Apple sẽ bỏ 3D Touch khỏi "một số dòng" iPhone mới trong năm nay?
Duy Luân
2 năm trướcBình luận: 286Lượt xem: 27.424
Apple sẽ bỏ 3D Touch khỏi "một số dòng" iPhone mới trong năm nay?
Theo trang MacRumors, Apple có thể sẽ bỏ 3D Touch khỏi iPhone thế hệ mới, hoặc ít nhất là không đem nó lên "một số dòng" nhất định (chắc là sẽ áp dụng cho chiếc iPhone LCD giá "thấp"). Đây không phải là điều gây ngạc nhiên vì 3D Touch không có nhiều giá trị kể từ khi nó ra mắt vào năm 2015, việc sử dụng 3D Touch đa số đều có thể được thực hiện bằng một thao tác với nỗ lực, công sức tương tự. Apple cũng không tìm được cách nói cho người dùng biết chỗ nào có thể dùng 3D Touch nên rất nhiều khách hàng không biết tới sự tồn tại của tính năng nay.

3D Touch lần đầu tiên ra mắt vào năm 2015 trên chiếc iPhone 6s, sau đó lên iPhone 7 Apple tiếp tục khuyến khích lập trình viên đưa chức năng này vào app của mình. Tuy nhiên, với mình 3D Touch không phải là thứ sử dụng thường ngày, hiếm lắm mới chợt nhớ ra và sử dụng. Lý do chính là vì 3D Touch buộc mình phải dùng nhớ các tính năng nằm ẩn trong icon, nút và hình ảnh, trong khi mình lại hoàn toàn không muốn sử dụng não chút để nhớ quá nhiều thứ như thế này.

Ngoài ra, thao tác nhấn mạnh không phải là một thao tác tự nhiên. Khi bạn nhìn thấy một vật nào đó, việc đầu tiên bạn làm là chạm vào, rờ nó, vuốt thử coi vật liệu của nó là gì. Trên màn hình điện thoại cũng y hệt như thế, khi bạn thấy một biểu tượng, nút, hình ảnh, video thì việc đầu tiên bạn làm là chạm vào nó để coi có cái gì bật lên hay có thay đổi gì sẽ diễn ra. Khi bạn thấy một danh sách dài, bạn sẽ muốn cuộn để xem tiếp những cái đang bị che mất bên dưới, hay bạn thấy một thanh kéo thì bạn sẽ dùng ngón tay để kéo qua lại.

Còn 3D Touch thì sao? Khi bạn nhấn vào, bạn còn phải nhấn mạnh thêm một cái nữa. Đây là thao tác rất không tự nhiên vì thường chẳng ai lại đi nhấn mạnh vào một cái mà họ mới thấy. Và ngay cả khi mình đã cố gắng làm quen rất nhiều lần thì cũng chỉ vài ngày sau là từ bỏ. Để chắc ăn, mình hỏi thêm 10 người xung quanh mình thuộc nhiều độ tuổi khác nhau đang xài iPhone 6s và iPhone 7 thì không ngạc nhiên khi chẳng ai sử dụng tính năng này! Thậm chí họ còn không biết 3D Touch là gì và mình phải làm mẫu cho họ xem thử.

Xem thêm: Sau 2 năm ra mắt, 3D Touch vẫn quá khó sử dụng và bắt chúng ta phải nhớ nhiều

Nguồn: MacRumors
Ảnh: The Verge
3D touch đúng là vô duyên, chưa bao giờ dùng tính năng này dù nghe có vẻ pro
@Uthuong050713 đúng là bạn này chưa bao giờ dùng3d touch =))))
se là con nhỏ nhỏ cấu hình 6s hở , rất tiếc ko có 3d touch
@Uthuong050713 SE thì lấy đâu ra 3d touch hả bạn... màn hình của bạn bé quá ko có chữ như màn hình to hơn kìa . So sánh màn hình nhé 😁
@mandyhades Lạy bạn gái này lun, screenshot cho bạn thấy ko cần 3d touch vẫn lưu hình tiêu đề bài này đc. Lưu cái hình như bạn nói mà xài 3d touch, nó mất time hơn đó
@NoSheeple cay clg ? bố xài BT chứ khổ như mày kẹc đâu mà phải cay =)) nói cũng thấy ngờ u
Chỉ xài 3d touch để xem ảnh live và di chuyển vị trí con trỏ
@quankino 3 tính năng mình hay dùng nhất là nhấn mạnh vào phím ảo để tắt màn, nhấn cạnh màn để bật đa nhiệm và nhấn bàn phím để di chuyển con trỏ, ngoài ra thỉnh thoảng xài để trả lời tin nhắn mes khi đang chơi game.
@sowbiT giờ mới biết bật nhanh đc hotspot =)) tks bác nhé 😁
@bmd_duc Cái di con trỏ hay nì
@quankino Mình cũng vậy
ĐÚNG. Hồi mới mua khi biết còn táy máy thử xem nhấn vài lần chán từ đó hình như không bao giở bấm nữa 😁
@Hoang_HaoMinh Ý bác là cái màn cong vô dụng nên đám Tàu không ông nào làm theo chứ gì =))
Còn cái 3D touch này ối ông Android làm theo nhưng khổ cái app lại không hỗ trợ nên tạch cmn rồi :v
@Khanh_Ichi Mấy hãng tàu nào cũng có 1-2 con thì phải, mà mình nhớ mỗi con xiaomi 5s, con đó xiaomi cố nhồi nhét cấu hình, tính năng nhưng cái nào cũng nửa mùa, chả tới đâu nên khá là phế, chả ai nhắc đến nữa
@kehuydietngo Nhồi vào bán cho được giá
@Hoang_HaoMinh Nói về làm màu thì đố thằng nào qua được Thiên hà S4.
3D Touch hiện là tính năng hữu ích để lưu ảnh từ Google Image về mà không cần phải truy cập vào trang đó
@hp2013 cần gì 3d touch? chỉ cần làm làm thêm action chạm giữ cũng kích hoạt menu ứng dụng được mà? các launcher bên android làm vụ này đâu cần 3d touch làm gì? cách xài cũng gần như nhau thôi. 3d touch dùng làm nút home ảo thay home vật lý thì ok hơn.
@hp2013 bên android thì chỉ cần chạm giữ > lưu hình ảnh, đỡ 1 mớ tiền phần cứng :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@NoSheeple hình khi search bằng google đó bạn ? khi dùng 3d touch xuất hình ra sẽ ra được hình gốc chứ không phải thumbnail
@hp2013 mình nghĩ vấn đề đó nó nằm ở browser viết cho ios ngon hơn android chứ ko phải là 3d touch hay chạm giữ
Mình chả bao giờ xài
@cuongpk Nhấn bất tiện. Nhấn mạnh tay một tí mới được. Mà dung lại không có gì nổi bật, bỏ đi cũng không sao
@minhthanh255 vào seting - 3D touch - chọn lực nhấn : Nhẹ
@Thạch_Phạm Cảm ơn bạn
Duy nhát và thấy tiện nhất đó là dùng để mở đa nhiệm =))
@Phệu TMC máy cứ cho 3D touch hiểu lầm với chạm lâu di chuyển icon ! rất phiền ! mà nhấn mạnh quá lõm màn ảnh hưởng biến dạng LCD
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Lực nhấn 3d touch rất nhẹ, nhẹ hơn cả việc nhấn phím home rất nhiều. Lực chỉ như kiểu có con kiến trên màn hình và bác nhấn nhẹ vào nó thôi :p
@Phệu TMC trên ipX thì mở đa nhiệm chỉ cần vuốt thôi, nên là cũng k cần thiết đến 3D touch nữa rồi. Đã có thứ thay thế tốt hơn thì bỏ cái cũ đi cũng đc
@Phệu TMC Thôi bác
Em ip7+ bữa rơi bể kính phát ấn cảm ứng lực bị bầm luôn 😔
Bỏ đi thì hơn :(
Thói quen ko tốt
@writedung 2 năm nay ngày nào cũng xài =)).
Chắc do tay bác quá to thôi hahaa
Mình cũng không quen sử dụng nó và đã disable nó đi cho khỏi nghĩ. bỏ đi cho giảm chi phí cũng được
3d mình hay sài nhất đó là điều chỉnh con trỏ. Tính năng này rất hay
@kehuydietngo Không nhất thiết phải bấm vào phím cách nha bất cứ chỗ nào trên bàn phím cũng được
@Thạch_Phạm Ấn mạnh vào màn hình lúc đánh văn bản sau đó kéo trái kéo phải để di chuyển con trỏ qua trái qua phải. In đúc như phương thức di chuyển con trỏ của blackberry passport trên bàn phím
@kehuydietngo tks b. h ms bik cái tính năng này 😁
@alllove_vn Ấn giữ nó cũng có mà
😁 nên dẹp đi là vừa, ngay từ đầu đã thấy buồn cười rồi
@tamtk92 thế quái nào mà hàng ngày mình vẫn làm được những cái tương tự trên con Nexus, Pixel của mình nhỉ :eek: Hay Pixel 2 có 3D Touch mà mình k biết :oops:
@casperpas Mỗi hãng có một cách tích hợp tính năng khác nhau nên mình không so với hãng khác, mình chỉ nói là bạn đó thấy không cần thiết muốn bỏ nhưng người khác lại sử dụng nên thấy cần. iPhone 7 Plus là cái iPhone đầu tiên mình dùng còn trước đó mình dùng Note 5 và S7 Edge và theo như mình mới test lại thừ tính năng di chuyển con trỏ của bàn phím GBoard là phải để ngón tay quét trên thanh spacebar của bàn phím còn bàn phím mặc định của iOS là bán 3D Touch từ bất kỳ vị trí nào để có thể di chuyển con trỏ nha bạn.
@maithang215 Android ko hỗ trợ 3d touch thì tích hợp kiểu gì. Apple tự làm phần mềm mới tích hợp sâu vào đc
@narutoxboy Nhưng nhờ nó thì người dùng mới có trải nghiệm mới mẻ chứ
Biết ngay mà.
Riêng cái này chả hãng nào bắt chước😃
@thanhtuantvc Lên google search đi bạn ơi. Vẫn có máy android copy theo nhé!
3d touch rất tiện dụng... cài đặt nhanh wifi blutoo, thực hiện cuộc gọi, con trỏ, đa nhiệm ... trên 7plus mình dung hầu như rất nhiêu ,,, bên canh một số app dần dần đchoor trợ nửa ... bỏ uổn lắm àh
@cuhiep Hễ cái nào rờ vào mà rung là thấy sướng rồi bác ạ! 😃
@cuhiep thần kinh dẵm phải đinh .cái éo gì cũng sướng là sao
@ngoanlh Mình thấy 3D-Touch mới là tính năng đáng giá nhất từ 6s đến 8plus. Quá nhiều thứ hữu dụng mà nhiều khi người dùng còn không biết hết ấy chứ. Chỉ có cái Fore-Touch Trackpad trên Macbook là mình thấy vô dụng, nhấn đau cả tay 😁.
@cuhiep rung bằng xài sextoy ko bác hiệp
ối ối đừng bỏ, tôi đang bắn pubg dùng cái 3d touch này đây, tiện lắm 😁
@boykisslove chỉ mẹo với bạn @@
@Thạch_Phạm bạn xài đt gì, nếu từ ip7 trở lên có 3d touch thì bạn vào phần control, ở mục thứ hai (có 3 mục chỉnh control), nó có dòng kích hoạt 3d touch kèm sensitivity đó
3D touch mình sử dụng nhiều là thực hiện cuộc gọi + chỉnh con trỏ bàn phím 😁
@eeee616 Mở đa nhiệm,ứng dụng vào home ảo,tải ảnh trên safari...xài nhiều mới khai thác đc nhiều
Chỉ xài 3D touch cho cái nút home ảo, ấn mạnh để tắt màn hình. Còn lại chưa bao giờ xài chức năng nào khác.
@ai la ai H này vẫn sợ hỏng phím home hả b
@khanh_hikaru Bạn kia bạn ấy nói là dùng 3D touch với Home ảo để tắt màn hình nhanh mà. Bấm trên màn hình tiện hơn nhiều vươn ngón tay lên bấm Power để tắt.
@ai la ai Phí cái 3d touch, tắt màn hình bằng home ảo có cần đâu
@lmtoan1981 Ko thấy nhanh hơn là bn còn vướng màn, mình toàn dùng nút Power.
Chưa đụng tới 3D touch bao giờ
Không biết nó là cái gì nữa
Biết nhưng không thích dùng cái này. Vì 3D Tuoch không ấn tượng
@minhthanh255 Tui dùng hàng ngày đây 😁
nói mới nhớ iphone có chức năng này
3D touch là trải nghiệm yêu thích nhất của mình.
@thuckand Cả năm chắc xài không quá 10 lần.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019