Apple MacBook Air tròn 15 tuổi, chiếc laptop đánh dấu sự thay đổi lớn về định nghĩa laptop mỏng, nhẹ

Pnghuy
15/1/2023 11:21Phản hồi: 65
Apple MacBook Air tròn 15 tuổi, chiếc laptop đánh dấu sự thay đổi lớn về định nghĩa laptop mỏng, nhẹ
Tại sự kiện Macworld Expo diễn ra vào năm 2008, Steve Jobs đã khiến cả thế giới bị shock khi rút ra trong một bao thư chiếc laptop mà Apple nói rằng đây là máy tính xách tay mỏng nhất thế giới - Apple MacBook Air. Thời đó ''One More Thing'' của Apple thường luôn là một sản phẩm khiến mọi người "phát điên" vì bất ngờ.

Steve Jobs nói rằng Apple đã tạo ra một chiếc máy tính xách tay mỏng nhất nhưng vẫn giữ lại được kích thước màn hình 13" và một bàn phím full-size như những chiếc Mac trước đó. MacBook Air sau đó được bán ra với mức giá từ 1799 USD và tuỳ chọn CPU Intel Core 2 Duo, RAM 2GB và ổ cứng 80GB.

MacBook Air cũng là chiếc laptop không có ổ đĩa CD, chỉ có một cổng USB, 1 jack 3.5mm và một cổng Micro-DVI để kết nối màn hình mà thôi. MacBook Air 2008 cũng là chiếc laptop đầu tiên của Apple trang bị trackpad đa điểm. Nói về độ mỏng, MacBook Air 2008 đạt 19.3mm ở điểm dày nhất, thiết kế vát mỏng về phần chiếu nghỉ tay với độ mỏng xấp xỉ 4mm. Sau này với MacBook Air 2022 trang bị chip Apple M2 thì nó được thiết kế phẳng với độ dày chỉ 11.1mm mà thôi.

MacBook Air 2008 cũng tạo ra một trào lưu mới với thế giới laptop đó là thời trang, mỏng nhẹ nhưng hiệu năng vẫn đủ đáp ứng cho công việc. Sau đó, thế giới laptop Windows mới khai sinh ra thuật ngữ ultrabook, với các tiêu chuẩn được đặt ra để những chiếc laptop được gọi là ultrabook có được độ mỏng, nhẹ ấn tượng.

Theo Mac Rumors.
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chiếc máy tính xách tay tuyệt vời
@mochi-mochi Nên đặt là macbook steve jobs
Đoạn video bác Jobs rút cái Air ra khỏi phong bì

@lhdtt Legend
@lhdtt Công nhận hồi xưa xem Steve Jobs ra mắt sản phẩm Apple đã thật, dân tình cứ gọi là wow quá trời luôn
@hongson890 Tuyệt vời bác ah, toàn sản phẩm sáng tạo, định nghĩa lại không!
@lhdtt Thời mà mỗi sản phẩm của Táo khiến người ta không biết nói gì ngoài wowww
@TuanHanu Kiểu bác Jobs là ngôi sao nhạc rock, dân ở dưới rất phấn khích khi xem ông trình chiếu
Nhớ có cái clip dùng máy này gọt rau củ nấu canh
Mình thích con này vì độ mỏng nhẹ. Có thể cầm đi cafe, đi họp hành chơi bời, du lịch. Nhưng để làm việc thì mình thích Pro hơn.
bita95
TÍCH CỰC
một năm
@TheShinichi thì rõ là mục đích của từng con là thế mà bác
@TheShinichi qtrong là việc gì nữa bác ơi
mình thấy laptop wan trọng là nhẹ.. còn mang vác dày tí cũng o sao
Riêng mỏng nhẹ phải nể mấy anh nhật. Mười mấy năm trước các ảnh đã làm laptop dưới 1kg. Tất nhiênaf giá cao hơn hàng rẻ tiền Macbook air
@If you dont mind xong rồi phá sản hết trơn luôn rồi bác nhỉ,hic
@toilachi9 phá sản hồi nào bác?
LG gram đã vượt mặt air về độ mỏng nhẹ thì có được gọi là tái định nghĩa không nhỉ
@The Purge nói LG Gram hoàn thiện kém hơn Lenovo YOGA, mình đoán là bạn chưa cầm cả 2 con 😃
@kedote mình thề luôn mình o cần mỏng.. mình cần nhẹ thôi
Mac mỏng đẹp đó.. mà cầm nặng vcl.. nhiều bác nói cầm Mac phù hợp di làm viec.. mình thi chê nhé vì wá nặng

Lenovo và Gram có vẻ ok hơn á
@Thong9713 M đang xét về thiết kế, Yoga dải sản phẩm từ cao đến thấp gần 20 cx có mà gần 5x cũng có, mấy bọn tương đương giá vs gram thì tk ổn áp hơn hẳn, LG ngoài nhẹ ra vs chuẩn quân đội thì tk nhìn ko khác gì mấy con vỏ nhựa 😃) r
@Thong9713 yoga tầm 2x tr đổ lên là ăn chặt lg gram 3x củ nhé, lg đc cái quảng cáo rầm rộ, về hiệu năng bị thọt, build lởm, cấu hình ko kém và màn hình xấu, mấy con yoga 2x màn 2-3k ko đó
đi đầu xu hướng khi đó
Ko có Mac Air thì bọn lap windows vẫn còn dày 3-4 phân 😁
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Đánh đổi của xu hướng lap top mỏng là trải nghiệm bàn phím tệ đi nhiều.
bita95
TÍCH CỰC
một năm
@1oldman thằng Thinkpad khi bị làm mỏng đi thì vẫn thế thôi bác.
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Giờ mình lại thích mấy con laptop dày cui, cảm giác chắc chắn hơn.
qleafs
ĐẠI BÀNG
một năm
@vanthoan bây giờ laptop dày cui chắc chỉ có dòng gaming cao cấp
dịch thì giữ nguyên nội dung gốc đi, thêm đoạn cuối vào gây war à thớt?
@The Purge bản thân MacBook cũng là 1 cái notebook mỏng nhẹ nhất tại thời điểm ra mắt thôi, sau đó cũng có những hãng khác ra lap mỏng nhẹ hơn nửa. Ngay nguồn bài viết cũng nói rõ điều này, ko hề có từ "thay đổi lớn về định nghĩa ", từ này của các isheep vẽ ra thôi 🤣
@darklight_vtp Đoạn cuối là chủ ý cá nhân của mình, mình vẫn giữ nguyên source ở khúc trên
@Pnghuy vậy bạn thêm "Theo mình... " hoặc gì đó tương tự
@Pnghuy Chủ ý cá nhân bạn nên để sau phần "Nguồn" chứ đừng đưa lên trước nguồn sẽ khiến mọi người nghĩ cái đó nằm trong bài viết gốc.
Đó cũng là sự lịch sự khi dịch bài của trang khác.
Dỏm chứ mẹ gì, đọc title comment luôn. Bài của thằng.mod này khỏi cần đọc chi cho mất công.
@angle_squall đưa nguồn 1 đằng dịch 1 nẻo 🤣
@angle_squall Okie bạn, bạn không đọc mà bạn cmt chứng to bạn vẫn quan tâm mình hihi
Pryms
TÍCH CỰC
một năm
@angle_squall ủa ngộ dị, thím ko đọc thì còn người khác đọc,chê ko đọc bài mà quan tâm chi cho khổ thân
May nhờ có macbook air mà ta mới có những chiếc máy mỏng nhẹ như bây giờ. Cái giá là phải bỏ đi khá nhiều cổng với cả ổ quang, đĩa mềm nhưng hóa ra bỏ nó đi là đúng đắn, chỉ giữ lại những cổng thật sự hữu ích thôi
@nghaimin bỏ cổng để tối ưu lợi nhuận thôi bạn, thiếu gì lap mỏng nhẹ hơn mac mà vẫn nhiều cổng kết nối
@darklight_vtp Mình vẫn thích cổng USB type A, cảm giác chắc chắn.
Mà tình hình chung là đang chuẩn bị bỏ cổng type A, chuyển sang type C 😔
@vanthoan nhanh trí mua hub type C to A =))
vẫn nhớ màn ra mắt. quá ấn tượng
Air chuyển sang dùng titanium thì ngon nhỉ?
12 năm sau Macbook air M1 vẫn là siêu phẩm :v
con này mới ra thì yếu + nóng + đắt nữa :v một bước đánh dấu sự phát triển trong việc thiết kế, sản xuất thiết bị điện tử nhưng không thực dụng.
KAKALAS
ĐẠI BÀNG
một năm
Bài viết quá tào lao; đã thế còn được lên trang Nhất!
Nói về ultrabook phải gọi các anh Nhật Bổn là tổ sư, vì họ tiên phong trong cách sống portable.
20 năm trước chúng ta đã có Vaio X505 mỏng nhẹ với full cổng hơp MBA dù ra đời sớm hơn 3-4 năm!
Nên động não khi viết bài, các mod nhé!
@KAKALAS giờ còn thua cả lg-gram nữa bác nhỉ,hic
@toilachi9 vaio giờ vẫn ngon mà bác, LG đc cái hình thức thôi, dùng chán lắm
Nam97fgx
ĐẠI BÀNG
một năm
@KAKALAS đg dùng con NEC 2013 i5 màn 2k mỏng nhẹ như quyển vở 800gr bền dcd, Nhật quá đỉnh
Mac air của mình 9 tuổi, sang năm mà còn thì chúc mừng sinh nhật.
Mặc dù mình có MacBook Pro 14'' nhưng mình thấy cái macbook pro M2 màn hình cổ điển cũng đẹp quá, cũng thích quá luôn, nên có gì mua thêm 1 cái nữa quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019