Apple nâng cấp GPU Radeon Pro 5600M cho MacBook Pro 16 inch, và SSD 8TB PCIe cho Mac Pro
P.W
22 ngày trướcBình luận: 158Lượt xem: 12.108
Apple nâng cấp GPU Radeon Pro 5600M cho MacBook Pro 16 inch, và SSD 8TB PCIe cho Mac Pro
Một tuần trước khi WWDC 2020 diễn ra, Apple đã đưa ra hai nâng cấp không tồi cho anh em sử dụng máy tính Mac ProMacBook Pro.

Kể từ hôm nay, MacBook Pro 16 inch sẽ có thêm tùy chọn GPU AMD Radeon Pro 5600M 8GB HBM2 VRAM, Apple cho biết hiệu năng của chip xử lý đồ họa này cao hơn 75% so với tùy chọn GPU trước đó là Radeon Pro 5500M với 4GB GDDR6.
Screen Shot 2020-06-16 at 2.26.24 AM.jpg
Về giá thì anh em thấy nếu chọn từ cơ bản lên Pro 5500M với 8GB RAM anh em sẽ tốn thêm 100USD trong khi tuỳ chọn lên Pro 5600M với 8GB RAM mới ra mắt phải tốn thêm đến 700USD. 700USD là một con số rất lớn nhưng nhếu anh em muốn lên đỉnh thì chịu thôi.

Max cấu hình (đổi CPU Core i9 5.0 GHz, 64GB RAM 2666 GHz, Radeon Pro 5600M 8GB HBM2, SSD 8TB, chưa kèm bản quyền phần mềm như Final Cut Pro X hay Logic Pro X) một chiếc MacBook Pro 16 inch sẽ có giá tối đa 6.699 USD. Nghe thì đắt cho một chiếc laptop, nhưng với dân làm đồ họa và sáng tạo, đó là chi phí thiết bị làm việc.

Trong khi đó với Mac Pro, Apple giới thiệu bộ SSD Kit mới cho người dùng tự mua về nâng cấp cho cỗ máy họ đã mua trước đó, chiếm một slot PCIe trên bo mạch chủ của máy Mac Pro, với dung lượng 1, 2, 4 và 8TB.

Theo TechCrunch
Đắt và chả đáng gì 😆
Cơ bản GPU mac có thế nào thì cũng chả game được.
@Yuri Mikami hihi^^ Ừa thủ TXP cũng hay nói mấy câu vớ vẩn như thế này 😒😕
@Yuri Mikami hihi^^ Phải đăng nhập để like cho pác =)))
@Lê Phú Khương Làm gì đã like đâu, xạo ghê.
@Yuri Mikami hihi^^ Nãy bấm 2 lần nó bị unlike =)))
Thừa tiền vẫn sẽ không mua MAC. Kiểu như đi tán cave mà tưởng mình hot girl vậy đó. Đẹp mã bên ngoài chứ bên trong thì nát vailon. Chả dùng được vào việc gì ngoài ngắm
@quyett92 Có máy tính mà chỉ biết ngắm thì tiền đút mồm còn ko có nói gì thừa tiền để mua Mac
@quyett92 Đùa hay thật vậy mình xài bao năm nay có sao đâu😀
@quyett92 Công ty tôi 80% là Mac, chả dùng dc việc gì nên năm ngoái doanh thu có 90 tỉ. Bạn dùng máy khác làm được việc nên chắc giàu lắm nhỉ?
@quyett92 =)))) nói gì vậy ông 😆 xài đồ ngon quá à
"Nghe thì đắt cho một chiếc laptop, nhưng với dân làm đồ họa và sáng tạo, đó là chi phí thiết bị làm việc."
Thật sự câu này dùng bao nhiêu năm rồi, nhưng em nghĩ đến bây giờ thì có quá nhiều sự lựa chọn thay vì áp đặt ngành đồ họa là phải macbook. Bản thân công việc của em có thể chỉ là 1 phần nhỏ trong ngành đồ họa, nhưng sau 1 đời 15inch 2018 dở dở ương ương thì em về với 1 con máy windows bằng nửa giá vẫn tung hoành ngang dọc chẳng ngán gì. Còn nếu số tiền mình bỏ ra để cho thương hiệu, với gia công thì thật sự em thấy hơi quá.
@ShunYoh Ùm làm mảng nhỏ thì nên phát biểu nhỏ thôi bác ạ =)))
@Nguyễn Lê Anh Thư Tại có câu nói ở trên của mod nên em mới trích ra để nói tới trải nghiệm bản thân thôi ạ, nào dám đao to búa lớn gì đâu bác :X
@angle_squall Có biết dân lập trình xài mac os vì cái terminal ko vậy. Sau này win 10 học hỏi mới đưa linux lên win 10. Ở đó mà mua mac cài win. Mua mẹ lap win ko sướng à =))))
@[Zeus] Bạn chưa nghe dân code xài mac os vì cái terminal tốt à. Sau này microsoft sợ mất bánh ăn nên cắn răng đưa linux lên win10 đấy!
Vài bữa chuyển qua ARM... giá hạ mua về chạy Windows cũng tốt

Đùa xíu
Thêm 700usd cho lựa chọn 5600M 8GB RAM hahaha gắt quá gắt
@cuhiep Với bác Hiệp 3 cái đồ yêu này có đáng là gì 😬
@cuhiep Rẻ chán nếu so với Vega 48 trên iMac nhé boss. Dân iMac còn phải thèm thuồng....HBM giá thành sản xuất khác gđr6.
Nghỉ chơi với Nvidia phụ thuộc mỗi AMD là sai lầm, thôi các bạn iFan tự biện minh sau này Apple tự làm GPU còn mạnh ngon hơn cả Nvidia với AMD đi.
@centernc Đâu ai biết AMD lấy Apple bao tiền đâu, chỉ biết Apple lấy của người dùng 700 đồng thôi
Nhìn cái giá bằng luôn 1 con VGA cho PC nhà mình =))
Cũng đc nhưng ko chơi với nvidia thì hơi chán 😔
Lên 5600M thì xoè thêm 700 usd moá haha, vờ lờ.
Sao lại cứ áp đồ họa vào nhỉ, Cty em mình làm đồ họa, họa chăng được mấy em gái dùng Mac, còn trên công ty 100% toàn dùng windows và màn Dell.
Mình đồng ý Mac thực sự rất tốt, nhưng nếu có tư tưởng mua mac để làm đồ họa thì không nên. Đồ họa cũng có nhiều loại nữa
@iamcuong Có câu nào kêu làm đồ hoạ là phải mua Mac đâu nhỉ?
@kEn ViP .
@iamcuong Quá đúng. Macbook pro mà render 3d chỉ có như lò nướng 😁
@iamcuong Mac mạnh về đồ họa là cũng không sai. Tuy nhiên giá lại quá cao. Trong khi đó chỉ với 60-70% giá đó có thể mua windows mạnh cũng ngang ngửa.
@Darklord.Py Nó kêu làm đồ hoạ là "phải" mua???? Chữ nào mang yếu tố bắt buộc vậy???
Đắt là có lý do của nó
Tên là 5600M nhưng lại tận trang bị 40 CU giống 5700 XT trên desktop.
Xung nhịp thì thấp hơn bằng 2/3
Và đặc biệt nhất là con card Navi đầu tiên của AMD trang bị bộ nhớ HBM2 8GB thay vì chỉ là GDDR6.
dân đồ hoạ dựng phim sướng thiệt cứ là đón đầu công nghệ
@Jinnie KTL ok! đúng đó
Render film thì máy bàn thôi. Laptop như Macbook đang render xập nguồn.
@nguyenly2016 thiệt là lại xạo nữa rồi, tinhte này thanh niên không điều kiện đều có thể phán như đại gia. Đó là cái hay của bình luận trên mạng.
@nguyenly2016 Lại xộn lào
@nguyenly2016 Nguyên công ty xài Mac chưa cái nào xập hết 😔((
@nguyenly2016 Không cắm điện như máy bàn thì ren một hồi nó der ra hết pin, sập nguồn đúng rồi. Chẳng riêng Macbook mà máy nào cũng vậy. 😁
lap chơi game 😆
lên 5600m mạnh hơn 75% nhg vẫn dùng cục 96w ?😃. Con 5500m trc đây cũng đã p giảm tdp để vừa 96w r thì con này thọt ntn nữa 😃)
@quyetbuu991 Ko có ý kiến gì lại tỏ ra nguy hiểm à. Mua máy phục vụ mình chứ ngẫm vớ vẩn làm méo gì cho mệt xác.
@camzhin Mình k ý kiến gì về việc mua hay không mua.
Nhưng khả năng biện luận của bạn quá kém khiến mình muốn chửi bạn NGU. Nhưng như thế thật là mất lịch sự nên thôi.
Thế thôi, làm gì mà căng bro.
@quyetbuu991 Nói chung vẫn méo đưa ra được 1 cái ý kiến cụ thể nào mà đi chửi người. Thế mới nói lợn thì vẫn chỉ có thể éc éc mà thôi dù nó có ngoi lên tinh tế và cố tỏ ra nguy hiểm hay lịch sự đi chăng nữa.
@camzhin Vấn đề là bro đưa ra cái ý kiến nó ... quá khiến e không muốn phản biện. Bro hiểu không?
E đâu rảnh mà ai ai e cũng đôi co được. 😃
700$ cho cái cạc, kinh vãi
Cái giá thật gắt, ko dành cho người mua để giải trí 😆
Quá Pro cho cái giá
Macbook dành để lập trình và in ấn chính xác cao chứ đồ hoạ j, con win nửa giá làm cũng ko thua kém j.
@ricky0090 Ít nhất Mac nó ổn định và không bị mấy cái lỗi vỡ vẫn phải đi hỏi khắm xứ như vầy ạ =)))
Screen Shot 2020-06-16 at 16.45.50.png
@khungtanthoi Ủa thế ông tưởng tôi đang nói nghĩa đen à 😆)
@Nguyễn Lê Anh Thư Có cần phải đi tìm hồ sơ cá nhân vậy ko bạn. Với lại tôi kết nối máy nhà với công ty qua cục chuyển của HP thôi. Nó là vấn đề tương thích chứ cũng chả phải lỗi.
@camzhin Ko thể so sánh như bạn được. Nói thẳng ra nhiều người xài đồ họa trên máy Mac rồi cứ nghĩ là làm đồ họa thì phải là máy Mac, là số 1. Nhưng thật ra làm đồ họa cơ bản trên máy mac thì được, chứ còn làm đồ họa trong các ngành như kiến trúc, kỹ sư thì làm trên Mac dở ẹc, thậm chí còn ko thể làm được. Nhiều người cứ nghĩ đồ họa là gói gọn trong mấy cái làm chính sửa ảnh, hiệu ứng, vẽ logo hay sao ấy. Về làm đồ họa máy Mac ko thể so được với máy win. Những cái khác ko bàn đến nhưng tuyệt đối đồ họa thì máy Win làm tốt hơn nhiều.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019