Apple mở mã nguồn công cụ tích hợp phần cứng vào hệ sinh thái HomeKit
Duy Luân
2 nămBình luận: 33
Apple mở mã nguồn công cụ tích hợp phần cứng vào hệ sinh thái HomeKit
Apple vừa mở mã nguồn của bộ HomeKit Accessory Development Kit dùng để tích hợp các thiết bị phần cứng vào hệ sinh thái nhà thông minh HomeKit. Nỗ lực này xuất hiện sau khi Apple cùng với Amazon, Google, Liên minh Zigbee cùng với nhiều nhà sản xuất smarthome khác cùng hợp tác với nhau để các thiết bị có thể dễ dàng hoạt động trên một nền tảng mở. Động thái này cũng sẽ giúp đồ HomeKit xuất hiện nhiều hơn trong bối cảnh có rất nhiều đồ gia dụng thông minh tương thích Google Home và Alexa trong khi Apple HomeKit thì hiếm hơn nhiều.

Tuy nhiên, để bán ra một thiết bị HomeKit, nhà sản xuất vẫn phải làm việc với Apple để được cấp chứng chỉ, đổi lại sẽ được Apple hỗ trợ và được phép thử nghiệm các tính năng chưa ra mắt.

Đối với anh em chúng ta, việc Apple mở mã nguồn HomeKit Accessory Development Kit sẽ giúp các dự án như Homebridge - kết nối các thiết bị vào HomeKit ngay cả khi nó không hỗ trợ - phát triển nhanh và mạnh hơn trong tương lai. Để hóng tiếp coi sao.

Nguồn: TechCrunch
32 bình luận
Thoải mái hơn cho người dung nhiều lựa chọn. Chúc ae tinhte ngay mới vui ve nhé
mrford105
TÍCH CỰC
2 năm
Apple nó chính thức công bố hợp tác với Amazon, Google và chuẩn Zigbee rồi
Thành viên Zigbee thì toàn tay to khỏi nói luôn Samsung SmartThings, Philips, IKEA, Legrand, NXP Semiconductors, Resideo, Schneider Electric, Signify. Vậy là smarthome có thể hy vong vào 1 giao thức chung hoặc ít nhất là các giao thức có thể làm việc với nhau dễ dàng hơn từ đó hiết bị sẽ rẻ hơn và xuất hiện nhiều cục hub all in one. Giờ xài HASS củ chuối bỏ mama ra, kém ổn định
https://www.apple.com/newsroom/2019/12/amazon-apple-google-and-the-zigbee-alliance-to-develop-connectivity-standard/

Amazon, Apple, Google, and the Zigbee Alliance to develop connectivity standard

Amazon, Apple, Google, and the Zigbee Alliance today announced a new working group that plans to develop and promote a new connectivity standard.
apple.com
trongtin045
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mrford105 Hass thì dạng custom thì mức độ khó và ổn định sẽ khác chứ. Một cái đầu sao bằng nhiều cái đầu được chứ bác
mrford105
TÍCH CỰC
2 năm
@trongtin045 thì đấy, ý là mình rất mong chờ 1 giải pháp dc hỗ trợ chính thức từ hãng về mặt phần mềm để các hãng thứ 3 như xiaomi họ làm phần cứng. Chạy HASS nó kiểu chắp vá nên hay bị lỗi và đồ hass mấy cục RasPi nhìn ko dc xịn xò lắm
kazihaha
TÍCH CỰC
2 năm
@mrford105 Có mới thì chê cái cũ nát bét, rồi sau này nó hứng lên nó nghỉ chơi rồi sao? Đâu ai ép buộc đc tụi apple, amazon, google chơi chung vĩnh viễn đâu?
@mrford105 Raspi bác custom cái vỏ nhôm vào xem có xịn xò không? Rẻ hơn nhiều so với cái vỏ nhôm của apple. Hass mà homekit nó kết nối đc qua mạng internet thì là giải pháp ngon bổ rẻ hơn nhiều so với dùng của apple nhé bác. Hiện giờ muốn kết nối homekit khi ngoài mạng LAN với hass vẫn phải qua thêm 1 thiết bị apple khác, tối thiểu là phải ipad rồi.
Home của Apple vẫn cao cổng kín tường, hạn chế thiết bị nhưng bảo mật tốt.
Nhà mình dùng các thiết bị Homekit của Xiaomi, thấy nó cứ liên đới tới server Tung Của nên dùng cũng k yên tâm lắm
@deconbebong Có gì mà ko yên tâm hả bác 😁
htux
TÍCH CỰC
2 năm
@deconbebong tiện mượn hệ thống nhà bạn làm botnet, có gì mà căng 😁
@htux Mình đang dùng camera và gửi dữ liệu lưu về NAS. Nhưng nhiều khi phần mềm camera cứ muốn can thiệp sâu vào dữ liệu NAS của mình. Không yên tâm nên giờ mình đã loại bỏ
@adagioleonard Nhiều cái tiềm ẩn mà mình chưa thấy được. Vậy nên cũng khá e ngại
Thế sẽ phát triển mạnh hien
Quá tốt
quy.helios
TÍCH CỰC
2 năm
Có cái chuẩn mà ông này # ông kia
quân ken
TÍCH CỰC
2 năm
@quy.helios xã hội còn có người này người kia mà ;)
Mở thì mới có thêm nhiều người tham gia vào chứ
Từ khoá SmartHome đang ngày càng trở nên hot trend hơn, sánh vai cùng các từ khoá AI, 4.0, deep learning.
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
2 năm
Smart home giá vẫn hơi cao so với người Việt
Một tin quá vui cho anh em yêu thích smarthome
Ngon lành rồi.
Chuẩn bị đồ smarthome có chứng chỉ, MFHK = Made For HomeKit
choen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mới Thế sẽ phát triển mạnh hien
h1s0k4
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình đang chuẩn bị sửa nhà thì bây giờ hệ thống smarthome nào tương thích với Apple mà chi phí mềm nhất @Duy Luân nhỉ ?
Mình cần đóng mở các thiết bị như đèn , TV , điều hòa , thay đổi nhiệt độ của điều hòa , chuyển kênh TV , vv . Nhưng ưu tiên làm việc đó bằng câu lệnh giọng nói chứ không phải mở app .
@h1s0k4 đồ HomeKit thì không mềm 😁 Câu lệnh thì bạn dùng Google chứ Siri chưa phải là giải pháp tối ưu

Tóm lại mình thấy bạn nên dùng đồ Google Home
Đang dùng Lumi và vẫn đéo biết cách nào để link với HomeKit
zonzonbk
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cuối cùng cũng mở
anh em công nghệ ngon rồi các hãng cùng tham gía hệ sinh thái nhà táo
@trantu20789 đắt lòi

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019