơn từ giao diện người dùng cho đến hiệu năng.

App sideload.jpg
Hiện tại nếu đã cài ứng dụng iOS vào máy tính Mac thì những ứng dụng này vẫn chạy bình thường nhưng người dùng sẽ không thể cài ứng dụng mới hoặc lỡ gỡ rồi thì không thể cài lại trừ khi bạn vẫn giữ file .IPA cũ. Thay đổi này tác động đến macOS Big Sur 11.1 và phiên bản dành cho dev là Big Sur 11.2 Beta.

Theo: 9to5mac
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc tạm thời để tìm giải pháp hợp lý. Chứ nếu không cho sideload bằng ứng dụng bên thứ ba lại bị kiện ăn độc quyền nữa.

Trong một diễn biến khác thì Google Sync sẽ ngừng hoạt động trên các trình duyệt lõi Chromium của bên thứ ba. Cái này mới kinh!

Cũng may Safari đi riêng theo webkit. Còn mấy cái trình duyệt khác như cốc cốc hay Edge thì sắp ăn hành nữa rồi.
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
@Bạn và 500 Anh Em Mình chỉ dùng Chrome và EDGE nên vấn đề GOOGLE SYNC thì ko còn đáng lo ngại nữa, chỉ tội những ace khác đang xài nhân Chromium thì đúng là hơi đau khổ rồi đó....có bị kiện ko nhỉ.
@Bạn và 500 Anh Em GG đúng md thật. Chắc làm khó a Mic
Man404
TÍCH CỰC
3 năm
@Bạn và 500 Anh Em Ko hiểu gg sai chỗ nào luôn? nó là GOOGLE sync chứ k phải CHROMIUM sync😆 Dùng chùa server của nó giờ khóc ???
Cái giao diện BigSur đẹp thật
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
@hqm_thunderlion Có sao đâu bạn. Mình đang dùng high sierra bữa xài ké được miếng thấy nó còn tuyệt vời hơn mà
@hqm_thunderlion Nói được thì cho ví dụ với lý do được bạn ơi. Nhiều ông thích kiểu comment như này cho sang xong rồi im bặt để cho người ta tưởng lầm là mình có đẳng cấp. Mình thấy được thứ mà không ai thấy. Mà thật ra chỉ là do mình tưởng tượng mà có.
@Tên Hiển Thị Đơn giản như tăng giảm volume ko dùng phím lên xuống như xưa nữa. Phải ấn trên touchbar, mất độ sướng hẳn
@tiemti47 À mình xài imac ko có touchbar 😂
diecphiluu
TÍCH CỰC
3 năm
Apple muốn mọi thứ phải hoàn hảo và trơn tru trên máy của họ, nên họ phải kiểm soát những ứng dụng cài đặt trên máy tính
Mĩ cũng không còn cho người dân tự do vào nhà quốc hội.
@soigiatremang hồi giờ làm gì có tư do cho vào đâu?
@soigiatremang Tất cả các mạng xã hội pháp nhân Mỹ còn bịt miệng TT Mỹ thì còn đâu tự do ngôn luận
libieu
CAO CẤP
3 năm
@soigiatremang không có giấy phép , không có thư mời . tự do vào nhà quốc hội như đi chợ , hi vọng bác đang nghĩ đùa 😁
libieu
CAO CẤP
3 năm
@thanhlevan81 mình nhớ không lầm thì vụ này là do Trump tự chuốc lấy mà . chính Trump yêu cầu các mạng xã hội không còn quyền miễn trừ pháp lý , thì có công ty nào đủ can đảm mà để ổng tiếp tục mỡ mồm trên nền tản của mình . kiện tụng pháp lí chỉ là chuyện nhỏ , chứ rớ tới an ninh quốc gia thì đến tòa báo hàng đầu ở Mẽo cũng ko dám dung túng nữa là !
Cũng hợp lý thôi. Mà nói chung giờ Apple muốn kiểm soát hết 😁. Gì cũng phải qua store của ảnh
ngon cho Apple, cái nào cũng đứng nhất, fan Apple như mình tự hào lắm lun, sau này làm có tiền chắc chắn sẽ ủng hộ 1 cái Mac M1
HD6969
TÍCH CỰC
3 năm
Apple thì xưa giờ rồi, nhưng chắc sẽ có cách qua mặt thôi. Chủ yếu Apple muốn Dev làm phiên bản cho MacOS ngon lành và bán ứng dụng (chia $) chứ không chịu cho cài thoải mái như app Android trên máy ảo đâu.
Tuyệt
Chung source mà cũng đăng lại, mà bài này nội dung truyền tải kém hơn bài trước:
https://tinhte.vn/thread/apple-chan-nguoi-dung-mac-m1-side-load-ung-dung-ios-tu-imazing.3258003/
Bít rùi, vì bữa trước đã có bạn nào đó đăng thông tin này trên trang chủ gòy
bravery10
TÍCH CỰC
3 năm
Mua được thể xác chứ k mua được linh hồn.
icon929
TÍCH CỰC
3 năm
đúng tội người dùng, cho gì dùng nấy
vunh94
CAO CẤP
3 năm
Có đứa mua macbook về éo biêta làm gì, đắp mền chưng lướt safari :v
@vunh94 mua về cài win nhé =)))
@vunh94 Win cũng đầy đứa lướt Chrome, đánh liên minh thôi chứ biết quái gì nữa.
Fan Apple lại 01 phen khốn đốn
romero
TÍCH CỰC
3 năm
Macbook m1 đẹp mạnh quá nhể, tiếc là m ko dùng đến chỉ để show cho đẹp thôi mua hơi phí
Lank Ma
TÍCH CỰC
3 năm
Tính mua air m1 mà căng ghê
dtk89
CAO CẤP
3 năm
thật sự dùng app iOS trên Mac thế này cũng ko phải giải pháp. App thường nhỏ và ko thể chỉnh kích cỡ. Nên làm app riêng phù hợp với M1 hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019