Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple "vô tình" phê duyệt ứng dụng Bitcoin lừa đảo lên App Store, một người đã bị mất hơn 23 tỷ đồng

31/3/2021 4:26Phản hồi: 89
Apple "vô tình" phê duyệt ứng dụng Bitcoin lừa đảo lên App Store, một người đã bị mất hơn 23 tỷ đồng
Một anh chàng tên Phillipe Christodoulou đã bị mất 17.1 bitcoin, ước tính khoảng 23 tỷ đồng, sau khi tải về và sử dụng một ứng dụng lừa đảo trên App Store. Chúng ta đều biết muốn đăng tải ứng dụng lên chợ ứng dụng này, Apple có một đội ngũ kiểm soát rất khó để đảm bảo quyền lợi cho người dùng. Đáng trách thay, ứng dụng tên Trezor này dù là một app tạo ra với mục đích lừa đảo nhưng vẫn được phê duyệt.

Christodoulou cực kỳ tức giận về điều này và nói với tờ Washington Post rằng anh ta sẽ không bỏ qua cho Apple. Thực tế thì Trezor là một công ty có thật, chuyên sản xuất các giải pháp lưu trữ tiền điện tử, và Christodoulou đã bỏ vào đây một số lượng bitcoin không hề ít. Tuy nhiên vì tải nhầm phải app lừa đảo nên sau khi đăng nhập thông tin vào thì toàn bộ số tiền điện tử này đã “không cánh mà bay” khỏi tài khoản của anh này.

Bản thân Apple cũng là người bị hại theo một khía cạnh nào đó. Nhà phát triển của ứng dụng Trezor lừa đảo này ban đầu đăng tải app lên App Store và nói rằng đây là một ứng dụng mã hoá tệp và lưu trữ mật khẩu, không liên quan gì đến tiền điện tử. Tuy nhiên sau khi được niêm yết lên App Store thì ứng dụng này đã tự chuyển thành một dạng ví tiền điện tử mà Apple không hề hay biết.

Các bạn còn nhớ về việc tranh chấp giữa Apple và một số nhà phát triển ứng dụng chứ? Meghan DiMuzio, Giám đốc của Liên minh Công bằng của các ứng dụng, người đứng về phe Epic Games nói rằng Apple đang thực thi các tiêu chuẩn bảo mật không nhất quán lên các ứng dụng khác nhau. Họ nhấn mạnh rằng điều gì có lợi cho Apple thì họ mới thực thi.

Sau sự kiện này, Apple cũng đã thừa nhận rằng họ đã phát hiện về việc gian lận này, tuy nhiên từ chối cung cấp chi tiết cụ thể về số tiền mà app Trezor này đã lừa được, và họ cũng không cho thêm thông tin về việc đã có trường hợp tương tự nào từng xảy ra trong quá khứ hay chưa. Hiện tại ứng dụng này đã bị gỡ khỏi App Store và nhà phát triển cũng đã bị cấm hoạt động trên đây. Theo dữ liệu từ Sensor Tower, Trezor fake đã xuất hiện trên App Store từ ngày 22 tháng 1 đến ngày 3 tháng 2, được tải xuống khoảng 1000 lượt.

Trước đó, có một người dùng khác cũng bị mất đồng Ethereum và Bitcoin với tổng giá trị khoảng 14 ngàn đô la Mỹ, tuy nhiên người đại diện của Apple nói rằng họ không chịu trách nhiệm cho điều này.
Theo Macrumors
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DoanTri Tam
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hy vọng Tim Cúc xoá luôn cái app Pi Network
@bomduc Mình không ủng hộ, nhưng cũng chẳng thấy nó lấy thông tin gì nguy hiểm mà mấy ông nói đao to búa lớn quá.
@justinut0909 Oh mình cũng thấy bình thường mà lấy quyền gì ios nó báo hết. Làm quá, ai nghịch thì coi như chơi Games thôi. Mà cũng chỉ là Games chứ mình thấy mấy đồng tiền ảo này không có tương lai đâu.
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DoanTri Tam +1
2Tek.vn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Storm Walker "Nó mất thời gian cho anh em, mà thời gian là cơ hội.", xóa hết mạng xã hội, hết game nhé 😆 các app chụp ảnh này nọ nó cũng làm tốn thời gian.
HD6969
TÍCH CỰC
3 năm
Cha kia có mười mấy bit mà cũng stupid nhỉ? 😄
23 tỷ cúng Táo (niềm tin về Táo), thì cũng thường thôi!
ohcactus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Penn ứng dụng hoàn toàn có thể thay đổi nội dung/cách hoạt động của ứng dụng mà không cần thông qua việc thay đổi mã nguồn. "kiểm duyệt đàng hoàng" theo ý mà bạn nói là điều không thể về mặt kỹ thuật. trừ khi không cho phép các ứng dụng kết nối ra internet.
lưu ý là cái app fake ở trong bài trên google play cũng có mấy cái.
Penn
TÍCH CỰC
3 năm
Thực ra không ai nói gì Apple nếu nó không huênh hoang khắp nơi là nó bảo mật an toàn nhất cả (mời xem ad của Apple). Như Google Play thì ai cũng biết nó không tốt bằng nên đều có tâm lý đề phòng.

Nếu bạn ghét bphone vì nổ thì trong trường hợp này sao lại không ném đá Apple?
ohcactus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Penn mình đâu thấy huênh hoang gì đâu nhỉ? cái process duyệt app và policy của apple nó ngặt hơn rất nhiều so với android, số liệu từ các vụ data breach cũng nói lên mức độ an toàn giữa app store và play store, đây đều là fact chứ k phải cảm nhận của riêng ai. play store có những vụ hàng trăm triệu $ chứ 1 triệu như này thì nhằm nhò gì đâu.
Chơi ngu thì ráng chịu, các wallet uy tín, ví lạnh thì ko xài, MEW còn dính phốt thì ba cái app tào lao sao đảm bảo đc.
@Kahny La Trezor là hardware, usb chứa coin thôi, work only trên pc, mac.
Còn wallet thì blockchain, coinbase, gemini, toàn những ông lớn ko dùng đi đâm đầu vô ba cái tào lao thì chịu. T trade 6 năm nay chưa có vấn đề gì với nó.
Kahny La
TÍCH CỰC
3 năm
@Lục Gia trezor k phải usb chứa coin, mà nó là cái ví lạnh, coin của bạn vẫn nằm trên blockchain chứ k phải cất vô usb
mình có 3 cái lận, nên tin mình đi
Cười vô mặt
@Kahny La Đó là nguyên tắc nó xử lý, không phải hardware à? Có app thay thế ko ? Xưa t từng ship cả mớ ledger về vn bán hồi 2017. Downtrend sau chả ai nhắc về nó 🤣
Kahny La
TÍCH CỰC
3 năm
@Lục Gia nó là hardware, nhưng k phải usb như bạn nói 😁
kể cả có app, nó cũng chỉ là trung gian để chuyển tải thông tin thôi, nên việc làm app là chuyện hoàn toàn có thể
mình cũng đã cài cái app trezor đó 1 lần (xem nhà phát hành là Trezor nên cũng k nghi ngờ), may mà nó kết nối không được với ví mình, chứ k cũng dính chưởng rồi
Cảm thấy tổn thương
Rồi rốt cục là do lỗi người dùng à?
" tuy nhiên người đại diện của Apple nói rằng họ không chịu trách nhiệm cho điều này. "
@hnadov 😆 Thế ông nghĩ nó đền chắc
@hnadov Bị fishing thì tự trách mình chứ sao, app mà do mấy ông dev tên ất ơ up lên thì đừng tin
MVA39
CAO CẤP
3 năm
@Vô Diện Nhân Kiểu như Shopee bán hàng ấy
@Vô Diện Nhân Kho Appstore vì mà ất ơ hoành hành được vậy! Apple kiểm soát nghiệm ngặt nha, đâu như bãi rác play store
@D.lord Đừng có thần thánh hóa Appstore. Mỗi mình bạn biết về nó chắc.
tất nhiên là người dùng ngu rồi làm sao mà apple sai được!
Tinh vi thậc
Muốn Apple chịu trách nhiệm à, mơ đi.
Cũng vì tiền mà ra
Đời là những cú lừa
Lại quy ra tiền Việt làm gì, đang Bitcoin thì để nguyên là Bitcoin, cùng lắm chuyển sang $, ở mình là không có giá trị nhé.
Cười vô mặt
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc quy sang tiền Việt dễ dụ độc giả vào đọc hơn =))
@bomduc đổi ra VNĐ cho nó dễ choáng hơn chứ $ mới lướt qua cũng k thấy to=))
@jindowing 😆 Oh
@bustalyme
Khôn như mày :D
trungking
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc không được bảo hộ và ko dùng để thanh toán thôi chứ đổi nó vẫn ra tiền nên vẫn có giá trị
Mtk2411
TÍCH CỰC
3 năm
Em tìm không ra 🤣
Hèn gì mấy ông làm app cho ios giàu vậy
RIM
CAO CẤP
3 năm
May quá mình chưa mất tiền vì cái app đó (vì có $ đâu mà mất)
Giận
Thôi toang
makeitmine
TÍCH CỰC
3 năm
Apple cũng là bị hại theo một khía cạnh nào đó. Nghe có vẻ sai và điếm nhỉ ?
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@makeitmine Kiểm duyệt như sh!t mà cứ bô bô là nhờ nó ko cho cài app lậu nên người dùng an toàn. Lúc người dùng thiệt hại thì lại kêu éo liên quan. Ủng hộ Epic kiện SML nó đi
Giận
Apple lúc này :3 nói chung duyệt bất cẩn là do app qua mặt Apple, còn người dùng mất tiền là do người dùng ngu thôi, kêu gì.
@Rainwalker Tui hứa với bạn vô nhà tui là OK, nhưng lỡ có ăn trộm lẻn vào, bạn mất đồ là bạn xui thôi!
legend94bn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@D.lord Mất tiền để vào cái "nhà" tức là vào 1 nhà nghỉ/khách sạn ở, rồi mất ví do cái sự tin tưởng "nó chắc chắn an toàn" mà tự họ huyễn hoặc hoặc chủ nhà đó bơm vào đầu người thuê rằng "chỗ tôi quản lý tốt khủng khiếp lắm, cứ yên tâm đi" 😆
Trách nhiệm lúc này nên thuộc về ai vậy icuồng?
cho hỏi nếu mình bị cướp hoặc lừa đảo mất tiền ảo thì mình cũng đâu kiện cáo gì được phải ko nhỉ 😁 :D :D
Có một người bạn và một nhóm đang mời mình mua tiền ảo thấy khá mơ hồ, đăng ký tài khoản giao dịch tiền tệ mà đơn giản như tạo cái acc trên diễn đàn và ko có nhiều thông tin pháp lý của người nắm giữ tiền của mình. Khi đăng ký xong để tham gia mua bán thì phải nạp ít nhất 2 triệu đồng chuyển đổi thành tiền ảo rồi sau đó muốn mua đồng nào thì mua.
Giá đồng tiền ảo tăng rất nhanh khá kích thích nhưng mình vẫn chưa dám thử vì tiền của mình ko biết ai đang nắm giữ. Lỡ có chuyện gì thì ko biết tìm ai :D :D :D
Ai chơi rồi chia sẻ kinh nghiệm nha :D
@pntphong1810 Quăng vào 20tr, chơi vài hôm trải nghiệm xem sao. Mất thì coi như học phí 😃
@pntphong1810 Nhà nước không công nhận nó là tiền nên ông bị mất hay trao đổi thì người ta không giải quyết đâu, cùng lắm công an chỉ vặn ra được thằng lừa đảo rồi phạt nó thôi, tiền của ông bị mất k có cách nào chứng minh giá trị để thằng lừa nó đền
@pntphong1810 Chơi thì lựa sàn uy tín mà chơi như Binance, Huobi, Poloniex, ba cái sàn rác khác ko đảm bảo lâu dài hay scam. tk mình mình giữ ko đưa thằng nào ko tin thằng nào hết.
Cài này là React Native cập nhật ứng dụng không cần thông qua store thì phải.
Không biết vô tình hay cố ý nhưng người dùng thảm thật
kiểm duyệt như sh!t

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019