Apple phải chấp nhận hình thức thanh toán khác, Epic phải bồi thường vì vi phạm hợp đồng

cuhiep
10/9/2021 17:45Phản hồi: 96
Apple phải chấp nhận hình thức thanh toán khác, Epic phải bồi thường vì vi phạm hợp đồng
Toà án vừa quyết định về vụ kiện giữa Epic GamesApple với các thông tin tóm lược như sau:
  • Apple không vi phạm luật độc quyền của Mỹ hay Bang California
  • Apple không được ngăn cản lập trình viên đưa nút hay link hay kêu gọi người dùng mua trong ứng dụng hay đăng ký… hoặc đại loại là chấp nhận một hình thức thanh toán khác bên cạnh trả cho Apple.
  • Epic phải trả cho Apple 30% số tiền thu được vì vi phạm hợp đồng với Apple. Cụ thể là Epic đưa lựa chọn kêu gọi người dùng thanh toán bên site của họ thay vì trên AppStore của Apple. (Epic đã vi phạm hợp đồng với Apple. Còn phán quyết hôm nay chưa có hiệu lực lúc đó).
  • Apple không bị buộc phải mở khoá cho tài khoẻn dev của Epic Games
  • Apple thông báo họ chiến thắng sau quyết định của toà vì họ không độc quyền và khắng định người dùng và dev chọn Apple vì sản phẩm và dịch vụ của họ tốt và cam kết App Store sẽ tiếp tụ an toàn và tin cậy.
  • CEO Epic thì thất vọng với phán quyết. Nói người dùng và dev đã không thắng hôm nay và Epic đang chiến đầu cho sự công bằng trong việc thanh toán mua trong app cho hàng tỉ người.
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng là luật kiểu Mỹ, toà hết sức vớ vẩn.
Hiiam2522
ĐẠI BÀNG
3 năm
@centernc - mobile có nhiều hdh nhưng chỉ có duy nhất một ios, tương tự thế giới có nhiều nước nhưng sẽ chỉ có 1 nước Việt Nam.
- nước Việt Nam chỉ có 1 chính quyền , tương tự ios chỉ có 1 apstore
- Việt Nam có luật pháp riêng muốn vào sống, kinh doanh... phải tuân thủ luật của VN dù đến từ nước nào đi chăng nữa, không tuân thủ sẽ bị trục xuất, xử phạt... tương tự muốn lên apstore phải tuân thủ quy định của apstore không thì sẽ bị đá đít khỏi apstore.
Như vậy mới là so sánh tương đồng.
- và có ai đi kiện VN vì chỉ có 1 chính quyền không?
@centernc Phát biểu tào lao. Chỉ chỗ nào coi
@Hiiam2522 - nước Việt Nam chỉ có 1 chính quyền , tương tự ios chỉ có 1 apstore
đọc đến đây ko muốn trả lời luôn, lãnh thổ Việt Nam tương đương với iPhone, chính quyền Việt Nam tương đương với iOS, còn hiện tại chợ siêu thị Việt Nam cả đống ko như iPhone có 1 App Store như thời bao cấp

XIN MIỄN TRẢ LỜI BẠN TIẾP VÌ BẠN QUÁ DỐT
Hiiam2522
ĐẠI BÀNG
3 năm
@centernc Nhớ đừng xóa comment để ae vào đọc và tự đánh giá nhé.
jk.y
TÍCH CỰC
3 năm
Ủa thì giờ Apple nó bị bắt phải cho phép thanh toán khác bên cạnh phải thông qua Apple rồi, thằng Epic còn muốn gì nữa mà bảo ko thắng nhỉ.?
@Hiiam2522 Bạn muốn tiện an toàn, bạn đánh gia AP tốt, bạn cứ xài. Người khác thì chưa chắc. Mình xài Paypal, Momo, Visa bình thường... chưa thấy vấn đề gì.

Ở đây, đa dạng phương thức thanh toán tức là mỗi phương thức là một sản phẩm, sẽ có cạnh tranh, mỗi một phương thức có nhiều cách lôi kéo người dùng: phần trăm, chiết khấu, khuyến mãi, tích điểm, v.v... Thằng nào làm không tốt, không ngon >>> OUT. Từ đó, nếu AP pay chất lượng tốt hơn thì giữ được chân KH, nếu kém hơn thì mất KH. Đó là quy luật.

Cái bài bảo mật, chống lừa đảo, hay riêng tư gì chẳng qua là một hình thức tiếp thị thôi! ai chứng minh?

Do đó, hãy để thị trường quyết định.
@secondagent Bạn ăn 40% cũng chẳng thằng nào kiện, nếu có một phương thức thanh toán khác cạnh tranh (ăn 3,9% chẳng hạn). AP bị kiện là appstore chỉ có một phương thanh toán và không cho gợi ý thanb toán khác.
Hiiam2522
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hktrung chính xác thì cái lý do thanh toán đó chỉ để bịp thiên hạ với cái lý do tốt cho người dùng và dev nhỏ thôi =)) giờ phán như thế này thì hết bài để bịp rồi thì buồn là đúng rồi.
Hiiam2522
ĐẠI BÀNG
3 năm
@D.lord mình chỉ đang nói đến việc sẽ không ảnh hưởng nhiều và cũng chẳng mang lại hiệu quả nhiều cho người dùng thôi. còn việc thêm lựa chọn thì cũng không có lý do gì để phản đối. ai thích gì xài đó thôi.
Giờ Apple phải chấp nhận hình thức thanh toán khác nhưng các nhà phát triển không giảm giá 15%-30% tương ứng thì ai mới là tham nhỉ?
hanpihoon
TÍCH CỰC
3 năm
@alittleduck ko giam gia hay khuyen mai no mua cua apple cho nhanh direct link lam gi cho kho
@hanpihoon mua ngoài rẻ hơn nha bạn, vì tiền đó đi thẳng về túi nhà pt ko bị apple cắt phế, đó là lý thuyết, còn nhà pt nó bán bao nhiêu thì tùy nó. ko có gì chắc chắn là nó rẻ hơn IAP của Apple.
Việc "đưa nút hay link" thì thực ra khác với việc phải chấp nhận hình thức thanh toán khác ngay trong ứng dụng lắm.
Apple thực ra là thắng trong cuộc chiến pháp lý này rồi.
@pikupi Đầy app dùng thanh toán bên ngoài từ đời nào. Netflix, Spotify là ví dụ cụ thể nhất.
Apple nó chỉ ko muốn có hệ thống thanh toán khác NGAY TRONG APP chứ nó có bắt CHỈ ĐƯỢC thanh toán qua nó đâu
Hiiam2522
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pikupi chỉ những cty to đã có sẵn cổng thanh toán thì có lợi thôi. chứ đối với những dev nhỏ thì cũng vẫn dùng api của Ap thôi vì việc quản lý 1 cổng thanh toán là vô cùng tốn kém cả về công sức lẫn tiền bạc. còn nếu dùng của bên khác thì vừa gây phiền cho người dùng và vẫn mất phí cho bên đó.
Hiiam2522
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Buy Bitcoin nó mà quyết tâm không mở lại tài khoản dev vĩnh viễn thì lại khóc ròng
Good. Mình ko chơi game quan tâm thằng Epic, nhưng từ nay app nào dẫn link mua ra ngoài mình sẽ mua qua link dev thay vì trả cho thằng Apple lol
Lonely08
TÍCH CỰC
3 năm
@Rainwalker Nếu thằng thanh toán bên ngoài nó không bẫy bác là được
@Lonely08 Một đống app scam trên store apple có refund đâu
@Carl Trong cuộc sống mình đâu chỉ mua hàng online trên app store b
Lonely08
TÍCH CỰC
3 năm
@Rainwalker Nếu gặp scam thì chắc bác mất hết luôn rồi quá, nếu mà thanh toán qua trung gian ý
Muốn lấy tiền thì nó phải biết số thẻ hoặc tài khoản ngân hàng. Thông qua apple thì nó không biết gì hết
Mình chưa bao giò bị app scam bao giờ nên mình không biết nhưng mình đòi được tiền cho ông già mình mấy lần luôn khi mà game nó lấy tiền
Với mình thì mình sẽ chọn thanh toán trực tiếp qua appstore. Thanh toán ngoài rồi lại add thêm account vừa mất thời gian vừa lo bảo mật. Thời buổi hack như ranh!
Carl
CAO CẤP
3 năm
Đã bảo Appstore chỉ như cái siêu thị, ai thấy kinh doanh được thì vào, không thì đi chỗ khác, mà nhiều thành phần cứ sồn sồn lên. Độc quyền cái cù lôi.
oldman20
TÍCH CỰC
3 năm
@Carl vấn đề là cả nc chỉ có 1 cái siêu thị bạn ạ, k vào thì đi chỗ nào
Cười ra nước mắt
Carl
CAO CẤP
3 năm
@oldman20 Còn store của Google lớn không kém mà bạn. Mà toà đã nói không phải độc quyền rồi là khép lại tranh luận được rồi nhỉ.
@Carl Cứ nghĩ như bạn sẽ đơn giản hoá vấn đề, các thánh cứ phán như đúng rồi, mẹ ngta mở ra kinh doanh, ko theo luật chơi mà cứ đi ngách để tăng lợi nhuận, mong thèn Apple cấm vĩnh viễn cái thèn Epic luôn đi chứ
@Carl Chiến thắng lớn nhất của apple đó là toà công nhận họ không đọc quyền. Thành công không phải là bất hợp pháp
Lonely08
TÍCH CỰC
3 năm
Bây giò sẽ có vài dịch vụ thanh toán bên ngoài ứng dụng cho dev sử dụng nhưng…
Phí thanh toán rẻ hơn? (Cho cả khách hàng và lập trình viên?)
Bảo mật thông tin khách hàng?
Có cần apple chứng nhận an toàn cho người dùng để có thể mở app trên app store? (Quay lại thế độc quyền?)
Còn khách hàng quốc tế, thanh toán bằng tiền nước ngoài thì sao? Chi phí có đội lên?
Vụ khiếu nại hoàn tiền chắc chắn có chỗ dễ chỗ khó
x.dung
TÍCH CỰC
3 năm
@Lonely08 lo ngại thực tế bác à
@Lonely08 Rất ít nhà phát triển có thể xây dựng được hệ thống thanh toán của riêng mình vì yêu cầu rất ngặt nghèo về an toàn thanh toán, còn lại nếu không dùng hệ thống của táo thì phải nhờ một trung gian thanh toán thứ 3. Vậy thì dev vẫn phải trích tiền cho trung gian thanh toán
Lonely08
TÍCH CỰC
3 năm
@nghaimin Thì mình đang nói tới trung gian thứ 3 đó
Phí chắc chắn phải rẻ hơn để cạnh tranh với apple nhưng mấy cái hại thì mình đặt dấu hỏi ở trên kìa
Lonely08
TÍCH CỰC
3 năm
@x.dung Mình đang nói thực tế đó bác.
Còn thực tế của bác là gì?
x.dung
TÍCH CỰC
3 năm
@Lonely08 là lo ngại của bạn rất thực tế đó. Mình đồng tình với bạn
apple said : tụi tạo tại ios thì tụi tao có quyền hưởng những thành quả tụi tao cố gắng
epic said : mày ăn nhiều quá rồi chia tao bớt đi , thì thêm có tí thôi mà
apple said : éo , lúc ký hợp đồng giờ tin lật lộng ak
epic : ừ thì sao , tao lật lộng đấy , mày làm gì được bố nào
apple : cút ra khỏi nền tảng ios của tao nhé
epic : tao thưa mày tới cùng
apple : ok , mày thưa tao hầu 😆)))
@Nguyễn Chí Danh Và con người ấy đã ra đảo và chưa thấy trở về 😃)
unite08
ĐẠI BÀNG
3 năm
một kết quả dễ hiểu và chả có gì bất ngờ.

Đọc comments thì thấy ai phản đối thì là những người đang sống ở VN và ko hiểu lắm về luật pháp Mỹ.
Đấy, mấy thánh vô phán nữa đi, cái thằng Long_xuyen_boy phán kiểu Ếch ngồi đáy giếng nữa đi, ngu dốt mà phán như đúng rồi, thanh niên này chắc lương trên 3tr đấy😂😂
Sân chơi này là của tao, luật chơi này là của tao, ko đồng ý thì phắn, ko nói nhiều
Trong cuộc chơi này mình ủng hộ Apple. Kể cả trong công việc mình cũng làm kiểu như vậy: dù khách hàng có làm việc trực tiếp qua mình thì mình vẫn đẩy khoản thu phí về cho cấp dưới đã kiếm khách. Nếu mình tự thu thì khách được giá rẻ hơn, mình có lãi hơn nhưng làm thế là bóp chết hệ thống. Ông Epig vào chơi sân của Apple mà lại muốn thu tiền riêng với khách thì quả là khôn quá.
wingiare
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon "Apple không bị buộc phải mở khoá cho tài khoẻn dev của Epic Games"

Huỷ cm diệt lun đi : ))
@wingiare Ngoan thì cho về lại không thì cho ở ngoài đảo luôn 😆
Mình nghĩ là hợp lý và có lợi cho cả người tiêu dùng 👍
Mình hiểu thế này đúng ko nhỉ:
- Apple là thằng cho thuê mặt bằng và hợp đồng cho thằng epic thuê để mở bán sản phẩm.
- Hợp đồng là thằng apple ăn % theo doanh thu của thằng epic. Tức là epic bán đc ít thì trả tiền ít, bán nhiều thì trả nhiều.
- Thằng apple kiểm soát bằng việc thanh toán thông qua nó, thằng epic ko chơi vậy lại làm thêm 1 kênh thanh toán trực tiếp về tài khoản epic và giá rẻ hơn apple.

Nếu nhìn ở góc độ này thì epic chơi cửa chui vậy là phá hợp đồng rồi.
Buồn ghê...
nhqdat
TÍCH CỰC
3 năm
@Hieu Nguyen. Apple mở cái chợ.
Epic vào thuê cái sạp hàng. Apple bắt trả phí hàng năm, bao nhiêu thì không rõ.
Apple còn kêu mày phải đóng phí 30% doanh thu. Tức là Epic phải trả phí thuê sạp hàng hàng năm + 30% doanh thu hàng năm.
Epic bán hàng thấy đóng thêm 30% doanh thu kỳ quá vì rõ ràng đi thuê sạp ở chợ thì phải trả phí mặt bằng. Còn đóng thuế 30% quá khủng khiếp nên Epic chỉ đóng tiền thuê hàng năm và không nộp 30% tiền doanh thu.
Apple đá đít Epic ra khỏi chợ. Epic kiện Apple.
Epic kêu Apple ăn dày, mà đúng là ăn dày thật. Vì tiền thuê mặt bằng hàng năm đã đóng riêng rồi.
Apple bảo tao ăn phí 30% doanh thu để bảo vệ khách hàng của mày. Khách hàng phải trả thêm 30% tiền cho mặt hàng khách mua, tức phải trả 1300 USD cho một mặt hàng có 1000 USD và số tiền 300 USD đó là trả cho Apple để cho Apple bảo vệ người mua. Mình thì chả hiểu bảo vệ cái gì 😃 vì trách nhiệm của Apple mở chợ là phải bảo vệ và tiền bảo vệ đó phải thu của các shop (trong phí mở sạp hàng năm) chứ sao lại thu của khách hàng (thông qua giá bán từng mặt hàng).

Tòa phán:
- Epic phá hợp đồng → đền bù 30% doanh thu không đóng trước kia.
- Apple không được ép buộc chủ sạp hàng phải nộp 30% doanh thu. Sạp hàng nào chịu nộp cho Apple thì cứ nộp, sạp nào không nộp thì thôi.
- Giá trị của phán quyết đó nằm trong phạm vi nào (áp dụng cho khu vực nào) thì không rõ.

Tóm lại là vậy, không rõ có sai sót chỗ nào không.
@nhqdat Cái 300 USD như bạn nói thì mình thấy chưa biết epic chịu hay khách hàng chịu.
Ko biết epic có niêm yết giá chung cho tất cả các nền tảng ko.
Nếu trên hệ IOS giá bị tăng 30% so với giá niêm yết chung thì mới là khách hàng chịu. Còn giá y chang thì 30% đó epic ko đc lời so với nền tảng khác.
Theo mình nghĩ là vậy
nhqdat
TÍCH CỰC
3 năm
@Hieu Nguyen. Cái đó là epic nói vậy. Tức là thay vì chỉ niêm giá 1000 usd thì epic phải niêm giá 1300 usd trên apple store. Mình chẳng có dùng gì mấy cái vụ này nên không rõ.
Apple quá thắng trong vụ kiện này rồi. Mình ủng hộ apple. Thêm nút link thanh toán ngoài theo mình nó cũng không ảnh hưởng lắm đến apple vì có nhiều vấn đề về cổng thanh toán ngoài lăm: bảo mật, an toàn.... Để tạo ra một cổng thanh toán an toàn đâu phải dễ. Nếu an toàn và phải nhờ bên thứ 3 thì vẫn bị cắt hoa hồng. Nên mình nghĩ cũng không ảnh hưởng Apple lắm.
@Quang294 thêm nút thanh toán ngoài, nếu vậy thì thằng phát triển phải tạo lập 1 trang web riêng quản lý thanh toán, ối dồi ôi luôn. mà lúc này chưa chắc người dùng chọn mua ngoài vì phải sang website nhập thông tin thẻ tín dụng các thứ.
trong khi vd ở vn mình toàn mua IAP qua momo cho an toàn, muốn mua gì bao nhiêu tiền thì mình nạp trước dô momo. rồi vào app mua nhanh gọn lẹ. hơi đâu mà nhảy sang web trong khi đang máu trong app.
thanh toán qua momo có cái rất tiện nữa là nếu có app nào mình sub hàng tháng mà quên, khi thanh toán sẽ thất bại, sẽ thông báo trên momo mình sẽ biết mà vào hủy sub.
@barrettroyal Cũng giống ý em. Đâu phải muốn có cái cổng ổn là làm dc ngay đâu. Mà giờ thì hack như điên ấy. Không cẩn thận mất tiền như chơi ấy.
@Quang294 mua của apple nếu hối hận thì còn xin xỏ nó hoàn tiền chứ mua web ngoài thì chắc ko có.
maxman2204
ĐẠI BÀNG
3 năm
Epic có thua chỉ là thua trước Apple thôi, còn lại là các cty khác đã thắng, người dùng cũng thắng. Muốn biết như thế nào, giờ này năm sau, xem lại BCTC mảng kinh doanh app của Apple là biết ngay.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019