Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple thắng kiện Motorola tại Đức về sáng chế nảy khi cuộn trang

babybungbu
14/9/2012 2:23Phản hồi: 236
Apple thắng kiện Motorola tại Đức về sáng chế nảy khi cuộn trang
<untitled> (4).jpg

Cuộc chiến pháp lý giữa các ông lớn công nghệ lại vừa có diễn biến mới, lần này có lợi cho Apple, khi tòa án vùng Munich của Đức đưa ra phán quyến kết luận Motorola Mobility vi phạm sáng chế nảy khi cuộn trang của Apple. Đây là một tính năng quan trọng trên các sản phẩm di động iOS, từng được Apple đem ra kiện nhiều đối thủ khác trong đó có Samsung. Danh sách những thiết bị của Motorola vi phạm sáng chế chưa được công bố, và Apple hiện có thể nộp khoản tiền bảo đảm trị giá 25 triệu Euro để yêu cầu tòa đưa ra một lệnh cấm tạm thời cho bên thua kiện. Nộp thêm 10 triệu Euro nữa, Apple có thể yêu cầu có một lệnh tiêu hủy sản phẩm vi phạm, và nếu chịu chi thì Apple có thể tiếp tục nộp thêm 10 triệu Euro nữa để yêu cầu một lệnh thu hồi. Về phía Motorola, hãng có thể khắc phục sự vi phạm này một cách đơn giản: thay hiệu ứng nảy bằng hiệu ứng phát sáng ở cuối trang mặc định của hệ điều hành Android.

Nguồn: FOSS Patents
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kiện cáo nhau đang là xu thế của các công ty công nghệ
công nhận quả táo mạnh thật thắng hết vụ này đến vụ khác😃
@Thaivtv không phải táo 😁 biết bao nhiều người tham gia sáng chế vào cái cuộn trang đó :D phải đứng lên bảo vệ quyền sở hưu trí tuệ của mình chứ
phuan
TÍCH CỰC
12 năm
phần mềm không phải lo ,

phần cứng hơi mệt
@phuan Cái nảy trang và apple trc giờ kiện cả phần cứng và mềm đấy

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
Alliance
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vậy bro chưa xem nhiều những vụ Motorola bóp mũi Apple rồi.
@Alliance Ủa? Theo tui biết thì những lúc Motorola bóp mũi Apple tưởng chết nhưng bởi cái mũi Apple nó có gai nên khiến Moto phải bỏ tay ra, kết quả là sau đó phán quyết cuối cùng lúc nào Apple cũng trắng án vậy? Mới vừa rùi song song với vụ SS thì Apple trắng án 3 trong số 4 patent của Moto, cái còn lại thì vẫn được xem xét theo dạng lý thuyết chứ ai cũng biết Apple trắng án trước Moto. Vụ này cũng ở Đức hay Hà Lan thì phải.
Mời các anti apple vào đọc tin này rồi gạch đá tí cho vui cửa vui nhà:p
@ptp49 Appke củ chuối thấy mồ =))
@zodanh2102 Appke là cái chi vậy?
Về phía Motorola, hãng có thể khắc phục sự vi phạm này một cách đơn giản: thay hiệu ứng nảy bằng hiệu ứng phát sáng ở cuối trang mặc định của hệ điều hành Android. Không có gì phải lo lắng.
Đang chờ vụ samsung htc kiện apple về kết nối 4G đây.k biết ai thắng
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@leminhtri138 biết đau apple sử dụng hơn 400 bằng sang chế của mình để tạo ra lte riêng thì sao, hê hê...nhiều khi anh sam mạnh miệng cho đỡ tức thôi
@Kenny thì mình mới bảo là chờ xem sao mà
@leminhtri138 Nếu Appl thắng thì kết quả nhanh thôi, tranh nhất dễ nhìn!

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk
@Kenny Sam có hơn 800 bằng sáng chế về LTE đấy bác, tinhte đã từng nói về vấn đề này rồi .
Moto bị thua sao k ai vào bênh vực như SS trời, thương anh moto quá
He he, mà thằng này đâu bằng SS, nói chung là mình hơi ghét Apple về khoảng này, kiện hoài tính k cho con người ta phát triển sao?
napoly26
TÍCH CỰC
12 năm
@daigiavip123 Bạn này có vấn đề à? nếu Apple nghiên những sản phẩm của SS k có cái giồng Apple như bạn nói là "đến cả cái Galaxy Tab 10.1 hay cái Galaxy S3 cũng đem đi kiện mặc dù mình thấy nó chả giống cái đếch gì nhau cả" thì Apple nó bị hâm khi nó đi kiện à?
1,05 tỷ USD của SS k là gì đối với Apple nhé bạn. cái nó đạt được là cái khác.
Còn chuyện coca vs pepsi thì bạn nghiên cứu thêm rồi nói chuyện nhé.
@napoly26 Chuyện coca vs pesi giống SS vs Apple vậy nhé, mình đã nghiên cứu mới dám nói, còn nói bừa sẽ bị người ta chửi vào mặt nữa! Trên thế giới này k có gì là k giông giống nhau cả, nếu nói như bạn đồng tình việc Apple kiện cáo các hãng khác thế thì như mọi người nói: " vậy người ta sáng tạo ra chiếc xe 2 bánh, 4 bánh hình tròn đem đi đăng kí bản quyền thì thế giới này sẽ đi bộ à?" hay " vậy SS có thể đem đi kiện bản quyền cái tủ lạnh, máy giặt, ti vi vì các hãng khác copy tính năng y chang! ". Còn chuyện Galaxy Tab 10.1 vs Galaxy s3, hãy để người sử dụng ý kiến, đa số người xem mua đt đều k thể nhầm lẫn 1 chiếc SS Tab vs Ipad và tương tự 1 chiếc S3 vs Iphone vì kiểu mẫu khác nhau, dùng hđh khác nhau, tính năng cũng k hoàn toàn giống! Bạn chịu khó đi đọc cmt của nhiều người khác r bạn hãy kết luận nhé! Đa số những người ngoài cuộc hay là fan Apple như mình cũng phải lắc đầu ngán cho Apple cách họ đi kiện vô lí như thế! Nếu nó rõ ràng vi phạm luật như Apple nói thì các quốc gia Úc, Anh, Hà Lan, Thụy Sĩ, Hàn Quốc, Nhật Bản,... đâu có điên mà phán Samsung vô tội. Bạn là 1 ifan cuồng, người bt đọc cmt của bạn sẽ thấy rõ!
napoly26
TÍCH CỰC
12 năm
@daigiavip123 bạn ơi, mình đã nói rồi, Apple nó kiện k vì tiền. hiểu điều đó k?
lúc ngta chế tạo ra xe 2 bánh, 4 bánh thì chưa có chuyện bản quyền nhé. khi có bản quyền thì nó là phổ biến rồi, okie?
bạn nói tủ lạnh,TV hả? bạn có vấn đề k? bạn thử chế tạo cái tủ lạnh sử dụng đúng công nghệ của thằng samsung xem nó có kiện k? lúc đó lại vỡ mồm ra ấy chứ. hãy xét về bản chất nhé bạn, đừng nói cái chung nhé. cái tủ lạnh, TV nó như vậy nhưng công nghệ làm nên của mỗi hãng khác nhau, k dính đến nhau. Lấy công nghệ của ngta tạo nên sản phẩm của mình thì nó kiện cho vỡ mồm đấy. biết thì nói k biết thì đừng nói bừa.
còn thằng SS nó đóng gói, kiểu dáng gây nhầm, giao diện nhầm (Toàn án Mỹ kết luận rồi nhé).
Mình k cuồng Apple, bản thân mình dùng BB và IP nhưng vẫn kết BB. mình chỉ nói về luật. và SS sai. thế thôi, đừng bênh vực cái sai.
xiaoman
ĐẠI BÀNG
12 năm
Apple chuyên lo thu mua bằng sáng chế để kiện kiếm tiền từ các hãng khác mà không lo sáng tạo những cái mới cho sản phẩm mới của mình nên Iphone của họ càng ngày càng chẳng có gì đặc biệt 🆒

Sent from my NOKIA SAMSUNG HTC
@xiaoman Sao lại không khác biệt vậy bạn. Quá khác biệt.
==> Iphone 101 Apple 2015 😁
tuanbode
TÍCH CỰC
12 năm
@xiaoman Càng ngày càng dài ra!;)
@xiaoman Mua quyền sử dụng bằng sáng chế thôi =))

Mua đứt bán đoạn thì ít lắm
moto không phải bảng đâu.sam còn dính đòn kia kia.bọn này bá đạo rôi
tommykp
TÍCH CỰC
12 năm
sợ a táo quá, sao a ko sang TQ mà kiện 1 loạt ip dỏm đi :p
@tommykp Ko những ko kiện đc nó mà đang có nguy cơ bị thằng GooPhone kiện kia kìa =))
aspdotnet
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tommykp Bản thân nó đã dỏm rôì thì kiện nó làm gì nữa? Suy nghĩ chút đi bạn :p
@tommykp Bên Tq nó khôn, nhái nói nhái , và chất lượng ai cũng bit với cái giá cũng ngang với chất lượng, nên chỉ dành cho tầng lớp lao động, ko hè ảnh hường tới Apple nên Apple ko rảnh mà kiện, kiện cũng chẳng tới đâu chỉ tốn tg thôi
Đội hình luật sư của Apple toàn hàng khủng chưa kể tiềm lực tài chính mạnh nữa sao phải xoắn mấy vụ này
@love_apple233 Chắc vụ tên iPad làm mảng luật của Apple mạnh mẽ lên.
Doanvu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chuyện dùng hiệu ứng phát sáng mặt định thì dễ rồi, vấn đề là Apple muốn đòi bồi thường thiệt hại từ trước giờ do dùng hiệu ứng "dây thun" 😁
Apple lại đi kiện, kiện hoài, chán, nhưng thấy cái tài sản trí tuệ của mình thì phải bảo vệ, như vậy là đúng.

Cơ mà samsung bị kiện thì thấy ng ta nói nhìu lắm, bây h motorola bị kiện chả ai bênh cả
@biye1010 Theo như câu hỏi thì ý của bạn có lẽ là sử dụng Iphone có nghĩa là bạn có tiền,bạn đang dùng đồ đẹp,xịn và dùng để show off ??.Nếu là vậy thì mình không thể trả lời bạn được vì "Thuyết bất đắc,thuyết bất đắc".
Thắng cả lão làng dt
oldneu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ming dang dung widown phone cung the ma. Sao kh bi kien nhi?
mewkuli
ĐẠI BÀNG
12 năm
@oldneu chưa dám động tới....
@oldneu Là vì Microsoft và Apple có thỏa thuận cho phép đối tác xài các phát minh sáng chế của nhau.
@oldneu Apple & Microsoft có thỏa thuận chéo, được sử dụng sáng chế của nhau
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
APPLE quá sa đà với việc kiện tụng thì sẽ thêm nhiều kẻ thù, nhiều người ghét APPLE. Tập trung sáng tạo đi😔
@wallflower 0 rõ, nhưng chỉ tập trung để sáng tạo thêm nữa, mặc kệ các hãng khác lấy cướp công sức của mình thì chắc 0 rồi!
@sunny_summer mình thích apple thời SJ, mặc dù miệng vẫn ra rả chửi microsoft (copy mac), google (copy iOS), nhưng mỗi lần giới thiệu sản phẩm mới đều có những tính năng đáng để gọi là revolution. 2 năm nay tuy hiệu ứng magical của SJ vẫn còn cứu vớt được apple nhưng nếu Tim Cook điều hành kiểu này thì người dùng sẽ mất niềm tin ở apple thôi.
@sunny_summer Vấn đề là cái sáng tạo đấy nó chỉ chiếm 1 tỷ lệ rất nhỏ trong 1 chiếc điện thoại, chẳng ai điên đi mua điện thoại chỉ phải vì cái thao cuộn nảy trang đó cả.
Bạn có lẽ không như mình, mình đã tự đặt câu hỏi, tại sao ngày xưa không ai đăng ký cái thao tác cuộn trang web vuốt ngón tay lên thì web đi xuống và ngược lại, đăng ký cái thanh phía bên phải các trang web để điều hướng, đăng ký tính năng bookmark, tính năng nhiều TAB trong một Windows...
@sunny_summer LTE cua apple toan la di mua ko mak doi sang tao ...... =)) hai vl

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019