Apple ra mắt tính năng hạn chế say xe khi dùng iPhone

Didu
20/5/2024 3:40Phản hồi: 62
Apple ra mắt tính năng hạn chế say xe khi dùng iPhone
Apple vừa công bố một tính năng liên quan tới thói quen sử dụng điện thoại khi ngồi trên xe hơi, giúp giảm hiện tượng say xe. Vehicle Motion Cues sẽ hiển thị các chấm tròn chuyển động trên màn hình, phù hợp với hướng di chuyển của xe để giúp con người không còn cảm giác say xe do xung đột về thần kinh gây ra.

Rất nhiều người khi ngồi trên xe hơi và dùng điện thoại sẽ thấy chóng mặt, buồn nôn hay tạm gọi là say xe. Hiện tượng này xảy ra khi thần kinh thấy sự xung đột về những gì con người nhìn thấy và cảm thấy. Trong trường hợp này, họ nhìn thấy màn hình đứng im trong khi cảm thấy chiếc xe đang di chuyển. Vì thế tính năng của Apple sẽ hiển thị các chấm chuyển động, ví dụ khi xe rẽ trái thì chấm tròn sẽ chuyển sang phải và ngược lại. Hoặc khi xe tăng tốc các chấm tròn sẽ di chuyển từ trên xuống dưới. Tất cả là để đồng bộ những gì chúng ta nhìn thấy và cảm thấy.

Apple chưa công bố cụ thể nhưng Vehicle Motion Cues có thể xuất hiện trên bản cập nhật iOS 18 sắp tới.

Nguồn: Carscoop
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nên làm tính năng iphone phát ra mùi vỏ quýt, vỏ cam nha... dí sát mũi ngửi mới hết say xe
Im lặng đi
Mộc9
ĐẠI BÀNG
24 ngày
@╰‿╯ Đúng ùi, mới đi xong, xui trúng ngay ông tài xế hôi nách 😔
@Mộc9 Em có nhận vệ sinh nách nữa ạ.
@╰‿╯ xe 1 ngày chở biết bao nhiêu khách, nội cái lưng mấy ông béo béo hay ra mồi hôi ịn hết lên ghế thấm vào lâu ngày sẽ hôi thôi!
ducong79
TÍCH CỰC
22 ngày
@aquarius110291 Rồi trang bị thêm túi bóng ẩn bên trong nữa, khi người dùng có hiện tượng, máy đt tự bung túi ra cho dùng....
Mày vui tính vãi
pionguyen
ĐẠI BÀNG
24 ngày
Nhỏ nhưng hữu dụng phết đấy chứ!
@hoangemini thím nên nhớ cảm giác say xe là do tín hiệu ốc tai cân bằng báo về não chứ ko phải chỉ có mắt thôi thím. đó cũng có kính phát minh chống say xe bằng cách báo cân bằng mắt để đọc sách có tác sụng đâu? thìm mua về xài thử. bớt đu dây diện nghe quảng cáo cái.
@ragefighter Phun quá trời kiến thức "tín hiệu ốc tai cân bằng báo về não" các thứ, nhưng mà bạn không biết nó cảm thấy bị mất cân bằng là do con mắt à? Ốc tai của bạn cảm nhận được là bạn đang di chuyển, nhưng mắt của bạn nhìn vào màn hình lại thấy bạn đang đứng yên. Hai thằng này "cãi lộn" gây ra hiện tượng say xe. Và cái tính năng này giúp hạn chế tình trạng đó (giả sử như nó hoạt động đúng với công năng nó được thiết kế).

Vậy nên trải nghiệm của bạn nó chỉ đúng với bạn thôi. Có những người ngồi trên xe không bị sao cả, mùi mẫn gì chơi tuốt, chỉ hơi khó chịu thôi, nhưng lướt điện thoại hoặc đọc sách là bị, như mình. Thành ra cái tính năng này là dành cho những người như vậy. Bạn không xài được nên cay à? Hay là cay Apple nói chung?

Bạn chỉ nhìn vào bản thân bạn thôi mà bảo là ai cũng như vậy, rồi còn chửi người khác ngu nữa, thì bạn có thấy bạn giống con gì không? Mình thấy bạn giống con ếch á. Ếch ngồi đáy giếng 😁
giacay
TÍCH CỰC
23 ngày
@lPhong1 cơ quan mình trước có người nghe đến tên lái xe là say rồi
hoangemini
ĐẠI BÀNG
19 ngày
@ragefighter Tai cái đầu ông, mắt nhé! Đó là lý do nếu ngồi ghế ngay chỗ bác tài càng không say xe, vì mình nhìn được tình huống phía trước của xe nên đồng bộ với xe tốt nhất nên không say, còn ngồi vị trí của tài xế luôn thì không bao giờ say vì người với xe càng đồng bộ với nhau biết lúc nào đạp ga, thắng, tình huống giao thông v.v... nếu là tai thì tôi đọc sách hoặc xem điện thoại đã ko say rồi vì có khác gì tôi nhìn ra ngoài đâu
Mình cũng bị y chang như này. Đi tàu điện, đi ô tô không dám dùng điện thoại. Chỉ xem khoảng 5 phút là thấy khó chịu trong người 🙄
hoangemini
ĐẠI BÀNG
24 ngày
@caocaolatre199x Giống mình, ngồi không thì không sao, chứ mà cầm điện thoại bấm là xác định hồi say liền, do mình chú tâm điện thoại không biết tình hình xe chạy hay dừng hay rẽ nên bị say do não không đồng bộ với xe
Có hay không cũng k ảnh hưởng lắm vì đa số đi xe mình đều cầm lái😃
@Barbatos Ccc xàm lol vừa thôi, cũng chỉ là thằng nv lái xe còn đa nhân cách làm màu, rồi sao??
@Barbatos Bác thế mà mau cháy nhỉ 😁
@Ngoknc Thôi, m k dám thì nói mịa ra đi, kiểu j có như t đi rồi hãy nói này nói kia. Rách mà bày đặt chê bai, mõm như m tt đầy ra đấy. Nv như t khối thằng giám đốc mõm như m còn chưa có cửa bằng đấy, nên nhìn lại mình trc khi nói đã😃
@Dollarssssss Mấy thằng tt lên đây chém gió, nói mõm, lúc bảo đối chấp thì lẩn như chuột, hèn cmnr😃 toàn rách mà mõm cứ bô bô làm như ngon lắm😃
Có sẽ thử ngay vì đi xe toàn thức bấm điện thoại hay nghe nhạc không thể ngủ được vì say xe.
parrot
ĐẠI BÀNG
24 ngày
Cái này giúp đỡ mệt mỏi khi xài điện thoại trong lúc đang ở trên xe.
Chứ chẳng giúp được gì cho người bị say xe đâu, mai mới lên xe thì tối hôm trước đã say 😁
Đã say xem rồi còn xem điện thoại
say xe mà còn cầm đt lướt web à lol
@B L A Z E Đọc bài ko hiểu à??? Hay ko đọc? Đây là triệu chứng của kiểu người vốn ko bị say xe, nhưng dùng đt 1 lúc sẽ có cảm giác choáng. Còn ng đã say tàu xe thì cho thêm tiền cũng ko dám móc đt ra nữa là...
Sao để kích hoạt
Ồ vậy là sọc sọc, nháy nháy, gươm ánh sáng là để chống say xe phải không mấy bạn
Bao h có tôi sẽ thử ngay vì bt ko say nhưng xem điện thoại 1 lúc là ói mửa 😁.
Saga0803
TÍCH CỰC
24 ngày
Mình không say xe
Nếu người nào hay bị say xe chắc sẽ cần. Vì cũng có lúc phải dùng đến điện thoại.
ryanmw
TÍCH CỰC
24 ngày
nhảm cuk , chủ yếu là update chậm máy cũ
hồi bé mình hay say xe khi đi về quê lắm. Cơ mà lớn lên đi làm bằng oto cty đưa đón tự hết.
Nên nghĩ ai đi xe oto nhiều cũng tự hết 😁
@megatroll chuẩn, đi nhiều là hết à 🤣
DrQuangHa
ĐẠI BÀNG
24 ngày
Mấy bạn đã học hết lớp 1 chưa mà khả năng đọc hiểu kém thế
Apple nó ra tính năng giúp “hạn chế say xe” khi “dùng điện thoại”
Chứ không phải giúp người bị say xe đỡ say xe
Mắc ói quá
PCno.1
ĐẠI BÀNG
24 ngày
"Apple ra mắt tính năng.." ??? đã ra mắt đâu ta? Mới công bố trên giấy thì đâu gọi là "ra mắt" được nhỉ
Đọc 2 bài báo thì hết cmn Pin ^^
ndthuanx
TÍCH CỰC
24 ngày
Android có khi còn ra trước
Đã say xe bỏ mẹ ra lại còn bắt cầm điện thoại đọc để chống say xe, thật là vãi lồng 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019