Apple lý giải vì sao MacBook Pro mới chỉ có 16GB RAM

Didu
29/10/2016 4:2Phản hồi: 293
Apple lý giải vì sao MacBook Pro mới chỉ có 16GB RAM
Khi ra mắt MacBook Pro mới, Apple chỉ đưa ra duy nhất một tùy chọn về dung lượng RAM là 16GB cho cả model 13 lẫn 15. Để giải thích cho điều này, Phil Schiller - sếp marketing toàn cầu của Apple lý giải rằng họ làm điều đó để tối ưu cho thời gian sử dụng pin, một yếu tố rất quan trọng của một máy tính xách tay.

MacBook Pro có Touch Bar chỉ được trang bị tối đa RAM 16GB với bus 2133MHz và không có tùy chọn lên 32GB, với những nhu cầu sử dụng cần hiệu năng cao hơn như đồ họa hay làm phim thì con số này đôi khi không đủ đáp ứng. Theo Phil Schiller, mức dung lượng RAM hơn 16GB sẽ tiêu tốn của máy nhiều năng lượng hơn và không đủ tiêu chí về pin của MTXT.

Apple không đưa ra tùy chọn 32GB RAM cho MacBook Pro mới nhằm kéo dài thời gian sử dụng pin, theo Apple thì con số này là 10 tiếng. Với việc RAM gắn chết và không có tùy chọn dung lượng cao hơn, người dùng buộc phải hài lòng với mức 16GB RAM.

Nguồn: Apple Insider
293 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giải thích chi vậy?ko gì bằng niềm tin đặt đúng chỗ!
Hơi thốn nhỉ, vì cái thiết kế mỏng nhẹ mà càng ngày càng phải đánh đổi nhiều thứ, lỡ xài lâu ram nó lăn ra chết thì thay sửa cũng khó
thaivinh86
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chàng trai cô đơn 95 Vậy mới nói là đành để mấy ông chơi game hay cần đồ hoạ siêu cao ấy mua máy cây của hãng khác thoai cơ mà ko chạy osx đc. Và đừng mê cấu hình cao nhé ăn quả lừa đó, thời sv xưa mình cũng hay ráp cây cơ mà hồi đó ngu chưa hiểu hết rằng mọi thứ nó phải đồng bộ, chứ chip to ram khoẻ main cùi là vất, rồi mian chip ram do cãng hàng khác nhau rap vào với nhau mà ko đo đạc xung nhịp nó ko đồng bộ ăn khớp với nhau chạy càng lâu càng chậm.
Còn nhu cầu thường nhật văn bản, Photoshop, CAD thì mac em đang dùng ram 4g nè chiến tốt nè. Khéo khi 2g vẫn chiến tốt ý chớ. Tham to làm gì trong khi dùng ko hết và Linh kiện đâu rẻ. Ram to hơn tý chíp to hơn tý rốt cuộc giá trên trời ai mua.
@thaivinh86 Thế mới vần đồng bộ hoá. Cái đắt của aio là vậy mà
@Carvalho1986 Yên tâm đi 1-2 năm nữa rồi sẽ type C hết =)).
@Carvalho1986 Nó ko hỏng nhưng do thiết kế mỏng nếu đi du lịch quăng trên máy bay thì .... cứ mua gói bảo hành thì chả lo
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
Em còn chưa dc xài lap ram 8gb nữa nì @.@
phucma3186
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ram bus 2133 or 2400 mới đúng chứ.
Note : Vừa post lên cái. Là sửa lại thông tin chính xác
VanThang90
TÍCH CỰC
7 năm
16g vậy đc rồi
công nghệ pin không theo kịp hoặc Apple cũng đang lo ngại về an toàn pin.
Because ... f*vk you ... that's why 😁 u will buy it anyway.
Ok rồi
Tổng quan vẫn quá tuyệt vời

Asus nó còn giã 40tr kia kìa !
@noobnhat 40t của Asus có i7 Kaby Lake, 16GB RAM 😃
con macbook pro 13 có gì
@vanlinh2905 Vài tháng nữa thì con nào chả có i7 Kaby Lake. Cũng là chip U thôi mà bác. 16GB Ram thì con nào chả có. Cái này là lấy số liệu lừa gà rồi. Khi nào trang bị màn 4k Amoled, chip M, tản nhiệt thần sầu thì hãy hét 40tr.
potm90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vanlinh2905 Touch bar =))
@benchimto macbook pro cũng chip U thôi chứ nhỉ
Định luật "bảo toàn" của apple
Những thứ có trên mac => tốt nhất, hoàn hảo, tuyệt cmn tác
Những thứ không có trên mac => thừa thãi, fancy, không cần đến, bullshit
Các bạn đừng có mà ý kiến nhoen
Mình cũng chỉ mơ 16Gb thôi vì giá đã phải ngửa cổ lên rồi
typhu123aaa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cứ như kotex ấy nhỉ 😁:D:D
@typhu123aaa
Bác nói cho rõ nhé. Đừng vơ vét như vậy
Túm lại là :
- Có cánh hay ko có cánh
- ban ngày hay ban đêm
-siêu thấm hút hay bt

😃😃😃😃
sự kiện của MS và của Apple cách nhau có 1 ngày mà bài về MS chả có mấy để đọc, trong khi Apple có mỗi con Macbook Pro mới mà dây ra bn bài r 😕
skidrows
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mykolor Chẳng là fan của thằng nào hết, apple cũng thế. Chẳng qua thấy ngoài sự kiện của Apple còn có sự kiện của Microsoft trước đó 1 ngày mà lèo tèo vài bài viết, Microsoft năm nay thật sự có nhiều cái hay. Trong khi năm nay Apple ko có gì đặc sắc cả. Tôi chỉ đọc tin, chổ nào có cái hay thì đọc thôi. iTinhte mà...
@ger'sKing Nhiều ifan thì chưa chắc, chẳng qua những bài về Apple thì dễ gây tranh cãi, kéo theo nhiều view, nhiều cmt mà thôi
@Du210786 mình đính chính lại chút, là đưa tin về MS thì cmt cực nhiều nhé.
Đưa tin về MS thì fan androi, fan SS, fan táo, fan Tàu khựa, fan vv vào tổng sỉ vả la liệt, có thêm bác nào fan MS cứng hầu chuyện nữa thì phải gọi là cmt cực nhiều.
Chẳng qua ko đưa tin về vụ MS hôm thứ 4 là do hôm đó MS giới thiệu nhiều thứ hay ho quá thôi.
Mà vì sao hay ho lại ko đăng thì có rất nhiều thuyết âm mưu phải bàn.
@Cedric Trần Không có gì là thuyết âm mưu ở đây bạn à. Ở đây là itinhte, nếu bạn biết cuhiep là admin diễn đàn và là fan cứng apple, bạn sẽ hiểu tại sao 😃
mac có công nghệ compressed ram (win 10 cũng bắt chước mà chả tới đâu😁) nên cũng ko lo mấy, tin là apple cho lựa chọn đúng:p
2133 thím thớt à!;)
tung2050
TÍCH CỰC
7 năm
@finncbn Chả ai dở hơi đi mua mac về chỉ để chơi game cả. Để mua đc cái macbook đủ cấu hình để chơi thì tiền cũng bằng mua 1 cái desktop + 1 cái macbook đủ để làm việc nhẹ nhàng rồi
Vamp1re
TÍCH CỰC
7 năm
@finncbn đùa chơi game trên mac
ông chui ra khỏi giếng đi xung quanh rồi cmt nhé
đọc cmt dạng này nhạt lắm rồi
@finncbn game h cần j tới 16GB, RAM k0 tốt thường là do GPU, máy nhà e RAM 8GB mà chiến tất cả các thể loại game ở mức Ultra Setting nên RAM 8gb là dùng dc rùi, còn lại thì đầu tư cho GPU😃
@nguyenfenice 8G là ổn, còn mởi nhiều app quá thì cần 64G ram 😁
Rớt phát ko khéo liệt cả bàn phím, trước đi bảo hành ipad ở fpt thấy 1 con mac 12 rơi nhẹ loạn luôn bàn phím.

À rơi nhẹ móp là ko đc bảo hành nhé.
@thaivinh86 Nhôm dễ móp bạn ko biết à.
trphong
TÍCH CỰC
7 năm
@Apple Haters 2.01 Chuẩn, mà nó cũng trơn trơn có cảm giác mong manh. Mà dù là laptop nào cũng phải tránh ko làm rớt dù bất kỳ lý do nào 😁
@Apple Haters 2.01 Vậy hãng nào bảo hành rơi rớt? Kế nghe cái coi ku
@Apple Haters 2.01 Ủa bác có hãng nào cộp rõ quy định máy rớt vẫn bảo hành không ?
Mình mới được xài phần phần RAM lẻ 😃
Ram 16gb thì có vẻ hơi thấp nhỉ.
Tiết kiệm điện sao ko xài ddr4 mà xài loại cũ ddr3 cho hao điện nhỉ, hay vì nó tiết kiệm tiền hơn :rolleyes:
@saobang3886 Xài DDR3 16GB thì sang năm mới có cái mà "nâng cấp" chứ, đến lúc đấy Macbook pro mới dùng DDR4 tuỳ chọn Max 32GB để cho các cháu tung hô, trong khi hoàn toàn có thể làm từ ngay bây giờ rồi.
16gb chạy macos là nhau rồi. Vẫn dùng ram 2gb lap win 7 đây, k sao. Nhu cầu đơn giản ý mà. 16gb là mạnh rồi kể cả là chạy đồ họa cũng ổn rồi
00986
TÍCH CỰC
7 năm
@thinhanquoc thanh niên này xài macos bao giờ chưa nhỉ?
viettan28
TÍCH CỰC
7 năm
@thinhanquoc Bạn chưa sử dụng đến thôi chứ nhiều người có nhu cầu cao thì 32 vẫn ít bạn ạ.
Muốn máy chạy nhanh thì RAM phải nhiều, khi đó phần mềm nó mới dám load nhiều dữ liệu lên RAM. Máy mới chạy nhanh hơn chứ.

Như mình làm Dev, mở tab trình duyệt cực nhiều, một lúc bật các thể loại máy ảo, editor siêu nặng, nhất là khi editor nó index source code thì cứ ngồi chơi dài dài. thậm chí crash vì thiếu RAM. Máy 16GB vẫn thấy chưa thỏa mãn
@00986 nhà hàng xóm có con imac 4k mua hơn 40 chai, thấy chạy ngon nghẻ lắm, chả giật lác bao giờ, ông đó làm phòng kế hoạch xây dựng huyện.... thực tình m chưa nghĩ tới chuyện mua về dùng làm gì vì nó đắt và nhu cầu k nhiều, chỉ photoshop thôi! k mua nhưng được dùng vài con rồi, cả macair, mac pro 2015 nữa nên cũng biết tí macos nó là thế nào rồi!!!
AmbitiousGay
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinhanquoc Mới mở 10 tab chrome và 3 file PSD mà gần chạm max 16GB RAM này.
có lẽ apple đang âm mưu đẩy lượng người dùng chuyên nghiệp sang với imac, nên giới hạn lượng ram trên mb. giải thích bằng thời lượng pin thì lùa gà thôi, tôi thích nhiều ram hơn là nhiều pin thì sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019