Apple Studio Display đắt nhưng bạn không có lựa chọn tương xứng nào rẻ hơn...

cuhiep
30/3/2022 1:38Phản hồi: 145
Apple Studio Display đắt nhưng bạn không có lựa chọn tương xứng nào rẻ hơn...
Apple Studio Display có kích thước 27", độ phân giải 5K, các thông số khác như độ sáng, tấm nền, công nghệ phát sáng tấm nền, độ tương phản, màu sắc… cũng không quá vượt trội so với các màn hình bình thường khác. Nhưng giá thì lại đắt gấp 2 hay 3 lần các màn hình máy tính bình thường. Vấn đề bàn cãi ở đây là Apple Studi Display không có đối thủ xứng tầm, một dạng độc tôn nên Apple có thể bán nó giá cao mà không lo người ta mua cái khác.

Giá bán của Studi Display bản cơ bản là 40 triệu và bản có chân thay đổi được chiều cao là 50 triệu.

Vậy những cái mà Studio Display có mà các màn hình khác không có là gì?

Retina - Nhìn không thấy điểm ảnh

Mật độ điểm ảnh cao 218 ppi. Ở mật độ này thì người dùng ngồi cách màn hình ở khoảng cách dùng máy tính bình thường sẽ không thấy điểm ảnh và Apple gọi nó một cái tên đẹp là Retina. Sau hơn 10 năm ( từ iPhone 4) thì Apple đã Retina hoá được toàn bộ các sản phẩm có màn hình hiển thị của họ. Sản phẩm càng nhìn gần thì mật độ điểm ảnh càng cần cao. iPhone cao nhất rồi đến iPad, MacBook rồi màn hình.

Màn hình các hãng khác bán ra hầu hết đều không có được mật độ điểm ảnh cao như của Apple. Đây là điều khác biệt lớn nhất và ảnh hưởng nhiều nhất đến trải nghiệm của anh em. Apple bằng cách nào đó đã mua hết các tấm nền độ phân giải cao hoặc các hãng khác né không làm ra các màn hình có mật độ điểm ảnh cao để bán cho người dùng Apple.

Các tính năng màu sắc nâng cao: True Tone và Night Shift

Hai tính năng này hiện đang được Apple trang bị trên các màn hình hiển thị của họ từ iPhone, iPad, MacBook và màn hình. True Tone tức là màu sắc của màn hình sẽ được điều chỉnh cho tương đồng với màu sắc của môi trường xung quanh. Apple dùng các cảm biến đo màu sắc, cường độ ánh sáng rồi từ đó tự động điều chỉnh màu sắc và cường độ ánh sáng của màn hình tương ứng, đồng nhất. Như vậy chúng ta sẽ cảm thấy dễ chịu hơn vì sự lệch màu giữa môi trường và màn hình máy tính. Tuy nhiên, anh em cũng lưu ý là lúc chỉnh hình ảnh hay video cần đúng chuẩn thì nên tắt tính năng True Tone này đi.

Tiếp theo đó là Night Shift tính năng này màn hình sẽ chuyển sang màu vàng để giúp người dùng sử dụng máy lúc tối hay đêm cảm thấy thoải mái hơn, dễ dàng hơn khi sau đó đi ngủ… Tính năng Night Shift này các màn hình khác cũng có nhưng mà thiết lập khó khăn hơn. Trên macOS thì anh em có thể hẹn giờ cho nó hoặc tự động mở/tắt tính năng này dựa theo thời gian mặt trời mọc và lặn.

Điều khiển đơn giản

Những chiếc màn hình của Apple bán ra hiện không có nút cứng để điều khiển. Người dùng chỉ cần nối một sợi dây vào trong máy tính và sau đó tất cả đều được điều khiển thông qua hệ thống của hệ điều hành. Điều khiển bằng chuột trên OS hay qua các phím trên bàn phím, nó thống nhất từ iOS, iPadOS, macOS… Như vậy anh em đang dùng MacBook khi nối vào Studi Display thì gần như trải nghiệm nó liền lạc, đơn giản, không cần phải học một cái mới hoặc chuyển qua một cái mới như là việc anh em dùng các màn hình khác.

Vì dựa vào OS chính của máy nên nó mạnh, mượt, nó có thể thêm các tính năng thông minh mà các màn hình khác không có được.

Quảng cáo

Hoàn thiện sản phẩm chất lượng cao

Apple đã hạn chế việc dùng nhựa cho sản phẩm của họ từ lâu nên màn hình của họ cũng chủ yếu dùng nhôm giống như các sản phẩm khác của họ. Màn hình Studio là một khối nhôm được khoét lỗ để cho linh kiện vào rồi sau đó tấm màn hình ngoài che các linh kiện. Nó giống như cách mà Apple làm iPhone, iPad…, chân đế cũng bằng nhôm nuyên khối, liền lạc, chắc chắn.

So với các màn hình đang bán ngoài thị trường vốn chủ yếu làm bằng nhựa thì màn hình Studio của Apple giá trị tốt hơn cho môi trường.

Studio Display cũng được hoàn thiện chất lượng cao hơn, tinh xảo hơn. Mọi đường nét đều được làm thẳng, phẳng, các lỗ khoét qua nhôm nhìn tỉ mỉ, chất lượng cao…

Trên thị trường có chiếc Mateview của Huawei được làm bằng nhôm và hoàn thiện cũng khá. Tuy nhiên nếu so với Studi Display của Apple thì còn kém xa.

Webcam hữu dụng và loa ngon hơn

Apple trang bị một webcam độ phân giải cao, ống kính rộng và tính năng họ gọi là Center Stage. Họ bắt đầu trang bị tính năng này trên iPad Pro M1 rồi sau đó là MacBook. Tính năng này giúp anh em video call tốt hơn nhiều, nó sẽ tự động canh khung hình chuẩn cho anh em. Anh em ngồi đối diện màn hình, khoảng cách nào cũng được camera sẽ tự động zoom tới và canh ngay giữa, rồi nếu có thêm người đi vào khung hình thì nó sẽ tự động mở rộng ra, chuyển điểm làm mờ… Các tính năng này muốn có thì anh em phải mua webcam xịn và đắt tiền lắm mới có được.

Quảng cáo

Loa ngoài thì thử nghiệm của mình là to hơn và nghe tốt hơn các loa trên các màn hình khác mà mình từng thử qua. Apple biết họ bán được giá màn hình cao nên không ngại đầu tư. Loa rất to và nghe thoải mái. Mình đang dùng màn hình XDR Pro Display không có loa và web cam cảm thấy khá là khó chịu vì nhiều lúc muốn nghe nội dung gì đó đơn giản như clip trên Youtube hay Facebook, điểm này mình thấy Studio Display ngon hơn.
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

A Chu Choe
ĐẠI BÀNG
2 năm
Anh em cứ đòi miniled & 120Hz. Nhưng nhìn vào các dòng sản phẩm của Apple hiện tại. Nếu tấm nền Mini Led & 120Hz chắc có hàng thơm cho anh em hít =))
x.dung
TÍCH CỰC
2 năm
@Ekans tuy duy no le
phuclun
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ekans @Ekans họ nói vậy coa nghĩa là lợi nhuận của tệp KH cần mua món X đó ko đủ lời. Hỉu hân. Dốt còn khoe.
phuclun
ĐẠI BÀNG
2 năm
@x.dung @x.dung vậy phản bác lại đi. Mua con màn nào oke hơn con này. Với điều kiện họ có tiền chịu chi, mún trải nghiệm chứ ko phải tính toán tới lui. Lựa chọn khác là gì nào
Ekans
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phuclun Chắc ý bạn là "lợi nhuận không đủ lớn", chứ "lợi nhuận" đã có nghĩa là "lời" rồi nha

Thế "lợi nhuận của tệp KH đó" là bao nhiêu vậy bạn, mình hỏi cho đỡ dốt thôi không có ý gì đâu
Cứ kêu là bảo vệ mội trường. Chứ để khai thác nhôm và qua tôi luyện đê sử dụng được thì xả vào môi trường cũng k ít độc hại so với nhựa. Chưa kể các thứ linh kiện này nọ theo nữa 😁
@Mr.Whisky Đúng vậy
cYcloneJoker
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ryzkie @Ryzkie Từ trang web chính chủ thì viết cái gì chả được hả bạn? Mai nó thích đăng bài chất liệu làm từ adamantiun cũng được.
nói thế thì apple có làm ra cái gì cũng ko có lựa chọn tương xứng nào rẻ hơn, vì nó ko có logo. không nhìn thấY điểm ảnh? Cụ thể là ở bao nhiêu cm? Đã test chưa?
@If you dont mind Khỏi test, Ad luôn đúng. Nếu Ad sai tinhte không có trên đời này.
@D.lord Ad luôn nói đúng , nếu sai là do đánh máy hay lỗi chính tả 😂
Ezio128
ĐẠI BÀNG
2 năm
thương hiệu xl viết bài cái là view cao ngay, sặc mùi chủ quan, nâng bi, nói chung là vẫn tởm lợm
VNPT001
TÍCH CỰC
2 năm
@hungtrumno "ko có sự lựa chọn tương đương khác" khác với "ko có sự lựa chọn tương đương khác giá rẻ hơn"
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@VNPT001 Bạn đọc lại tựa đề bài viết xem sao? Có chữ "rẻ hơn" mà?
VNPT001
TÍCH CỰC
2 năm
@hungtrumno ý mình là tựa đề này đang có vấn đề. Thực tế là "ko có sự lựa chọn tương đương". Còn cái tựa đề bài này dễ gây hiểu lầm là có hãng khác làm màn hình tương đương nhưng giá đắt hơn
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@VNPT001 Nói như cách của bạn cũng có thể đúng, nhưng thêm chữ "rẻ hơn" là một cách nói thận trọng hơn của ad thôi. An toàn là bạn mà.
hppl
TÍCH CỰC
2 năm
màn 5k 27inch có thằng nào làm dc ngoài thằng LG đâu ,LG mà bán ra ngoài giá thấp hơn là Táo nó ngưng hợp tác liền
@hppl LG UltraFine 27' 5K. Bán được thì cần gì phải hợp tác với Táo chi cho mệt. Bán đắt hàng thì Táo nó quỳ lạy xin LG gia công cho 😆
@hppl LG bán 30tr màn 5k đó bác
maxymono
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hppl có dell nữa nhưng không phổ biến mà giá dell còn trên trời hơn lg nhiều
Sao ko so con nào cùng tầm giá, nói khơi sao dc
@Bão Xì Phố Có anh nào bán cùng cấu hình mà mắc như apple đâu nên ko kiếm ra được con cùng tầm giá 😆
@Vo Huu Phuc Ra là vậy 🤣🤣🤣
Phamphi76
ĐẠI BÀNG
2 năm
nếu mình mua thì mua imac m1 16gb gam mình không mua màn hình này , nếu có mac mini 16gb gam thì nên gôm lúa để dành mua hoặc đợi năm sau
@Phamphi76 Mac mini M1 16G ram cũng đủ xài rồi
Mình đang làm video về vụ này luôn 😁 có cái bảng so sánh này cho anh em xem trước. Đúng là giờ khó mà kiếm được con nào tốt hơn hahahaha
Screen Shot 2022-03-30 at 15.35.13.jpg
@anfang Mình cũng đang xài mà có loa như ko có à
@anfang Để mình update, quên. Mà loa dở ẹc ahhaa. Mình đang xài con UL850, dở y chang
anfang
TÍCH CỰC
2 năm
@Duy Luân nhắc cho có trang bị thôi, chứ nghe loa ngoài hết.
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân ad chờ sắp tới Dell ra con 2723QE dùng IPS black, LG cũng ra con tương tự thì so sánh sẽ hợp lý hơn
pikupi
TÍCH CỰC
2 năm
vì chữ "nhưng" này nên 40 củ vẫn xứng đáng nha các iFan. Khi bạn phụ thuộc và thích hệ sinh thái táo thì thì chập nhận "Nhưng" dễ dàng thôi.
Tương xứng rẻ hơn thì chắc chắn ko có đâu nha a e. Chỉ có ngon hơn nhưng rẻ hơn thì có thôi.
Cười vô mặt
Mình xài case PC, chơi màn này đc ko nhỉ ?
boyugly01
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lục Gia không, tầm tiền này kiếm màn 4k + Hz cao thừa sức, nhiều lựa chọn, ngoài ra nó ko có nút cứng để xài, trừ khi cài macOs
1/ Muốn nhìn thấy điểm ảnh thì ngồi sát màn hình vô thôi. Ko muốn nhìn thấy điểm ảnh thì ngồi xa ra, màn 1080p cũng thành retina được
2/ Tính năng chỉnh màu dựa trên môi trường. Nếu ai ngồi văn phòng, ngồi trong phòng thì ko quan tâm lắm vì môi trường ko thay đổi nhiều. Nhưng chắc mấy icừu hay vừa ngồi xe, vừa ngồi cà phê, hay vác màn hình đi chỗ này chỗ kia quan tâm.
3. Dây nguồn dính liền lỡ hư dây, đầu cắm điện thì vứt cả màn. Ko ngồi bàn chỉnh lên xuống được. Dây ngắn. Những người nào bàn làm việc đi dây ngầm (bàn gắn chết tường, chỉ có 1 lỗ đi dây từ dưới lên) thì đúng là ác mộng.
4.Không có nút cứng. Ai nói nút cứng phức tạp, ko cần thiết thì chắc trình độ công nghệ thua con nít. Nút cứng trên màn hình thao tác vẫn tiện. Nếu ko dùng máy mac cắm thiết bị khác vào dùng làm màn hình bt, ko có nút cứng thì tùy chỉnh làm sao ?
5. Bản cơ bản chân đế cùi. màn bị glare nhưng giá vẫn cao
6. 60hz. Kể cả không chơi game thì thao tác thông thường cũng không thấy mượt. Lại là màn LCD nên theo lý thuyết Apple muốn tăng refresh rate hoàn toàn dễ dàng nhưng ... ko làm.
@arisato1508 Công nhân , phụ hồ , người già , người trẻ , rành cũng như không rành công nghệ đều mua hết bạn . Thằng iphone nó chả định hình cho phân khúc cụ thể nào cả , cứ thích có chịu chi thì mua , thiếu tiền nó cho góp . Bởi vậy năm chỉ trong 1 quý vừa rồi nó bán được hơn 40 triệu cái . https://zingnews.vn/iphone-13-lap-ky-luc-doanh-so-toan-cau-post1287624.html
@Hồ Đăng Khoa Thì tôi có nói nó ko tốt đâu. Nó giống như là đa số mọi người sẽ mua xe Nhật, Hàn vì nó bền, tốt, ổn dịnh. Nhưng doanh nhân, người giàu, khác 80% dân số mua xe gì thì bạn biết rồi.
Mà hãng nó bán dc bao nhiêu máy là chuyện ko liên quan tới người dùng, làm gì mà bạn mừng như trúng số vậy. Bớt simp lại dùm. Thiết bị nào tốt thì dùng thôi.
@arisato1508 Ừ đúng rồi , cái nào bền dễ dùng là dễ được chuộng lắm . Tôi thấy nó bán hơn 40 triệu cái thì tôi nói hơn 40 triệu cái có gì đâu mà simp =)) . Thiết bị tốt tự động có nhiều người mua thôi, giờ cuối năm báo cáo doanh số là biết cái màn 60hz này có đủ tốt hay không ấy mà =))
Banias
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hồ Đăng Khoa Lành mạch 😆)
chủ tịt cho xin thông tin cái keyboard với :-0
der_titan
TÍCH CỰC
2 năm
Mấy công ty khác yếu, hãng cung cấp tấm nền cho sao thì làm vậy nên sp toàn specs na ná nhau
@der_titan Apple nó đủ lực để đặt hàng thửa riêng theo yêu cầu!
Quên gắn tag QC.
Ui xời mấy bé Seeder vô cứ theo bản năng gào khóc thế =)) . Cứ đưa ra cái màn hình khác có cùng tính năng mà rẻ hơn cho anh em tham khảo là được . Gào nhiều năm thằng Apple nó từ 1000 tỷ giờ là hơn 3000 tỷ rồi mà mấy bé không làm gì được hơn ngoài khóc thế =))
@Hồ Đăng Khoa Đâu có rảnh như thím bãi nào cũng hấp, xem lại bản thân mình có quan trọng để người khác đếm xỉa hay không. Vị trí ở đâu. Có đam mê nhưng không mù quáng, bi lụy mới là trưởng thành nhé. Mau chóng lớn để kiếm tiền sắm đồ Apple mới nhất nhé =)))))
@noctunalguy À ra là mỗi lần doanh nhân không nói phản niện được cái gì thì tỏ ra mình tsundere không quan tâm =)) ? Không bận tâm nhưng vẫn miệt mài rep mấy bài không phải chip exynos =))
@noctunalguy Mà thật , kêu kể màn ngang thông số mà rẻ hơn , mấy doanh trên kia ngậm tụt mồm từ hôm qua tới giờ . Phải để bác vô quay xe khóc lóc chuyện khác mệt thật =)) . Thôi không làm phiền doanh nhân nữa . Nói tiếp thì mồm cũng tụt vào trong vì có nói được cái màn nào ngang thông số , ngang chất build mà rẻ hơn đâu =)). Khi nào mấy doanh nhân có hả rep nữa nhá , chứ đừng có thụt mồm vào lảm nhảm chi xa =)) . Nhìn thế hơi dốt =))
@Hồ Đăng Khoa Quy chụp hả cưng, đây méo quan tâm cưng so cái 👖gì. Giờ kêu thím mua cái màn trên tay cho ae được mở mang thì chỉ cần trả lời có được hay không. Chứ đi vơ đũa cả nắm là dơ lắm nhé babe. Đừng tưởng nói thế là ta đây hay ho, thực tế đang tự hạ thấp danh dự bản thân đó chứ không có vẻ vang gì đâu. Fame Apple cũng không vớt cái hạng người như thím được 😁
saigonvina
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang cân nhắc mua màn hình nhưng với cái giá này thì sài tiếp iMac 5k, còn mua thêm cái màn hình Huawei có vẻ ổn hơn 😆.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019