Apple phản hồi đe dọa của Proview, iPad tiếp tục bị cấm bán

babybungbu
20/2/2012 15:23Phản hồi: 427
Apple phản hồi đe dọa của Proview, iPad tiếp tục bị cấm bán

Chỉ ít ngày sau khi thông tin Proview chuẩn bị đem vụ kiện bản quyền sang Mỹ được báo chí đăng tải, Apple ngày hôm nay đã có phản hồi chính thức bằng thư cho công ty Trung Quốc. Apple cáo buộc Proview đưa ra những thông tin sai sự thật, có thể gây thiệt hại đến danh tiếng của Apple, và cảnh báo về khả năng sẽ tiến hành những hoạt động pháp lý cần thiết nếu vụ việc đi xa hơn. Trong khi đó, sản phẩm máy tính bảng iPad của Apple tiếp tục bị cấm bán tại một thành phố nữa của Trung Quốc.

Trang PC World đã có trong tay lá thư Apple gửi cho Proview, sau khi lãnh đạo công ty này tổ chức một buổi họp báo hồi tuần trước để phát đi những thông tin bất lợi cho hãng điện tử Mỹ. "Cung cấp thông tin sai sự thật cho giới truyền thông là một việc làm không đúng, đặc biệt là trong trường hợp những thông tin đó có thể ảnh hưởng xấu cho danh tiếng của Apple", trích lá thư Apple gửi cho Proview. Giám đốc điều hành của Proview Yang Rongshan trước đó cáo buộc Apple đã tìm cách mua lại thương hiệu iPad ở Trung Quốc từ một công ty con của Proview, song công ty này không có quyền bán thương hiệu đó. Do vậy, Proview kết luận hợp đồng mua bán của Apple không có giá trị.

Rongshan cũng tuyên bố thêm rằng tại thời điểm đó, ông không hề biết về thỏa thuận mua bán thương hiệu mà Apple đang thương lượng với công ty con của Proview. Tuy nhiên, Apple đã bác bỏ hoàn toàn phát biểu trên, và trình ra những tài liệu và email cho thấy Rongshan biết rất rõ về vụ việc. "Căn cứ vào những bằng chứng đã có, với tư cách là giám đốc điều hành của Proview, đồng thời là chủ tịch và đại diện pháp lý của Proview Shenzhen, ông biết rõ về thương vụ và thực tế đã chỉ đạo Proview Shenzhen trong quá trình thương thảo và kết luận về thỏa thuận mua lại thương hiệu iPad", dẫn lời đội ngũ pháp lý của Apple. "Là một công ty tầm cỡ quốc tế, Proview nên tôn trọng luật pháp và tòa án Hồng Kông, phải có những biện pháp quản lý đội ngũ luật sư và đại diện một cách hợp lý. Cung cấp thông tin sai lệch cho báo giới với mục đích kích động sẽ ảnh hưởng xấu đến thiện chí của các bên liên quan muốn tìm kiếm một giải pháp tốt đẹp nhất cho vụ việc."

Trong lúc này, theo thông tin từ một luật sư đại diện của Proview International, tòa án cấp trung của thành phố Huệ Châu ở Trung Quốc đã ra phán quyết cấm các nhà phân phối bán sản phẩm iPad của Apple. Đây là diễn biến mới nhất tại quê nhà của Proview, sau khi nhà chức trách thành phố Hà Bắc tịch thu 45 sản phẩm iPad hồi tuần trước, theo sau đó là tuyên bố muốn cấm Apple xuất và nhập khẩu iPad tại Trung Quốc của Proview.

Nguồn: SlashGear, BGR
427 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minoan
CAO CẤP
12 năm
apple hoàn thành vai trò của mình rồi
sự tồn tại của nó bây giờ chỉ làm chậm sự phát triển của thế giới =)
hamyty
CAO CẤP
12 năm
bạn này chuẩn này, mấy anh choai choai 8x, 9x hiện nạy toàn ăn cháo đá bát ko, chả biết gì, ko phải micro có công tạo nên máy tính mà chính là apple, những năm 80 máy tính là một công nghệ rất mới, chỉ những tập đoàn lớn, mới được sở hữu những bộ máy tính với kích thước bằng cả một tòa nhà, và ngốn điện của cả một nhà máy điện, jobs và woniak (ko biết ghi tên đúng ko) đã tạo ra cpu đầu tiên, và máy tính đầu tiên là apple 1,2.3, lisa, rồi nhiều phát minh khác nưa, cả chuột, và đồ họa củng của apple, nếu ko có steve hiện nay chắc mấy chú vẫn còn dùng cây bút chọt chọt vô mấy cây 02, chạy window mobile cổ lổ sỉ, copy thì rất dể nhưng để tạo ra một cái mới ko phải là điều dể dàng, nếu ko có iphone, ipod, ipad, imac ,macbook thì hiện nay sẻ ko có galaxy, walkman ăn roi, laptop hay ultrabook hiện nay đâu, hảy tìm hiểu và suy nghĩ trước khi nói, các bạn trẻ, đừng để người ta chửi vô mặt
cuongera
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái "chỉ" của bác đưa ra nghe như đơn giản như đan rổ. Bác nên nói thế này: Bọn Tivi LED và Smart ra sau này chẳng qua chỉ là làm cho mỏng đi, kết nối thông minh và nét lên thôi chứ tivi đã có từ đời ông nội tớ quấn tã rồi có chi là lạ. Coi tốt chán bác nhẩy.
bạn này là người theo quan điểm "Apple tạo ra cả thế giới công nghệ" ;)) Góp ý với bạn là đi về search Google, Wikipedia lại xem CPU đầu tiên do ai tạo ra, chuột máy tính ai phát minh ra, laptop đầu tiên do ai làm ra. Xét về những cái gọi là phát minh mang tính cách mạng đó, thì xin lỗi, Apple ko có tuổi đâu ạ. Câu trước bạn bảo 8x, 9x toàn ăn cháo đá bát, thì bạn cũng vậy đấy. Bảo Windows Mobile là cổ lổ sỉ, trong khi nếu ko có cái Windows Mobile đó thì chưa chắc đã có khái niệm smartphone chứ đừng nói là có iPhone, ko có Windows Mobile thì chắc giờ bạn còn đang bấm trên cái bàn phím của mấy con đt màn hình đơn sắc chứ ở đó mà mạnh mồm chê bai cả 1 HĐH đình đám thời đó ;)) (câu cuối nhại lại theo câu của mấy iFan cuồng, đừng chém) ;))
ít người nói được câu này như bác . em đồng quan điểm với bác , và quan điểm đó có từ lâu lắm rồi .
nhưng em vẫn thấy tức thằng trung quốc ....!
Cũng có thằng khác giống như apple lên thay à
chuẩn ạ......................
làm gì coa thằng nào chịu thấp cổ bé họng.
cho chết, ai bảo kiện người khác lung tung 😁
nguyendbk48
ĐẠI BÀNG
12 năm
trc cũng nghĩ như b nhưng nghĩ lại công sức mình bỏ ra bị thằng khác ăn cắp b cú ko :d
Chưa biết mèo nào cắn mỉu nào.
sku94
ĐẠI BÀNG
12 năm
haha, rất đồng tình với ý kiến của bác
ôi cái bọn táo gặm đúng là cũng có ngày gặp báo ứng mà =))
haiz, nhưng chắc nó cũng giải quyết êm xuôi thôi, táo gặm này mánh khóe khôn lường lắm
cccccc6
TÍCH CỰC
12 năm
Các ông nói mà d... biết suy nghĩ . Tôi nghĩ trí thông minh của các ông còn không bằng thằng bảo vệ ,canh cửa của hãng Apple nói riêng , các hãng khác nói chung .
Tất cả đều là chiến lược kinh doanh mà thôi. Thương trường như chiến trường . Đầu chúng nó thông minh hơn tất cả , không như các ông cứ ngồi đó mà chê bai này nọ . D... nghĩ ra mà làm đi , toàn ngồi đấy mà chờ sung nó rụng.
cuong.pm
TÍCH CỰC
12 năm
Có thằng Proview mình mới biết thương hiệu Ipad là được mua lại chứ ko phải là Apple sáng chế ra..
quynkxink
TÍCH CỰC
12 năm
Chỉ là khi ra tablet thì apple cũng nghĩ ra ngay tên ipad nhưng đen là bị người ta đặt trước rồi thôi
aleksandr
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn thạo tin thế ........... =))
Táo hãy trả tiền để vụ này êm là tốt nhất cho cả hai bên! bớt chút lợi nhuận là ổn!
Ở China nó đòi 1.6T$ và sắp tới kiện ở Mỹ nó đòi 2T$ đó bạn. Nhỏ nhoi như con voi vậy đứa nào dám nhịn. Nhất là người trả tiền là Apple, Apple đó không phải ai đâu :unsure:
2 triệu USD lận đó man. Số tiền không nhỏ đâu
kimo
ĐẠI BÀNG
12 năm
vấn đề chủ chốt không phải là tiền bạc mà là "tiếng tăm" thương hiệu đó bác... cái này vô giá với 1 công ty lớn như Apple.
mà thằng proview cũng tham lam không thua gì ai, nó kiện hơn 700 triệu USD chứ ít gì... Apple mới công bố bắng chứng cho thấy chủ tịch Proview đang ba sạo đấy... chờ xem proview đi tới đâu!
huykhoi1993
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quả này mà thua thì apple bẽ mặt vs các đối thủ khác. :bounce: Chỉ đc cái cắn android suốt ngày
miusatthu
ĐẠI BÀNG
12 năm
chỉ là muốn đòi tiền vì cái tên thôi. Samsung, HTC còn chưa đủ tuổi nói gì là nhà sản xuất vớ vẩn của TQ. Apple nó mà cốp tiền mạnh thuê luật sư thì có mà ăn kiện lại
Cả hai đều ko có lợi gì nếu cứ tiếp tục đi tiếp ,tốt nhất Apple chi tiền ra,đừng có bủn xỉn quá trong những vụ nghiêm trọng như thế này
Nếu bạn cho là bạn đúng thì bạn có chịu cho người khác hưởng lợi như vậy không?
Nghĩ lại apple cũng keo thật, bỏ ra chút tiền thì mọi việc êm xui rồi, có đáng là bao so với lợi nhuận của apple. Kệ vậy, chắc giờ apple thích kiện tụng và bị kiện tụng hơn là yên ổn làm ăn. hehe
Đổi tên iPad thì hay nhỉ ............................? 😁 !
Đổi tên thành gì được bây giờ ? Tissue Pad được không ta ? :bounce:
Lần đầu tiên, mình phải ủng hộ một Cty của TQ. Cố lên Proview, đập chết thằng táo đi :cold:

Tớ thấy nhiều comment thế này.

Có lẽ các bạn còn trẻ nhỉ. Hay là chưa va vấp nhiều ngoài đời nhỉ. Các bạn ghét Apple chỉ vì bọn iFan trông lếu láo thấy ghét.

Bạn ghét Apple chỉ vì hàng nó đắt, OS của nó đóng và vì nó hay kiện tụng tùm lum với Android. Các bạn ko biết rằng, kiện tụng là bình thường trong kinh doanh.

Có cạnh tranh mới có phát triển. Vả lại, iOS hay Android gì đều là Mỹ. Và Mỹ là một thằng rất fair. Còn các bạn bênh China, có lẽ các bạn chưa biết nhiều về China rồi.

Cần học hỏi thêm các bạn ạ. Nhìn đời khác đi và rộng hơn, đừng nhìn quanh quẩn ba cái điện thoại nữa nhé.

Thân mến
nt2boy88
ĐẠI BÀNG
12 năm
chuẩn ko cần nói thêm 😃 .................................................
miusatthu
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác comment chuẩn đấy. trong forum này có nhìu bác ghét IFan nên có cái gì về Apple là comment vớ vẩn vãi. Bọn TQ này láo thật có mỗi cái tên thôi mà đòi bồi thường hơn 1 tỉ đô. đợi đấy Apple nó thuê luật sư khủng gõ lại chết luôn. đúng là thấy ăn nên làm ra bắt đầu có nhiều đứa này nọ. Ghét bọn TQ😔
Pó tay mấy bác trên,đã .....còn tỏ vẻ nguy hiểm, cái tên Ipad là do apple nghĩ ra và bên Tung Của( Proview) cũng có cái tên Ipad đó nên Apple đã bỏ tiền ra mua,giờ Proview đang trên bờ phá sản nên mún kiếm chút " cháo " của Apple đấy mà. TQ đó giờ bênh gà nhà mà,Apple đâu làm zì đc
Mấy bác là member Tinhte thì cũng nên cm tinh tế 1 chút nhỉ, kẻo người ta cười thối mặt........:banghead:
phutan87
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác nguy hiểm chẳng kém, Ipad vốn dĩ là tên do người Trung Quốc nghĩ ra và đăng ký bản quyền từ trước, sau khi bao nhiêu tên đc Apple nghĩ ra ko mấy khả thì nên đã sang đây để mua lại thương hiệu Ipad trên toàn thế giới nhưng bị mấy tên này lừa vố đau. Nếu chỉ là tên bản quyền của TQ thì bác giải thích làm sao Proview lại có ý định mang sang Mỹ để kiện tụng được, nếu Apple mà ko có giấy tờ chứng minh CEO của Proview biết rõ chuyện này mười mươi thì bọn Tàu nó chẳng cho cấm bán trên toàn thế giới ý chứ.
khongtinhte
ĐẠI BÀNG
12 năm
Proview kiếm chút cháo là đúng nhưng chưa biết cái tên iPad đó ai nghĩ ra trước nhá , iPad Proview có từ thời 2000 (máy tính để bàn), hổng lẽ lúc đó Apple có bản draft của tablet rùi à . Thêm nữa cái tên iPhone hay iOS không phải do Apple "nghĩ" ra đâu nhá , mà mua lại đấy , từ Cisco ...
Em cũng bó cách với bác, cứ là cho Apple "NGHĨ" ra tên Ipad, Iphone đi, NHƯNG LÀ SAU NGƯỜI TA MẤY NĂM CƠ:cold:. Không lẽ tự nhiên nó phải đi mua lại tên Ipad, mà đâu phải nó mua duy nhất tại TQ đâu, nó phải mua tên lại tên Ipad tại hơn chục quốc gia cơ.
Thứ 2 bác không xem diễn biến kiện tụng thì đừng phán bừa, ở đây TQ ko bếnh gì nhé, mà do thằng táo nó ngộ nhận; Hkong là 1 đặc khu kinh tế, bác nghe rõ từ "đặc khu kinh tế" nghe, điều đó có nghĩa là luật pháp ở đây ít chịu chói buộc của TQ, và cũng đồng nghĩa với việc không thể áp dụng các điều khoản ở HKong sang TQ, cái ngu nhất của Táo ở vụ này là bị thằng Proview nừa vố đau khi nó chỉ bán tên Ipad ở HK..... Táo trước nay chuyên đi kiện, vụ này cỡ bự với tổn hại danh dự thế này, nếu Táo nó đúng hay Proview nó sai thì Táo nó có im thế này ko.....
Bảo người khác phát biểu TinhTe thì chính bạn cũng nên suy nghĩ TinhTe chút đi nghe :cold: kẻo người ta lại cười cho thối mặt cái tội ..... mà cố tỏ ra nguy hiểm đó :sluggish:
Mời bác xem lại các tin trước em thấy Proview kiện hoàn toàn đúng. Apple mua lại thương hiệu ipad của công ti con của Proview ở nước ngoài hứ k mua ở Trung Quốc, thua là đúng rồi
cứ nghe apple là vẫn xa xỉ với hàng việt nam
songviet
TÍCH CỰC
12 năm
thui bỏ thị trường tàu đi, ifan ngoài khựa cũng đông lắm, mỗi ifan sẽ sắm chục cái ipad bù cho thị trương 1 tỉ ở tàu là ok liền.
có đủ tiền ko mà sắm 1 chục cái ta.
issacnhut
TÍCH CỰC
12 năm
😆 vậy bạn kiếm giúp apple thị trường lao động luôn nha...
chuyentt
TÍCH CỰC
12 năm
Người dùng TQ chịu thiệt hại đầu tiên, user lại phải đi mua chui.
Sướng quá haha.cường hào ác bá bị nông dân nhà quê xĩ nhục 😆

kết nhất câu này kaka ....................................................
Dù ai nói gì thì em vẫn ủng hộ Apple. Apple cố lên........

---------- Post added at 06:10 PM ---------- Previous post was at 06:09 PM ----------

Em đông ý hai tay, hai chân với bác luôn....
Peter_Le
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko dân tộc nào mà thâm như Tào Khựa. Chuyên kiện tụng với Apple là nhỏ, mình xài cả Ios lẫn Android nhưng thực tình là ko thích cái cách làm ăn bẩn thỉu của Khựa. Nếu ko có Ipad ra đời thì thiệt chứ thế giới này biết Ipad của Proview là gì. Mà thực sự cái Ipad của Proview chỉ là sản phẩm nhái Imac của Apple thôi. Nói về chính trị mấy thằng tung khưa lúc nào cũng xem VN như là nước chư hầu từ xưa đến giờ là vậy,chuyên biển Đông chỉ là 1 trong vô số điều Khựa muốn dằn mặt VN. Chơi với Mão thì mới có cửa dằn mặt lại thằng Khựa này.
Apple cũng không phải làm ăn trong sạch lắm đâu bạn!
bạn vào đây mà xem http://vtc.vn/congnghe/558-298433/tin-tuc/vu-kien-cao-apple-samsung-sap-sua-bien-thanh-tro-he.htm
phohanoi
TÍCH CỰC
12 năm
Căng nhỉ?Nhưg Cơ bản ko gieo nhân nào thì gặt qủa đó thôi!Nhưg nếu táo thua thì cũg buồn đây!
Dây dưa với tàu khựa là ngải cứu rồi apple ơi! có mà steve job hồi sinh cũng không chữa cháy được đâu em
open0
CAO CẤP
12 năm
Táo giầu xụ nên kẻ khác cũng muốn moi tiền nếu có cơ hội. Thôi thì ăn dày rồi nhả ra cho nó yên chuyện đi Táo. Một điều nhịn là chín điều lành.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019