Apple sắp ra MacBook Pro hoàn toàn mới, anh em mua 14" hay 16"?

Didu
11/10/2021 7:56Phản hồi: 256
Apple sắp ra MacBook Pro hoàn toàn mới, anh em mua 14" hay 16"?
Nhiều khả năng (phần lớn là sẽ xảy ra) Apple sẽ giới thiệu bộ đôi MacBook Pro hoàn toàn mới trong tháng 10 này và bán ra không lâu sau đó. Không chỉ trang bị chip Apple Silicon mới, MacBook Pro được cho sẽ có thiết kế mới, màn hình rộng hơn và công nghệ Mini-LED giống trên iPad Pro 12"9. Đây sẽ là bản nâng cấp rất lớn cho MacBook Pro, nhiều anh em cũng đang hóng để mua.

Cập nhật ngày 13/10: Apple đã chính thức thông báo sự kiện vào 0h ngày 19/10 (giờ Việt Nam).

Thiết kế mới

Dù đã cập nhật chip M1 cho MacBook vào năm ngoái nhưng thiết kế phần cứng vẫn không thay đổi trong nhiều năm nay, đã đến lúc Apple phải làm mới MacBook Pro của họ. Theo hình ảnh render, rất có thể MacBook Pro 2021 sẽ có thiết kế vuông hơn, mỏng hơn và viền màn hình nhỏ hơn. Thanh Touch Bar cũng được cho sẽ bị loại bỏ, thêm các cổng kết nối như HDMI, sạc MagSafe, khe thẻ SD và cả cổng 3.5mm.

Màn hình 14" và 16", Mini-LED

Ngoài thiết kế thì thay đổi ngoại quan lớn nhất chính là tăng kích thước màn hình lên, cụ thể phiên bản 14" sẽ thay cho 13" và 16" sẽ thay cho 15" hiện tại. Dù tăng kích thước màn hình nhưng kích thước tổng thể sẽ không thay đổi hoặc chỉ tăng nhẹ, bởi vì viền màn hình sẽ được làm mỏng hơn rất nhiều so với thế hệ hiện tại. Không chỉ mỏng hơn, hy vọng là 4 viền sẽ mỏng đều nhau như Apple đã làm trên iPhone hay trên iPad.

Các tin đồn khác cho thấy Apple sẽ tăng độ phân giải cho máy tính mới, thông tin này được tìm thấy trong bản macOS Monterey. Cụ thể thì hai mức độ phân giải mới được tìm thấy là 3024 X 1964 và 3456 x 2234 điểm ảnh. Nếu đúng là cho MacBook Pro 14" và 16" thì sẽ rất tuyệt, hiện phiên bản 13" có độ phân giải 2560 x 1600 điểm ảnh, còn MacBook Pro 16" là 3072 x 1920.

Hình ảnh so sánh màn hình Mini-LED (trái) và không Mini-LED (phải). Hình: cuhiep.

Không chỉ thế, màn hình này sẽ là Mini-LED, tức là giống công nghệ mà iPad Pro 12"9 sử dụng. Thông tin này tới từ Bloomberg nên độ chính xác là rất cao. Lần đầu chúng ta nghe tin đồn này là từ mùa hè và theo lộ trình, MacBook Air hoàn toàn mới ra mắt năm sau cũng sẽ dùng nó. So với công nghệ LCD hiện tại trên MacBook Pro, Mini-LED sẽ đem đến độ sáng cao hơn, tương phản cao và màu đen sâu hơn. Mini-LED tức là các bóng LED nhỏ hơn và chia theo cụm, như trên iPad Pro 12"9 thì có tới 10 ngàn bóng LED.

Thử nghiệm màn hình Mini-Led trên iPad Pro M1 12”9: rất đen và rất sáng

Chip M1X

Apple đã bắt đầu trang bị M1 cho MacBook Pro 13" và ở thế hệ thứ 2 (M1X) thì sẽ trải rộng ra hơn. Các tin đồn cho rằng M1X sẽ là bản nâng cấp về hiệu năng của M1 còn M2 sẽ là thế hệ mới (ra mắt sau), nhưng hiệu năng thấp hơn M1X. Cụ thể, M1X có thể có từ 10 tới 12 nhân CPU và 16 cho tới 32 nhân GPU, cũng như hỗ trợ RAM nhiều hơn. Ở thế hệ đầu, Apple chưa nâng cấp tất cả máy của họ lên M1 mà chỉ các dòng cơ bản (Mac Mini, MacBook Air, MacBook Pro 13"), đây sẽ là lúc họ làm điều đó: trang bị M1X cho cả MacBook Pro 14" và 16".

Quảng cáo

Thời điểm ra mắt

Cái này mình chỉ phỏng đoán thôi, chưa có thông tin chính thức nha anh em. Thường thì Apple làm sự kiện vào thứ 3 và đặt hàng vào thứ 6 cùng tuần, bán ra sau đó 1 tuần nên có thể hy vọng sự kiện MacBook Pro mới sẽ diễn ra vào 19/10 hoặc 26/10. Nhiều khả năng, sự kiện sẽ diễn ra vào cuối tháng, tức là ngày 26/10.

256 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

14" thôi được rồi hihihi giờ nối ra màn hình ngoài làm việc.
@cuhiep Hihi, mình cũng thấy MacBook Air M1 nó mạnh gấp 69 lần con Air thế hệ cũ hihi.
Mà mình cũng sẽ đổi lên con Pro 14 hihi, vì có chữ Pro và design vuông vức đều đặn hihi.
Dùng 14" gắn màn hình ngoài làm việc sướng hơn con 16" 69 lần ... hihi :D
Sỹ Võ
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep Nếu bản 16” mới có super mini led và 120hz thôi thì a chọn cái nào😂
echconlun
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mcjambi Bản mình dùng 2016 mua 67tr năm 2016...dùng gần đây có hiện tượng vài phím bị dup.
komeijivn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep @cuhiep cho hỏi thăm nếu tay arm màu trắng như ảnh thì chơi màn hình mac nào cho hợp nhỉ
Hmmmm, đúng lúc mình định nâng cấp Macbook :3
minh95pt
TÍCH CỰC
3 năm
@amanhunt lỗ lắm bác. 😁 thôi để dùng khi nào máy mới ngon thì mua con mới, con này để cho vợ dùng. E ít bán đi nâng đời lắm.
amanhunt
TÍCH CỰC
3 năm
@minh95pt Càng để càng lỗ, đến lúc nào đó thấy bực mình.
Bao Minh LG
ĐẠI BÀNG
3 năm
@IQui Rùa Dễ lên chip M1x lắm nè
minh95pt
TÍCH CỰC
3 năm
@amanhunt thì có bán đâu mà lỗ 😁
thanhmobile
ĐẠI BÀNG
3 năm
14” thôi
sợ mỗi ko có tiền thôi,chứ mua làm chắc 16 vẫn ngon
agram3ooo
TÍCH CỰC
3 năm
@skyline87 Máy tính thì màn hình càng rộng càng hiệu quả bác ạ.
@agram3ooo mua màn gắn ngoài chứ, tam tiền đó làm còn ngoài bao đã
Mới tiễn con Mbpr 2020 đón con X1 Nano, chao ôi nó đã 😁
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
@khanhduy.39n Dạ em đầu 8 anh ơi 😆
Quote nhầm người hả bác?
echconlun
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhanuk93 Cái thằng phán như ông nội người ta. Anh xài 13 năm Mac đây làm iOS app và review code, phát ngôn hỗn sượt vô học quá.
Không mua. Tiếp tục xài chip Intel để cài Win
@p700i ai nói câu này vậy??
@hongson890 Luật nào cấm vậy bạn? Mình xài mac cho mục đích cá nhân do hình/nhạc/web đều dính đến icloud, còn Win để làm việc. Mac cài được win mắc gì phải mua 2 máy?
hadryan
TÍCH CỰC
3 năm
@hongson890 Máy Mac là máy chạy Windows tốt nhất
Mr.C.Nghia
ĐẠI BÀNG
3 năm
6 tháng trước nghe anh Hiệp nói hôm nay có macbook mới nên mọi người khoan mua, đọc xong bài này mình sẽ trừ hao 6 tháng nữa chăng 😁
slide_up
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quá đã. Mà mấy con này ko đủ lúa. Hihi. Ráng kiếm tiền mua con mac air thui ạ
QuangTieen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có khi nào mini led chỉ sẽ được trang bị trên 16" không : )))
Mình hóng Mac mini mới hơn, MBP 16" cũ vẫn còn dùng bình thường nên chắc không đổi 😁
@Vỹ Spirit Bác giống mình, mua thêm con Mini mới ở nhà chạy nhanh, mà rẻ nữa.
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@Vỹ Spirit Giống mình luôn, đã có màn hình ở nhà rồi nên sẽ quất con Mini, lỡ có việc gì thì xách đi lên chỗ làm cũng được. hehe ;)
@Vỹ Spirit Cứ macbook pro là tốt rồi, tạm thời khỏi đổi.
Mình thì hóng macbook 14” quá
Hóng quá
huytai93
TÍCH CỰC
3 năm
Chắc bán con 2018 để lên đời quá
heaven1987
TÍCH CỰC
3 năm
Ad tặng thì cái nào cũng đc nhé. Máy cũ cũng đc!
không mua
Cứ thiết kế đẹp như này không đủ máu để bán
Cười ra nước mắt
Chế Ba
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hongphuc1992 hết thận rồi!
thấy cũng khác gì đâu nhỉ? macbook đã tối ưu thiết kế rồi.
Demah
CAO CẤP
3 năm
@John Chris Viền bác ơi 😁
16", trả lời luôn ko chút đắn đo
@dac vẫn còn máu thế hihihi em chọn 14" thôi hihihi
@cuhiep Chả có gì ngoài máu 😃
dukichlang
TÍCH CỰC
3 năm
Chờ macbook air màn 12inch.

Xu hướng