Apple nhận bằng sáng chế cảm ứng không cần chạm và đo nhịp tim trên điện thoại

TDNC
26/12/2013 4:20Phản hồi: 114
Apple nhận bằng sáng chế cảm ứng không cần chạm và đo nhịp tim trên điện thoại

Apple vừa được cấp thêm hai bằng sáng chế tại Mỹ, một cái liên quan đến cảm ứng không cần chạm và một cái liên quan đến chức năng đo nhịp tim dành cho smartphone. Công nghệ màn hình cảm ứng không cần chạm đã có từ khá lâu và được nhiều hãng như Sony lẫn Samsung ứng dụng trên các máy Android của họ, tuy nhiên có vẻ như Apple muốn làm một cái gì đó tốt hơn. Còn chức năng đo nhịp tim có lẽ sẽ phù hợp với một chiếc đồng hồ "iWatch" hơn là iPhone.

Bằng sáng chế đầu tiên (mang số hiệu No. 8,614,693) mô tả cách chúng ta chỉ cần có thể tương tác với màn hình điện thoại mà không cần phải chạm tay vào (đầu ngón tay cách màn hình một khoảng cách nhất định). Trước đây chúng ta từng thấy chiếc Xperia sola của Sony đã có tính năng này. Ngoài ra, các máy Galaxy Note 2, Note 3 và những chiếc Note lớn hơn của Samsung cũng có chức năng tương tự dùng với bút cảm ứng. Về phần Apple, có thể hãng sẽ cải tiến chức năng này bằng cách bổ sung thêm tính năng điều chỉnh độ nhạy để nó phù hợp với cả những người bị run tay.

Bằng sáng chế thứ hai (No. 8,615,290) nói về việc hãng sẽ tích hợp một thiết bị đo nhịp tim vào smartphone để máy đọc được nhịp tim của người dùng. Hiện nay trên thị trường đã có sẵn khá nhiều phụ kiện đo nhịp tim dành cho iPhone nhưng chúng hơi bất tiện. Trên App Store cũng có các phần mềm đo nhịp tim nhưng chúng không mấy chính xác. Thử nghĩ nếu Apple tích hợp chức năng này vào một chiếc đồng hồ đeo tay thì sẽ hợp lý hơn vì đo nhịp tim từ mạch ở cổ tay sẽ có độ chính xác rất cao, đồng thời củng cố thêm tin đồn về việc Apple sẽ giới thiệu iWatch trong một thời gian không xa.

114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chúc mừng Táo có thêm vũ khí mới..
ok.khi nào có.cầm IP lên dí vào ngực gấu mà đo nhịp tim lúc mình đang tỏ tình với nàng.....cùng lắm thì con IP bay ngay vào mặt thôi có sao đâu.😁
vitamin_a
ĐẠI BÀNG
10 năm
@seaphantom Quá lãng phí. Đo luôn bằng tay cho nó..... Tiện 😆
@seaphantom Thím đo nhịp tim hay chụp hình macro vậy mà sợ đt bay :D
Không dùng tay mà không chạm vào màn hình thì thao tác cũng khó mà chuẩn lắm, nhất là chơi Candy Crush 😁
@kenny81_hp :Dk cần chạm thì dùng cho tính năng khác chứ đâu phải thao tác như cảm ứng chạm bt đâu mà đời chơi candy rush bằng cái cảm ứng đó. bác k biết cái cảm ứng đó trên S4, note 3, Mega 6.3 à ?
fbboyz93
TÍCH CỰC
10 năm
quá nhọ.mod bổ sung là cảm ứng k cần chạm có trên cả s4.mega.....
Hy vọng với những bằng sáng chế này Apple sẽ áp dụng ngay cho các sp của mình chứ không phải chỉ là patent troll.
Cái này note 3 ( có thể dùng bút hoặc tay ) và s4 ( s4 không hề xài bút nhé ) mình xài hoài rồi. Sao giờ lại bị apple đăng ký bq nhỉ
@quangk137a nói chung là cty nào đó có đăng ký hay ko thì tinhte.vn ko cần biết chỉ biết táo có hay ko đăng ký thui bạn ah
@quangk137a Quan trọng là những sáng chế đó có còn hữu dụng không thôi. Ngồi đếm thì những công ty nào ra đời lâu hơn hoặc nhiều ngành nghề hơn thì nhiều sáng chế hơn.
Tuy nhiên, điều đó không đồng nghĩa với mạnh hơn. 1 nghìn gươm đao không thế nói là mạnh hơn 20 súng máy về độ sát thương được.
lion922
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnstockguru Ko biết có mạnh hơn hay ko nhưng bằng sáng chế của đám IBM, Moto, SS đều thuộc dạng cơ bản, nền tảng cho mọi thứ đấy. Vì nó là bản quyền cơ bản nên chả đi kiện được thôi. Còn thằng Apple mà chú thờ chỉ có mấy bằng sáng chế kiểu khôn lõi học lõm rồi xách đi kiện nhãm thôi 😁:D
@vnstockguru thì sao bác, Sony, SS ra 1 năm rồi, nó nghiên cứu và thử nghiệm, sản xuất cũng trước đó phải vài năm, chứ có phải có ý tưởng là ra sản phẩm ngay đâu.
Có vấn đề gì ko bác?
toidq
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao một sáng chế đã được áp dụng trên sản phẩm của bên khác với cách thức tương tự nau là vẩn có thể đăng ký được vậy.
@toidq Áp dụng thì đâu gọi là sáng chế bạn, bạn có quyền đăng kí sáng chế với công nghệ khác thôi, cùng 1 tính năng nhưng kg phải thằng nào làm cũng là công nghệ đó.
@toidq thế mới nói. nó được chống lưng mà 😁
@toidq tuy giống nhau về chức năng nhưng cách chế tạo, sáng tạo khác nhau nên vẫn có bằng sáng chế bác àk
toidq
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Trai_rong_kaka Cảm ơn bác, nhiều khía cảnh của vấn đề nhỉ? Thế mà nhiều bạn cứ thấy cái gì giống giống nhau cái là phán ăn cắp, ăn cắp.
Táo dk xong lấy ra kiện SS với sony vì ăn cắp ý tưởng và cũng có cái để chứng minh táo dẫn dầu trong công nghệ cảm ứng ko chạm😆 mặc dù nó đã dc ứng dụng từ thời napoleon nào đó rồi.
Haha. Đúng ra phải đk liền.
Rất tin tưởng, những gì Apple công bố và tích hợp trên sản phẩm của mình cho công nghệ mới, Chứ không như mấy anh kia, cái anh gì tối nào, cũng siêu phẩm cũng super trên TV mà cái nắp lưng da cũng đi làm giả 😁
@paikodo nhớ ko lầm có thêm cái chiếu và nền gạch men rất... @@
@damon88 Chứng tỏ cái Apple Map ngon, xài nhiều đến nổi nhàu nát cũ kỹ thế này😃
@phaikodo ku này, nhảm quá, làm ơn để anh yên
các bạn ở trên có 1 số thắc mắc là vì sao đã có ng xài rồi mà apple ây giờ mới đăng kí nhưng vẫn cho nhỉ
trả lời, tuy nó cũng gọi là cảm ứng ko cần chạm nhưng có thể cơ chế hoạt động nó khác nhau nên vẫn đăng kí dc (cũng ko loại trừ là giống nhưng 2 anh kia ko có đi đăng kí, nhưng chắc trường hợp này ko thể xảy ra vì trong 2 anh kia có thím sam cái gì cũng đi đăng kí hết nên giống sẽ ko tới lượt táo đi đăng kí 😁)
@Mr Prince Bạn nhầm. Đây là nhận bằng sáng chế. Nó đăng ký thì chắc từ lâu lắm rồi.
@vnstockguru ừ nhỉ, từ lúc đăng kí tới lúc cấp bằng nó cũng hơi bị lâu
chắc trước kia chưa có bằng nên chưa kiện dc 😁
nhưng mà nếu vậy thì sao apple ko xài sớm nhỉ? hay là sợ bị bỏng tay trên rồi bị kiện :D
@Mr Prince Apple nó ra chắc là phải rất tốt so với phần còn lại, tính tương tác cao.
Nhiều cái, do hạn chế về công nghệ, môi trường hoạt động nó chưa phát huy được hết công năng mà Apple nổi tiếng với tối ưu hoá phần cứng và phần mềm mà. Ít tính năng của nó vô dụng hay làm màu khi ra mắt lắm. Hãy chờ xem.
Giống như 3G ko đưa lên iPhone 2 ấy vì lúc đó chẳng có nhà mạng nào chịu nhiệt được nếu iPhone được sử dụng nhiều (tải full trang web mà).
AnhTV.
TÍCH CỰC
10 năm
cái này apple đăng kí bản quyền từ năm 2010 mà :eek:
@Xperia. ủa, thiệt vậy àk, ko lẽ hơn 3 năm mới cấp cái bằng @@
"Apple muốn làm một cái gì đó tốt hơn. Còn chức năng đo nhịp tim có lẽ sẽ phù hợp với một chiếc đồng hồ "iWatch" hơn là iPhone."
Bằng khả năng của mình làm những cái đã có hoàn hảo hơn vẫn là cách của APPLE !
Không như ... ??????
@Nokfev Mình đã hiểu từ " KHÔNG NHƯ..." của bác rồi 😁
@Bruce Wayne USA Bằng khả năng của mình làm những cái đã có <=> gần hoàn hảo !;)
Đồng hồ mà đo nhịp tim thì quá chính xác rồi,mỗi tội là phải đeo chặt mà đeo chặt thì rất khó chịu :oops:
Đầu năm ngoái ở pico bày cái Samsung điều khiển tay cách mấy m, thấy cũng hay vì vẩy tay là chuyển kênh, nhưng đắt lắm, thời điểm hiện tại mua phí tiền.
Chỉ có Táo mới làm được những kỳ diệu
le1707
TÍCH CỰC
10 năm
@duytd152 oops.....
olamo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình nghĩ đây là bước đăng ký để về sau giả sử APPLE có ra thiết bị đeo tay (connect with fone) sẽ tiện hơn. chứ FONE có phải lúc nào cũng cầm nắm suốt được đâu.
Hi vọng sẽ là sản phẩm đặc biệt & khác biệt với các hãng khác .
luudinhtoan
ĐẠI BÀNG
10 năm
sắp tới anh em nào có triệu chứng tim mạch mua về sài đo tim mạch mọi lúc mọi nơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019