Apple và Samsung chiếm 105% lợi nhuận thị phần smartphone toàn cầu 2015?

sonlazio
15/2/2016 3:54Phản hồi: 299
Apple và Samsung chiếm 105% lợi nhuận thị phần smartphone toàn cầu 2015?
Thông tin từ nhà phân tích Michael Walkley của Canaccord Genuity cho biết với 17.2% thị phần, Apple chiếm tới 91% lợi nhuận thị trường điện thoại di động thông minh toàn cầu còn Samsung có 23.9% thị phần, chiếm 14% lợi nhuận. Tính tổng cộng, hai công ty này chiếm tới 105% lợi nhuận thị trường di động toàn cầu, một phần là vì khá nhiều các công ty khác bị lỗ.

Cần lưu ý: bảng phân tích này không bao gồm các công ty TQ, các công ty như Huawei, Xiaomi, ZTE, Oppo, Vivo vì họ không bị bắt buộc phải công bố lợi nhuận như những công ty Âu Mỹ hay Hàn Quốc, Nhật Bản. Các công ty Trung Quốc có vẻ như cũng có lợi nhuận khá nhiều chứ không phải thua lỗ như nhiều người lầm tưởng.

299 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuzebra
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trung Quốc giấu ghê quá
ngocb2
TÍCH CỰC
8 năm
@tuzebra không phải giấu, mà là không được tính, kiểu như trẻ trâu thì không được bàn chuyện đại sự ấy.
@tuzebra chắc do nó ko lên sàn quốc tế nên không tuân theo qui tắc công khai minh bạch như mấy thằng kia.
dangkhoagf
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tình hình kiểu này mà kéo dài không khéo chỉ còn vài hãng điện thoại sống sót thôi
mr_fire
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình apple cân cả team 😁
Thua. Thánh apple.
Anh Apple bá đạo vãi, cân cả bản đồ luôn 😁
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
Samsung nó sản xuất toàn máy giá rẻ, đem con bỏ chợ thì thị phần nhiều nhưng chẳng hơn Apple bao nhiêu.

Trong khi Apple chỉ sản xuất máy cao cấp, rẻ nhất của nó cũng bằng mấy con A8 A9 của SS (tính luôn máy 2 năm trước ra mắt), một năm nó chỉ ra 2 (hoặc theo tin đồn là có máy thứ 3) nhưng thị phần nó sấp xĩ 6/8 của SS.
Và lợi nhuận của nó gấp 4-5 lần cả ngành công nghiệp smartphone.

Ừ, trong khi giá bán điện thoại của nó cũng chỉ ngang ngửa với Samsung. Cách nhau vài chục đô là cùng.

Apple được người ta ủng hộ nhiều như vậy, vì chất lượng nó tốt. Người dùng rồi, năm sau lại dùng tiếp. Nếu dởm thì người ta dùng một lần rồi đời sau sẽ chẳng dùng nữa. Thế nên mới nói: "chất lượng quyết định thành công hay thất bại".
@thanhtuantvc mấy cái thằng rảnh háng nó thế :v quan tâm quái làm gì, không có gì làm nên kiếm trò cho đỡ dở người ấy mà
@thienbrand quên vụ app chặn quảng cáo chỉ chạy trên nền 64bit trở lên à , trong khi 4s - 5 vẫn dùng iOS9 đấy thôi
@QLNN Thế mà một cơ số đám đông tự nhận là ifan đang tự đái vào chân mình đấy. Đừng nói đám tự nhận ifan đó ko đi dìm hàng hãng khác nhé. Đơn giản ngay trong topic này đã có rất nhiều thành tự nhận đó rồi đấy. Và bất kỳ topic nào có chữ Samsung là đám đó bu vào cấu xé ngay ấy mà 😁.

Nếu như không muốn dùng từ boss thì dùng từ khác. Nói dân gian là Samsung đang làm trùm trong đám Android đấy, được chưa? Nếu thích bắt bẻ câu chữ thì Apple mới là hãng nằm trong đám em út đấy :D. Đàn anh sẽ là những hãng có thâm niên lâu hơn, có số lượng lớn bằng sáng chế liên quan đến công nghệ điện thoại như Nokia, Samsung, Motorola ... Ở đâu có khái niệm sinh sau để muộn rồi đòi làm đàn anh thế? Ảo tưởng à :D
taykiemtq00
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thienbrand Bạn nên xin bào làm giám đốc kinh doanh cho sa chắc nó trả lương cho bạn ngút trời luôn đó. Chất lượng thì hàng Nhật thua à??
caphedahp
TÍCH CỰC
8 năm
Mình rất thích Sony, đặc biệt là dòng Compact của họ. Chỉ duy nhất điều mình ko thích là Android vs trải nghiệm sử dụng (cầm, nắm). Chấp nhận được mỗi BBOS vs IOS
Thánh Táo thị phần thì kém anh Sâm, nhưng lợi nhuận thì cao hơn hẳn anh Sâm, công nhận khả năng hút máu người dùng của anh Táo vẫn quá bá.
MaJeh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thienbrand Giá trị linh kiện của dòng cao cấp SS cao hơn là của Iphone nhưng giá bán lại thấp hơn nhé bạn. Apple lợi dụng thương hiệu để tăng giá sản phẩm là điều ai cũng biết. Tốt hay không cũng do người dùng cảm nhận, người thích người không. Em trai mình cũng dùng Iphone nhưng nó thấy SS thì nó cũng muốn đổi qua.
@Nev Sản phẩm nó tốt nên người ta mua rồi lại mua tiếp sử dụng. Chứ nó tệ người ta chả mua tiếp dùng đâu. Sam hàng top mới ra giá đâu thua Táo.
Thằng nào bán hàng chẳng muốn lời nhiều, Sam nó cũng muốn mà không làm được đó thôi. Sam muốn lời nhiều thì phải tự viết OS cho mình chứ cứ dựa vào doanh nghiệp Mỹ Robot thì không bao giờ lời như táo được. Mà mấy anh Hàn thì chưa đủ sức để viết OS đâu.
@thienbrand Theo mình thì việc đó là do chiến lược kinh doanh của từng cty thôi. Trước đây Sam chỉ là 1 thương hiệu bé, ko có 1 ít % nào trong thị trường smartphone, họ hướng đến mọi phân khúc người dùng, còn Apple hướng vào bộ phận những người có tiền để dễ móc túi.
Nhưng hiện tại, Sam lại trở thành 1 trong những đối thủ đáng gờm nhất của Apple và độ phổ biến của đt Samsung là không thể bàn cãi, khiến Apple phải thay đổi chiến lược kinh doanh của mình nữa kìa 😃
Ai cũng hiểu là Táo có lượng fan lớn, nhưng dần dần những người sử dụng sẽ tự biết nhu cầu của mình để chọn lựa chứ không phải chỉ có 1 lựa chọn như trước đây nữa. Tiếc là thời Steve Jobs qua rồi 😃
traivnn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thienbrand Bởi vì đa số các thím và bác nông dân xài iphone họ chỉ cần bấm 1 nút đó là lí do, họ cuồn iphone nhưng chẳng biết máy đang chạy ios mấy . Haha
Nhà mình cũng đóng góp lợi nhuận cho cả Apple vs Samsung :v

Sau một thời gian sử dụng cũng lúc cả 2 hãng mình thấy mỗi hãng đều có ưu thế rất riêng, rất tốt. Chẳng hiểu sao các thím cứ thích chê hãng nọ hãng kia, gây war đủ kiểu @_@
@anhcong_sos Thật ra android thì SS làm rất tốt, mình mua note 4 cho ba, có ngồi ngâm cứu thì thấy SS làm khá tốt 9/10 so với iphone
@anhcong_sos Thế nên những cụm từ anh hùng bàn phím, trẻ trâu mới xuất hiện.((=
Microsoft lỗ nhiều vậy à
Ai kêu apple gần chết đâu rồi?
vythanh
CAO CẤP
8 năm
@Nguyễn Châu BR Gần chết chứ chưa chết 😁
Một khi có lòng tin và uy tín chất lượng sp thì có tất cả
Bọn khựa chơi một mình à? Ko cần công bố luôn
Apple qua bá đạo. Toan dt cao cấp ma thị phần chiếm vậy.
Còn lợi nhuận chiếm hết bản đồ luôn rồi
Vậy còn chiếc điện thoại tốt nhất thế giới đâu sao ko thấy nói đến nhỉ
20cm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kenny81_hp 100% thj phần ở vùng iran ..được is bầu chọn là sản phẩm tốt nhất nhé....
Vung0cs0n
ĐẠI BÀNG
8 năm
quá bá, một mình cân hết rồi 😕
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
người giàu dùng điện thoại xin nhưng không thay đổi,
người nghèo thì lên đời táo liên tục,
bà chị họ mình người thì gầy ốm bệnh tật, tuổi trẻ thì không có nhiều , đi làm lương đủ sống, vậy mà điện thoại toàn táo 5 lên 5s và vừa nhảy lên 6 plus, lên đời liên tục, cái điện thoại chỉ có thế chả khác mấy mà mất cả đống tiền, cái đống tiền đó đi mua đồ ăn đồ ngon tầm bổ vào thân có phải tốt hơn ko, đã nghèo toàn loi choi.
toàn dân nghèo nuôi giàu túi tiền apple thôi.
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
@kisigaia2610 Tháng cả nhà xài 3tr thì 20tr là dc 6 tháng rồi bạn,ko phải tằn tiện mà là như vậy là đủ,ko dám xa xỉ,ăn để sống thôi,nông dân nghèo mà bạn,còn yêu nước thì ko thể chém là dc đâu,ko thể cứ chỉ lên mạng nói là tôi yêu nước là dc,đa phần thanh niên mạng bây giờ nhiều như bạn vậy đó,nói hok à,chứ chả thấy bố nào làm,trong khi ngta thường nói thanh niên là tương lai của đất nước,mình nghĩ tương lai này chết yểu mất rồi,ước gì dc trẻ lại 10 tuổi nhỉ!
@kimthoaduy Bác ít tiền rồi bắt ngta sống theo kiểu ít tiền của bác a?
kisigaia2610
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kimthoaduy Gia đình cả vợ con mà tiêu thế e cũng chịu. Sinh viên 1 mình tiết kiệm cũng phải tầm 2 triệu r @.@ vậy nên em có dám chém gì đâu. Cũng chỉ dám lặng lẽ đi làm góp thuế má được tý nào thì góp thôi. Còn chả bao giờ dám vỗ ngực tôi là người yêu nước cả
@kimthoaduy ráng làm lên bác , bác làm chừng nào 1 ngày bác mua 1 cái iphone hay bất kể dt mac tiền nào khác , thì bác hiểu iphone nó cũng chỉ là cái dt mà thôi ko ai thần thánh hoá cho nó cả . Không phải cứ xài iphone là ngu si đần độn , hay đầu dộc dân mình hay dân nước người ta , những người khoe mẽ thì chiếm số ít mà khoe cũng có gi sai đâu khi đó là đồng tiền họ kiếm ra dc thì họ sài , họ khoe vay thôi .DT nào cũng thế thôi , bác thấy hợp lý bác mua chả ai ép gì cả .
Năm 2015 táo ra có 2 con là 6s và 6s plus mà chiếm 91% lợi nhuận. Con số nói lên chất lượng của táo
Xóa chữ nokia là về lại thủa ban đầu, buồn cho microsoft 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019