Apple ơi, đừng bỏ dòng iPhone mini nhé!

Pnghuy
20/3/2022 9:43Phản hồi: 187
Apple ơi, đừng bỏ dòng iPhone mini nhé!
Đó là tiêu đề của một bài viết trên The Verge. Chúng ta đã nghe nhiều tin đồn về việc Apple sẽ ra mắt 4 chiếc iPhone 14 ở mùa thu năm nay, theo Ming-Chi Kuo thì iPhone 14 sẽ có 2 phiên bản kích thước là 6.1" và 6.7". Tức là chúng ta sẽ không còn phiên bản mini 5.4" như iPhone 13 hiện tại nữa và với mình hay Sean Hollister của The Verge hay của rất nhiều người dùng ngoài kia đều không mong muốn Apple sẽ bỏ dòng iPhone mini.

Review iPhone 13 mini: Sẽ thật tiếc nếu như Apple không làm thêm bất kì chiếc iPhone mini nào nữa

iPhone 13 mini năm nay pin có tốt hơn năm ngoái không? Màn hình nhỏ vậy rồi dùng có sướng không, có nâng cấp gì so với 12 mini năm ngoái không? Đó hẳn là hai câu hỏi mà anh em đắn đo nhất khi ngắm nghía chiếc iPhone 13 mini này.
tinhte.vn

Mặc dù nhiều người dùng bây giờ thích một chiếc điện thoại to và về nếu xét đơn thuần về mặt kinh doanh, iPhone mini không phải là dòng điện thoại mang lại nhiều lợi nhuận. Nhưng theo Sean thì tại The Verge đã có 11 người mua iPhone mini và 7 người trong số đó đồng ý rằng thế giới smartphone màn hình lớn hiện nay có thể "giết chết" iPhone mini.

Nhiều người ngoài kia vẫn thích một chiếc điện thoại có thể điều khiển bằng một tay và xét riêng tại thị trường Mỹ, iPhone 12 miniiPhone 13 mini là hai chiếc điện thoại nhỏ gọn duy nhất hiện tại mà có thể mua được. Xperia 5 III vẫn to hơn iPhone dòng mini, Galaxy Z Flip3 tuy có thể gấp gọn lại và nhét gọn trong túi, nhưng khi sử dụng nó như một chiếc điện thoại thì nó vẫn lớn hơn iPhone mini. Đặc biệt những chiếc điện thoại đó đều có giá từ 1000 USD, trong khi iPhone mini chỉ từ 700 USD.

Sean đang sở hữu Pixel 4a và vợ anh sử dụng iPhone 13 Pro thì cả hai chiếc điện thoại này cũng không phải là sự thay thế khả thi cho dòng iPhone mini, vì cả hai màn hình của hai thiết bị này đều quá lớn. Mình cũng từng sử dụng Pixel 4 trong một thời gian và thực sự tấm nền 5.7" của nó vẫn hơi lớn so với iPhone 13 mini mình đang dùng, vốn chỉ màn hình 5.4" rất vừa vặn và dễ dàng sử dụng bằng một tay.

Nếu những gì Ming-Chi Kuo dự đoán là đúng (mà ít khi ông này nói sai) thì Apple đã hoàn tất kế hoạch cho sự nâng cấp của dòng iPhone năm nay, và sẽ không còn cơ hội cho dòng iPhone mini nữa, hoặc iPhone mini sẽ có một kế hoạch khác.

Như dự đoán của Ming-Chi Kuo, iPhone 14 và 14 Max sẽ vẫn sử dụng SoC A15 Bionic, còn iPhone 14 Pro và 14 Pro Max sẽ dùng A16, lần đầu tiên chúng ta thấy dòng iPhone chính của năm đã bị phân hóa, dòng thường sẽ sử dụng SoC cũ, chỉ có dòng Pro sử dụng SoC mới mà thôi. Dựa vào điều đó, nếu Apple mang iPhone mini quay lại vào năm 2023, có thể nó sẽ có một cái gì đó mới, như một SoC mới có thể giúp cải thiện thời lượng pin.

Hoặc Apple có một kế hoạch xa hơn, lấy thiết kế của iPhone mini để giới thiệu chiếc iPhone SE mới, vốn cũng là một chiếc điện thoại đặc biệt. IPhone SE đầu tiên năm 2016 được lấy thiết kế từ iPhone 5s 2013, iPhone SE 2020 lấy thiết kế của iPhone 8 năm 2017.

iPhone SE luôn là một chiếc điện thoại nhỏ gọn, cầm nắm dễ dàng nhưng kiểu dáng hiện tại của iPhone SE đã quá cũ kĩ, vì vậy, iPhone mini có thể biến thành iPhone SE cũng là một ý hay.

The Verge cũng nhấn mạnh rằng, sẽ là ngu ngốc nếu chúng ta mong chờ Apple mang lại iPhone mini quay lại vào năm nay vì những gì gọi là về chuỗi cung ứng linh kiện đều đã được lên kế hoạch cả rồi. Có thể hiểu được vì sao năm nay lại có iPhone 13 mini, vì đơn giản là iPhone 12 mini bán không tốt và linh kiện có thể vẫn còn nhiều.

Cuối cùng, dù vì lí do gì đi chăng nữa mà không có iPhone mini trong năm nay, cũng mong rằng Apple sẽ không khai tử nó, vì nhiều người vẫn thích dòng iPhone mini này, mọi người (hay cả mình) đều vẫn sẽ hài lòng với iPhone mini hiện tại, miễn là pin nó không quá yếu qua thời gian. Apple hãy lắng nghe người dùng, mang đến những gì họ mong muốn, không phải giết chết nó vì lợi ích nào đó.

Quảng cáo

187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuẩn, mình cũng kết dòng mini và mua nó ngay khi iphone 12 vừa ra mắt. Dùng từ đó tới giờ chưa bao giờ hối hận
moon3002
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ductiennguyen1985 me too
@ductiennguyen1985 Mình cũng vừa quăng 1 con Mini đi và từ đó chưa bao giờ hối hận.
@p700i xộn lào ko có gì zui chúng ta ko nên xộn lào
@legiabao95 Kích thước 11 pro vừa vặn hơn Mini. Dùng 1 tay vẫn thoải mái, mình còn trả lời tin nhắn 1 tay trên 11pro luôn. Kích thước này vẫn có thể giải trí được mà ko cảm thấy quá khó chịu. Chứ mini thì thôi, nghe gọi nhắn tin thôi chứ xem ảnh hay video trên đấy thì thua.
Apple làm kinh doanh, nếu thị phần của Mini bèo bọt, khó sinh lợi thì họ cho ra đi thôi
@hoangtien123 Từ điển nó có thì dùng
@hoangtien123 bonus cho bạn thêm mấy từ nữa: đám, chúng, hội, lũ.
Cười ra nước mắt
@hoangtien123 đã report, tạm khóa mấy hôm nhé
yellowcard
TÍCH CỰC
2 năm
Bỏ là đúng, dòng mini giờ còn đc mấy ai dùng nữa, màn hình bé tí pin thì quá tệ.
Người ta làm kinh doanh xem doanh thu số liệu ko ăn thua thì mới bỏ chứ có phải thích là bỏ à
yellowcard
TÍCH CỰC
2 năm
@somaek✅ Tôi đang xài iPhone 13 Pro Max bạn ạ. Không có nhu cầu dùng điện thoại mần hình nhỏ
yellowcard
TÍCH CỰC
2 năm
@legiabao95 Đúng vậy, tôi tham chiếu với anh em bạn bè công ty và gia đình thì hầu như toàn dùng iPhone 6.1 inches với dòng Pro Max 6.67 inches
@yellowcard Mình đang xài song song 12pmx và 13pmx. Dự định sắp tới sẽ sắm thêm em 13 mini để thay thế 12pmx . Cầm 2 cái bự khá là cồng kềnh, bỏ trong hộc xe hơi cũng vướng víu

13mini cầm 1 tay nó nhẹ nhàng, sướng gì đâu. Nó vẫn có phân khúc khách hàng riêng chứ ko phải ế đâu bạn.
@yellowcard @yellowcard: Mình nghĩ ai mà hạn hẹp về tiền, vài năm vắt ví mới đổi 1 con điện thoại thì cứ ngon bổ rẻ mà xúc, 1 số tiền bỏ ra phải mang lại nhiều tính năng, làm được nhiều việc càng tốt. Thành ra ko nên mua con iphone mini, vì nó nhiều tiền mà màn hình nhỏ, trong khi mình chỉ có chừng đó tiền & mình muốn nhiều hơn nữa ở mỗi lần bỏ tiền này. Giống như mua xe oto cũng vậy, cả đời mới mua được 1 chiếc, nên cứ xe Hàn mà tán, vì 1 số tiền bỏ ra mà giấy tờ nó có nhiều tính năng.
Chắc sẽ tái sử dụng cho dòng SE
@QXPro Hi vọng là như vậy <3
Aitken
ĐẠI BÀNG
2 năm
@QXPro Hi vọng bỏ luôn cái tai thỏ mà lên luôn đục lỗ viên thuốc. Ngán cái tai thỏ vl
magaten
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì đang mong Apple bỏ dòng mini, để đưa giá bản non-Pro về giá cũ như thời iphone 11. Tự nhiên ra mini xong bản non-Pro cũng tăng giá luôn, nhảm nhí hết sức
@magaten Lạm phát làm gì mà giảm giá đc bạn
magaten
TÍCH CỰC
2 năm
@nightwish47 Bạn có thể tham khảo liên kết này để biết giá iPhone qua các đời: https://mashable.com/article/size-and-price-of-every-iphone-ever-released Có thể thấy là phiên bản rẻ nhất mỗi khi Apple ra sản phẩm mới, từ iPhone 4->13 chỉ tăng có $50 (từ $649 -> $699), mức tăng này không đáng kể, nên không thể nói là do lạm phát gì cả.

Từ đời XR, 11 thì đây là 2 mẫu bán chạy nhất của Apple. Muốn tăng giá một cách chính đáng thì từ đời 12, Apple ra dòng Mini để lấp vô giá rẻ nhất ($699), rồi bản Non-Pro tăng thêm $100 mà chẳng ai phàn nàn gì. Nếu không có bản Mini, thì bản lấp vô giá thấp nhất là 12/13 thường.
@magaten Theo nghiên cứu của Self Inc dẫn bởi MacRumor thì giá iPhone đã tăng 80% từ 2007 tới giờ. LMG cũng có 1 video nói về vấn đề này. Cho nên mình mới đi đến kết luận là cho dù có hay không có bản mini thì giá vẫn sẽ tăng mà thôi.
Tuy vậy mình cũng xin phép đồng ý với bạn lạm phát không phải nguyên nhân chính. Vì theo nghiên cứu của Self Inc nói trên, giá máy duy trì trung bình 1.23% GDP của Mỹ.
@magaten Xác nhận điều này, nhưng mong Apple giảm giá hơi khó 😄
@nightwish47 Ủa bác nói gì kì thế bao nhiêu năm lương bác tăng không xăng tăng k , mà đòi ip k tăng giá ,, tiền lương nhân viên mỗi năm đều tăng k tính trên giá thành sản phẩm thì lấy gì trẢ mình đi làm từ 2014 giờ lương so với lúc đó tăng 1000% rồi
Cùng nhau, chúng ta hãy khóc thật to, thật thảm thiết để Apple suy nghĩ lại và ra mắt iPhone 14 mini vào tháng 9 năm nay.
tychuotpk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Team B và vâng thấy bài nào apple là mày lại vào cắn, như thể, bãi c.ứt nào cũng có dấu răng mày. Thằng loser
@Team B Khùng
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@tychuotpk Mình trung lập, bạn nói thế chả khác nào cái gì liên quan tới Apple đều là bãi ...
Điện thoại Mini nhưng giá Pro Max thì thôi xin
danh hoà
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ở đâu đó tôi đã từng đọc được những câu nói nói về sự tài giỏi của apple về chuỗi cung ứng, về giải quyết tồn kho. Người ta nói apple rất giỏi về quản lý chuỗi cung ứng, quản lý nguồn hàng, quản lý tồn kho để có thể giảm thiểu tồn kho gần với mức 0. Nhưng sau khi iPhone SE 2022 ra mắt, tôi chắc chắn rằng linh kiện tồn kho của apple rất là khủng khiếp.
danh hoà
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MID217 Thực ra ý mình là cà khịa apple thôi chứ không phải là nghiêm túc bàn đến chuyện tồn kho lk của apple.
@danh hoà Nó tồn thì tồn 1 đời là con Se2020 thôi! Tồn kiểu gì để 5 năm thế??? Bà hàng xón nhà bạn có để cái gì k bán được mà để 5 năm trong nhà k ? Chi phí Apple là bến bãi kho, vận chuyển? Nhà bà hàng xóm của bạn có mất chi phí kho không?
T nói chuyện trẻ con còn bạn là thằng người lớn nhưng k có suy nghĩ bằng đứa trẻ con nữa !
Doanh số ip8 nó thế nào mà ô bảo tồn đồ đủ để làm ra vài triệu đến vài chục triệu con SE2020 như thế ?? Hay là Apple tồn vỏ nên bỏ thêm tiền mua ram pin màn xong nhét chip vào!
Bạn có bán hàng k 😆 k bán hàng thì deo biết là đúng! Tiệm tạp hoá nhỏ lẻ, đồ hết hạn báo bọn cấp nó mang về nó đổi đồ khác! Chứ bạn nghĩ bán gói bim bim cái bánh mì hạn 1 tuần k bán được thì vứt đi ấy hả???
K bằng đứa con nít!
@Xém Đẹp Trai77 Ế thì cũng chạy hơn flagship android hãng khác, ế với ae nhà nó thôi! Con 8 doanh số cao vcc mà ở Vn ế sml phải ngừng kinh doanh xong các thánh ngáo ngơ cứ nghĩ Apple ế =))
Nó ra con xr nó đã có kế hoạch dừng bán 8 rồi! Nó sẽ tự cân đối được hàng! Nó ra con SE1 bán ngon thì nó triển tiếp vì giá đó vẫn nhiều khách! Thế tại sao lại k tận dụng dây chuyền cũ để làm ra mấy cái con đó để bán mà lắm ô nghĩ linh kiện Apple ế từ ip8 đến giờ vẫn còn 😆
danh hoà
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Double D Bác có bằng chứng gì để khẳng định là nó không tồn kho đến bây giờ? Còn bác nói apple không sx thì lấy gì tồn kho là bác sai quá sai rồi. Bác khẳng định là không sx nên không có tồn kho xong bác lại đi biện luận là nó không thể tồn kho lâu được như vậy. Thấy vô lý chưa. Câu trước câu sau chống nhau à.
Nhóm còn lại sẽ nói ngược lại ! 😆)
Nói chung có thêm dòng này còn hơn là ko có. Hy vọng Apple cũng ko bỏ.
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
2 năm
Bỏ ở Việt Nam! Thôi 😆)
@Jinnie KTL Việt nam ham to
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
2 năm
@Jen Minh Tri to nhất và mắc nhất =)) nên nghèo nhất
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
Mình cũng thích đt nhỏ. Đt giờ quá to
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@Ngoknc giống mình nè. Mấy đứa nhóc gần nhà toàn chê mình xài đt bé tí, còn bảo đt nhỏ chụp hình không đẹp bằng iphone 13 =))))
@somaek✅ em dùng 11pro, cũng nhỏ gọn mà cứ bị khịa với con xsmax hoài 😁 (do em hông có show mặt sau, chỉ để mặt trước thôi)
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@legiabao95 Trẻ trâu chúng nó mới khịa. Làm ra tiền. Mua thẳng luôn. Thích máy nào xài máy đó thôi. Đt cũng là công cụ thoai. Nên nghĩ vậy cho nhẹ nhàng nha
mình thích nhất dòng mini và đã mua ngay 12 mini khi ra mắt, cảm giác cầm nhỏ gọn và nhẹ rất thích, hy vọng apple đừng bỏ
mrttt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mochi-mochi pin trau k p
@mrttt mình không chơi game, còn lại dùng bình thường, pin dùng 1 ngày (24 tiếng)
GariNguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Họ ko bõ: mà là dời lịch: ví như 2 năm ra một con: giống kiễu bọn Xr Se thôi: vỳ nhu cầu quá ít
@GariNguyen mình nghĩ thế cũng được, thực chất không ra con mới nhưng hạ giá con 13mini cũng chẳng vấn đề gì. chip A15 có dùng vài năm nó vẫn mượt mà, chứ huống gì 2 năm. rồi cả những thông số khác như camera vẫn còn rất tốt. bỏ thì phí hơn là giữ lại nhưng 2 năm đổi mới 1 lần.
Richard Yang
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình luôn sở hữu 2 điện thoại: Android to và Apple bé. SE - Ip7 - SE2 - 12 Mini.
Sẽ thật buồn nếu Apple dừng sản xuất dòng mini vì mình có kế hoạch nâng cấp trong vòng 2 - 3 năm tới
@andree.young94 Chà, lão huynh giống tui rồi: iPhone 13 Mini và Vsmart Joy 4
@andree.young94 Có lẽ iPhone 13 mini là điện thoại mini cuối cùng, mua lẹ kiểu không kịp bạn 😄
Tôi đang bình luận từ iPhone 13 Mini cũng VỪA MỚI MUA
Cười vô mặt
David H
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bỏ cái cờ cờ
@David H
hipppo
CAO CẤP
2 năm
Ngày trước mình cũng luôn ước ao về một chiếc iPhone như chiếc mini này vì mình thích sự nhỏ gọn, cầm và đút túi quần jeans dễ dàng, dễ chịu.
@hipppo Theo thời gian bỏ hơn 15tr chỉ dc cái màn 60hz thì nó tù lắm .. mình trải nghiệm 12 13 mini 2 tuần khó mà nhai nổi nên đưa tụi em nó xài
@Bão Xì Phố Xã bỏ gần 40 củ xài 60Hz đây. Chả thấy kêu.
hipppo
CAO CẤP
2 năm
@tranvangiapcp Chưa bác ạ. Dùng hết đời iphone 5s là nghỉ từ đó đến giờ chưa dùng lại iphone. Một phần vì hiện nay giá iphone quá cao, một phần vì mình rất hài lòng với Galaxy S, giá hợp lí mà lại đáp ứng gần như mọi nhu cầu từ tính năng cho đến thiết kế.

Nói chung bây giờ dùng điện thoại thực dụng hơn ngày trước. Trước thì 1 năm thay 1 lần, giờ thì vài năm. Sau con 5S mình chuyển qua S7 dùng đc hơn 4 năm, sau đó chuyển qua S10 và vẫn đang dùng.
@hipppo dạ vì em hỏi câu này có lý do, nhìn thì thích nhưng trải nghiệm là 1 cái gì đó khác lắm, màn nhỏ đọc tin nhắn( zalo, line, skype) , mail rất khó chịu. theo ý kiến em, trong 4 mẫu mới ra thì ko nên mua bản mini.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019