Apple sử dụng vật liệu tái chế trong iPhone nhằm tăng độ bền và bảo vệ môi trường
agp8x
2 nămBình luận: 121
Apple sử dụng vật liệu tái chế trong iPhone nhằm tăng độ bền và bảo vệ môi trường
Bảo vệ môi trường là một trong những yếu tố được Apple quan tâm khi phát triển sản phẩm, và iPhone đã thể hiện rất rõ điều này thông qua việc sử dụng vật liệu tái chế. Bên cạnh đó phần cứng của iPhone cũng được thiết kế để với độ bền cao nhất có thể cũng như dễ tái chế.

Cụ thể là một phần bo mạch của các dòng iPhone mới được làm bằng thiếc tái chế, cũng như phần lớn khung kính của máy được chế tạo bằng nhựa sinh học. Apple cho biết nhựa sinh học không chỉ bảo vệ môi trường mà còn giúp kính trở nên chắc chắn hơn.

Đầu năm nay Apple công bố đã đạt tỉ lệ 100% hoạt động bằng năng lượng tái tạo. Và giờ đây họ tiếp tục đẩy mạnh các biện pháp bảo vệ môi trường thông qua việc chuyển đổi dần từ nhựa truyền thống sang nhựa tái chế. Bên cạnh đó Apple cũng đưa ra chương trình GiveBack. Qua đó người dùng có thể gửi iPhone cũ về để Apple thẩm định, nếu còn sử dụng được thì sẽ hoàn lại một phần cho phí hoặc hãng sẽ tái chế theo đúng tiêu chuẩn để bảo vệ môi trường.

Theo Engadget
khnhngo197
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình có xem qa cái Promo giới thiệu đoạn cuối có dòng này, anh em rành công nghệ giải thích giùm mình với. Cảm ơn.
Kevin_Kim
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sướng từ nhỏ bể kính, móp méo... vãi con nào rớt mà chả vây ba. còn tróc sơn thì cái đó đúng là lỗi bên apple.
peterh
CAO CẤP
2 năm
@sướng từ nhỏ Đổi nick lại là: ngờ u từ nhỏ đi nghen.
@peterh 😁
@sướng từ nhỏ không biết có bền không nhưng người ta lấy đi làm đường rồi 😁
http://genk.vn/trong-khi-viet-nam-van-e-ngai-vat-lieu-nay-nguoi-ha-lan-da-dem-di-lam-nguyen-mot-con-duong-vua-khong-lo-o-ga-lai-vua-bao-ve-moi-truong-20170717154847999.chn
Nghe vậy mà cũng thấy hơi hư cấu. Không biết thực tế iphone ra sao. Khi nào mod cầm trên tay thì thử nghiệm xem.
elgaucho
TÍCH CỰC
2 năm
@minhthuvc Tái chế mà tăng độ bền thì chỉ có quảng cáo nổ thôi.
Nhưng chắc có thể hiểu như thế này, nó dùng nguyên liệu tái chế của loại khác (loại tốt hơn) thay thế cho nguyên liệu đang dùng thì cũng có thể tăng độ bền lắm.
@minhthuvc Ông ng* thật hay giả vờ vậy?
Tái chế là sử dụng lại nguyên liệu cũ nhưng vấn đề là công nghệ mới. Sắt thép cũng như vậy nhưng công nghệ khác nhau thì độ bền thành phẩm nó khác nhau.
blizzaro
TÍCH CỰC
2 năm
@minhthuvc Tái chế có 2 dạng . 1 là tái chế giá rẻ thì chất lượng kém . 2 là tái chế giá thành cao hơn giá gốc thì chất lượng bằng hoặc hơn vật liệu cũ . Tuy nhiên đã là kinh doanh thì người ta chọn giá rẻ chứ ai lại chọn giá cao .
Chiêu trò của Apple cố để nâng cao thương hiệu . Giả sử sau này người ta lại phát hiện trong apple chứa kim loại phòng tránh ung thư thì giá nó chắc đẩy lên x2 lần
@songoku_1206 Thôi tui cũng chịu trí khôn của ông rồi, sao thằng ip nó không moi ông về ngồi trên cao rồi thắp nhang vái ông mỗi sáng
Chu Hieu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này có mấy ai quan tâm lắm đâu, Apple cứ âm thầm làm vậy thôi 😃
Thế nên iPhone hỏng thì mang qua iStore bảo họ đem đi tái chế :3
Không biết có được k nhở? :O
realtung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyenvan.can.3382 Miễn phí và còn được khen ngợi ấy chứ bác
Tuan Sinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tái chế mà iP mới giá vẫn chát quá
Fibbo
TÍCH CỰC
2 năm
@Tuan Sinh thực ra có những thứ tiền tài chế còn đắt hơn tiền tạo ra cái mới 😁
@xikiuwant Cái đó hoàn toàn đúng mà. Kinh doanh là phải có nghệ thuật.
finely
TÍCH CỰC
2 năm
@nguyenvan.can.3382 Đúng. Vì mua đồ Apple đáng tiền, còn mua ba cái android chưa đầy năm là bị ra nghĩa địa rồi. Chạy theo chắc tới già.
@finely Nói như ông fan apple ai cũng mua iphone xài cho tới hư mới đổi thì apple ko lên nổi 1000 tỉ đô đâu nhé.
apple giỏi thật,luôn tính trước được vài bước😁
realtung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Bugati1990 Định nghĩa lại tái chế điện thoại =))
@Leubaovitien VIP cũng có nhiều loại 😁
@Bugati1990 Ai làm rồi nói nghe coi??
Bugati1990
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Supper Giàng A Bông http://khampha.vn/khoa-hoc-cong-nghe/nhat-ban-kiem-hang-ty-usd-moi-nam-tu-rac-dien-tu-c7a587162.html

Thay vì chỉ chăm chăm cuồng 1 hãng thì hãy nhìn ra thế giới. Mở mang tầm hiểu biết. Không ai phủ nhận iPhone tốt cả. Chỉ là đừng cuồng thái quá nó mất hay.
Carl
TÍCH CỰC
2 năm
Apple luôn là người dẫn dắt giới công nghệ. Các hãng khác nhanh chân học tập thôi 😃
Carl
TÍCH CỰC
2 năm
@viet net Tới viết câu cũng phải nhại người khác, chắc bạn phải nghe câu trên nhiều lần lắm nhỉ o_O
@Carl Tới viết câu cũng phải nhại người khác, chắc bạn phải nghe câu trên nhiều lần lắm nhỉ o_O
Carl
TÍCH CỰC
2 năm
@viet net Ba mẹ em không dạy thì để anh dạy em. Ra đời mình xử tệ với người ta thì đừng trách người ta xử tệ lại với mình. Anh chia sẻ ý kiến cá nhân của anh, em không đồng ý thì tìm lý luận phản biện lại, không thì lơ đi. Đằng này lại xúc xiểm anh. Anh không nặng lời với em vì biết em còn chưa lớn, chưa khôn. Gặp người khác chắc người ta dọng vô bản mặt của em từ lâu rồi. Nhớ là thái độ của người ta với mình như thế nào hoàn toàn là do cách mình đối đãi với họ.

Em muốn copy lại lời anh nói tuỳ em. Copy 1 lần là nhớ thêm 1 lần những gì anh dạy. Thấy chưa đủ thì in ra treo lên tường luôn cho chắc. Anh đã chặn em rồi, tất nhiên sẽ không đọc được phản hồi của em nữa. Thân.
@Carl Ba mẹ em không dạy thì để anh dạy em. Ra đời mình xử tệ với người ta thì đừng trách người ta xử tệ lại với mình. Anh chia sẻ ý kiến cá nhân của anh, em không đồng ý thì tìm lý luận phản biện lại, không thì lơ đi. Đằng này lại xúc xiểm anh. Anh không nặng lời với em vì biết em còn chưa lớn, chưa khôn. Gặp người khác chắc người ta dọng vô bản mặt của em từ lâu rồi. Nhớ là thái độ của người ta với mình như thế nào hoàn toàn là do cách mình đối đãi với họ.

Em muốn copy lại lời anh nói tuỳ em. Copy 1 lần là nhớ thêm 1 lần những gì anh dạy. Thấy chưa đủ thì in ra treo lên tường luôn cho chắc. Anh đã chặn em rồi, tất nhiên sẽ không đọc được phản hồi của em nữa. Thân.
Cái này HTC và Nokia nó tiên phong từ đời Tống rồi mấy chế iSheep ạ. Hóng bác ad đầu trọc nào đó lại bổ sung:

" [Đính Chính] Tái Chế là lợi thế cuối cùng cuả Android nay đã không còn nữa" 😁
@quynhmatroi :D
LEHUYEN
TÍCH CỰC
2 năm
@quynhmatroi Mấy ông mod nghe vậy lại trụi hết tóc mất Bác :D
tdinhamj
TÍCH CỰC
2 năm
Vụ tái chế này nước ngoài họ quan tâm nên chắc chắn có nên Apple mới nói...chỉ là ở vn mình ít qtam vụ này thôi
huankent
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tdinhamj Đúng rồi, ngta giờ chuyển sang quan tâm tới môi trường. Còn VN cứ nhập rác về ầm ầm
tdinhamj
TÍCH CỰC
2 năm
@huankent Vn nhập rác về tái...sử dụng! Công nghệ refurbish của Vn là đỉnh
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
Từ ngày có 1 Cam nhìn lại con XR sao cứ khó chịu mãi. Hix
tdinhamj
TÍCH CỰC
2 năm
@BOT LOC XR là lên đời tiếp dòng 8 nên mặt lưng 8+ còn mặt trước của X
fly07
TÍCH CỰC
2 năm
@tdinhamj Và màn hình của 4s
Tái định nghĩa dùng vật liệu tái chế bảo vệ môi trường 😁
tdinhamj
TÍCH CỰC
2 năm
@Hero of Newage Mình nghĩ việc tái chế ntn bvmt ở chỗ ko khai thác thêm gây cạn kiệt nguồn nguyên liệu tự nhiên...còn công đoạn tái chế mà ko khéo thì tăng khí thải, tăng ô nhiễm...có lẽ vậy mà Apple bán sp giá cao
Trong buổi ra mắt ngoài vật liệu thân thiện, dễ tái chế, apple đã nhấn iphone bền hơn, giúp ng dùng gắn bó với nó lâu hơn, giảm thải ra môi trường.
Nhưng chung tôi phải ra model mới và mong bán nhiều hơn 😁
M43-nhl
TÍCH CỰC
2 năm
Title: "Apple sử dụng vật liệu tái chế trong iPhone nhằm tăng độ bền.." => Chưa bao giờ nghe đồ tái chế lại tăng độ bền so với đồ nguyên gốc (Thép tái chế sẽ bền hơn thép nguyên chất chăng???) Hay là Apple dẫn đầu thế giớ công nghệ vật liệu?!
yanaro
TÍCH CỰC
2 năm
@M43-nhl Nguồn tại đây chả có mấy câu mod chèn vào. Một là gây war hai là trình độ kém không thì đầu óc có vấn đề nên có cái tít như vậy.
@yanaro Thằng mod nó khôn chứ trình độ kém gì! Mánh khoé viết bài nhiều view thôi
@M43-nhl 😃 vật liệu tái chế tăng độ bền đó bác
Tức là xào đi xào lại vẫn thu đc tiền gấp đôi gấp 3 gấp tư
Bền có nghĩa là doanh thu bền vững trong khi ko phải bỏ tiền mua nguyên liệu mới ;)
M43-nhl
TÍCH CỰC
2 năm
@yanaro Ah, thì ra "renewable materials" nghĩa là "vật liệu tái chế tăng độ bền". 😃
Ủy ban không yêu cầu thì Apple điên nó mới làm, chỉ tổ tốn tiền, giảm lợi nhuận thôi.
Chỉ có thể là Apple
@Khoidang Đúng rồi chỉ có thể là Apple, chứ cái não của bọn bưng bô như chú có tái chế cũng thành thứ rác rưởi vứt đi 😁

Mong chú đừng hiến não cho ai tội nghiệp quãng đời còn lại của người ta.
@Khoidang Apple luôn nghĩ tới tuong lai
kazenjin
TÍCH CỰC
2 năm
Iphone Đã có chống nước IP6,7 & IP6,8 vậy có nên xài thêm phủ nano ko nhỉ? Ae biết gì về tác lại sau khi 6 tháng không phủ lại lớp nano này như thê nào ko?
@kazenjin Có, tác hại về mặt tâm lý 😁
kazenjin
TÍCH CỰC
2 năm
@kehuydietngo là sao pác? Tính phủ nano mà ko biết có gây hại gì cho máy ko?
Vật liệu tái chế mà bền hơn vật liệu gốc, nghe hơi phi lý. Vậy đem vật liệu gốc đi tái chế luôn cho rồi
@kobebryant Bạn nói ng u quá, bạn có hiểu thế nào là tái chế ko?
@nguyenmanh96 xin mời bạn giải thích
@nguyenmanh96 Tái chế là như ống truyền dịch, ống tiêm xài xong thì thu gom lại nấu lên cho thêm phụ gia vào rồi lại đổ khuôn là ra được cái ca, cái ly, cái bình để mà xài. Nó quý giá thế nào bạn cũng hiểu rồi đó.
@Giản Dao Thâm
Tái chế với bảo vệ môi trường nghe cho nó sang mồm chứ bản chất là tiết kiệm chi phí khi mua lại của bọn đồng nát.

D m nếu bị đội giá lên xem, bố bảo Apple tái chế.

Bản chất nó nằm ở đấy, còn tất nhiên khi dùng lại hoặc tái chế thì nó cũng góp phần vào việc giảm khai thác các nguồn tài nguyên và giảm rác thải của đống hết hạn sử dụng hoặc hỏng hóc.
@navy.seal Vừa tiết kiệm chi phí, vừa đc mang tiếng bảo vệ môi trường, vừa đc PR mà lại làm đẹp lòng cừu, tội gì chị Cúc không làm.
@navy.seal Nói hay vậy sao hãng khác không làm
@uochuý1489Quốc Huy Vì số lượng nó bán ra ko đủ lớn thì lấy đâu ra tái chế, hoặc đồ quá lởm thì dùng một lần là vứt luôn, tái chế không nổi, nói đến đây thì cũng một phần giải thích tại sao nhiều hãng bán đc điện thoại giá rẻ giật mình.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019