Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple watch đã cứu mạng mình như thế nào?

somaek✅
1/3/2022 15:19Phản hồi: 139
Apple watch đã cứu mạng mình như thế nào?
Tháng 5 cách đây 2 năm mình được một suất học bổng toàn phần sang Hàn du học bậc tiến sĩ. Có lẽ đó là ước mơ cả đời của mình. Thế nhưng một vài thứ không hay đã xảy ra. Và chào anh em, hôm nay mình ngồi đây để kể anh em nghe về việc apple watch của mình đã cứu mình ra sao?

Đầu tiên nói về tính năng phát hiện té ngã, nó chỉ được trang bị từ dòng apple watch series 4 đổ lên. Về bản chất nó sẽ phát hiện 1 người có vừa té ngã hay không để đưa ra cử chỉ phù hợp. Apple cho thấy họ rất hay ở chỗ là chúng ta không thể giả vờ té, thậm chí 1 cascadeur phải làm rất nhiều lần mới có thể đánh lừa được apple watch.

Để bật tính năng này bạn vào app Watch > My Watch > Emergency SOS và bật tính năng Fall Detection lên. Apple có nói rõ họ không thể xác định tất cả các trường hợp té ngã, tuy nhiên với mình có còn hơn không. Nhưng quan trọng, khi phát hiện bạn bị té ngã, Apple watch sẽ đưa ra cảnh báo, và nếu không có phản hồi từ bạn, nó sẽ tự động gọi cho dịch vụ khẩn cấp (và bạn hoàn toàn có thể cài đặt những số khẩn cấp này).

Quay lại trường hợp của mình. Mình bị bệnh tim bẩm sinh nên thường mình sẽ luôn đeo 1 cái apple watch để phát hiện nhịp tim bất thường (một tính năng khác cũng khá hữu dụng của apple watch mà gần đây ở VN mới được kết nối). Và ngày hôm đó mình mệt nên mình về khỏi lab lúc 5 giờ chiều và ngủ một mạch đến 8 giờ tối. Khi mình tỉnh dậy thì hơi giật mình vì mình ngủ quá nhiều và quên chưa nấu cơm. (Do mình sống cùng 1 anh khác, nên 2 anh em phân công nhau là người nào về trước thì nấu cơm). Thế là mình vội vàng bật dậy và vô tình nó khiến cho máu lên não mình không kịp và … mình gục xuống. Và bằng cách nào đó apple watch đã gọi cho tổng đài khẩn cấp 119 tại Hàn và chỉ ít lâu sau đó có 1 xe cấp cứu được gửi đến trong khi thầy và anh ở cùng mình vẫn còn loay hoay không biết làm sao để gọi cấp cứu. Tất nhiên đây là những điều mình được nghe kể lại vì mình cũng không biết lúc đó có gì xảy ra.

Và nhờ cuộc gọi kịp thời đó nên mình được cấp cứu trong khung giờ vàng, và dù chỉ còn 80% sức khỏe bên trái (mình bị yếu một bên), nhưng ít nhiều mình vẫn có thể quay lại cuộc sống bình thường.
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá, chúc bạn mau khoẻ và hồi phục nhé!
valve
TÍCH CỰC
2 năm
@shinkt đám đó giống đám kiêu binh Thanh-Nghệ thời vua Lê chúa Trịnh
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@hacrot3000 nếu mà để nói về những thứ vô lý mà VN mình có thì hằng hà sa số nha. Mua bảo hiểm phải đợi 1 tháng sau bảo hiểm mới có tác dụng vì sợ trục lợi bảo hiểm (ụa vậy rồi bảo hiểm sinh ra để làm gì?)
Mahp@
ĐẠI BÀNG
2 năm
@somaek✅ Bởi vì có nhiều người biết sắp vào nhà thương nên mua bảo hiểm trưỡc, các hảng bảo hiểm không muốn như vậy.
@shinkt mình cũng thắc mắc nếu ở VN thì bv làm sao nhận được thông tin để đều xe cấp cứu tới
Richard Yang
ĐẠI BÀNG
2 năm
may mắn quá bác ơi ❤️ chúc bác mau khoẻ ạ
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@andree.young94 hôm qua mới té xe, nó hiện lên "có vẻ bạn mới ngã". Xong mình phải chọn là I'm ok, xong nó còn check lại 1 lần nữa là mình có té nhưng vẫn ổn, hay là không té luôn không.
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@nospecial mình xài 2 cái, apple watch SE (đeo ban đêm) và 1 cái series 7 (đeo ban ngày)
HamDzui
CAO CẤP
2 năm
Rất may mắn. Mình mua đồng hồ AW cũng vì tính năng này. Giờ đang xài AW7 như đồng hồ chính mặc dù mọi người cứ dè bỉu đồng hồ trẻ con

Mình còn có Garmin VivoActive 3 (2 cái), Samsung Gear S3 Frontier, Samsung Active 2 để thay đổi khi cần đi chơi hoặc trường hợp Apple Watch hết pin. Có lẽ đợi Apple Watch 8 ra rồi mua thêm.

Còn đồng hồ cơ thì lâu lâu đi khoe này nọ thì dùng nhưng chỉ dùng khi về VN thôi. Nếu gặp trường hợp không may này thì có đồng hồ 1 triệu đô cũng không cứu giúp tác giả
@somaek✅ Bác ngầu quá 😆)
Vậy là mỗi tay 1 cái
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@nịnastorm à, để sửa cho đúng, mình có 2 cái, 1 cái ban ngày, 1 cái ban đêm khi ngủ. nói chung gần như luôn đeo (tại pin nó hẻo quá)
hpgover
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HamDzui Về theo dõi sức khỏe thì garmin pro hơn aw nhiều. Con gảmin của mình theo dõi giấc ngủ rất chi tiết. Con aw thấy có mỗi time ngủ. Hay phải cài thêm app ngoài nhỉ?
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@hpgover chung chung mấy cái cơ bản thì vậy, nhưng chuyên sâu thì aw làm tốt hơn nhiều đó bạn. Nói chung tùy nhu cầu.
Carl
CAO CẤP
2 năm
Có thể tuỳ chỉnh để Apple Watch gửi tin nhắn hay gọi điện cho nhiều người báo mình bị té không thớt?
Bubads
TÍCH CỰC
2 năm
@Carl Có bác ơi aw cho thêm số điện thoại người thân nữa mà
@Carl bác mở app watch trên điện thoại> SOS.... , kéo xuống dưới là có mục bác cần đó.
@Carl Được nha bác
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@Carl được nha, set cái số emergency number đó, mà tốt nhất nên là bản cellular và mình có xài esim.
Quá hay
Chúc mừng, AW đã cứu chú 1 bàn thua trông thấy 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
có thể add đc số của F88 , vay... được không. Lỡ mình té xuống đâu nó báo về cho chúng nó ^^
@vanthaopham Báo để khỏi đòi nợ phải không bác
qhi
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Báo cho bọn F88 để nó tới cứu mình đấy bác vì bác đang vay tiền nó, nếu bác die thì nó lấy ai đòi lại tiền 😆
Ở nước ngoài là vậy chứ ở VN ko biết AW xử lý thế nào rồi bệnh viện VN xử lý ra sao
@Việt Quân Võ tỉnh dậy đóng tiền xong rồi mới chở đi nhé. ^^
Kevinlei
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Việt Quân Võ sau 5 giây ko nghe gì thì cúp máy và chửi 😆
@Kevinlei ngược lại chứ lị
Chúc bạn mau khoẻ lại.
Chúc mừng bạn vì đã may mắn vươt qua
May là đi học ở Nam Hàn chứ đi học ở Bắc Hàn thì giờ này đã ngồi đàm đạo CNXH với Kim Nhật Thành và Kim Chính Nhật rồi.
@Team B Ở Nam Việt thì đi gặp bác Diệm, bác Nhu 🤣
@Hoang_HaoMinh Lạy ông chuyện vậy mà cũng nghĩ ra được nhưng có vẻ là đúng thực tế 😅
@Hoang_HaoMinh ủa, mấy ông đó biết gì về XHCN mà đàm, sao ko đàm với ông nào giác ngộ rành rọt ấy!
bxv5238
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình chưa bao giờ gọi cứu thương nên hơi thắc mắc chút. Này là kiểu điện thoại sẽ tự bấm gọi cứu thương, và rồi bên kia bắt máy nhưng dù không có ai phản hồi (vì b đang bị ngất mà) thì xe cứu thương vẫn chạy đến ạ?
Và liệu ở VN thì TH này liệu xe cứu thương có đến không nhỉ?
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
2 năm
@andytran1986 Không biết giờ còn tình trạng này ko.
Cách đây vài năm mình gặp trường hợp như vậy
Người nhà cấp cứu vì tai nạn giao thông. Đến nơi bệnh viện Việt Đức yêu cầu đóng tiền mặt viện phí nội trú 7 ngày và dự tính chi phí phẫu thuật, tổng tiền hơn 5 tr.
Không có thanh toán thẻ, và ko nộp tiền mặt thì ko được nhập viện, và cũng ko có thao tác sơ cứu gì, ngoài cửa bệnh viện thì tất cả các ATM đều lỗi.
Cay cú thực sự luôn
@hnguyen213 Bây giờ thì mình ko rõ, nhưng có lẽ chuyện "nắm đầu trước" chắc cũng vẫn vậy. Nó sợ điều trị đã đời rồi bệnh nhân trốn mất! Nên chắc là vẫn không khá hơn trước là bao.
@bxv5238 dĩ nhiên là ở VN thì không có chuyện gì xảy ra rồi
@hnguyen213 hồi trước mình học y thì được dạy là phải cấp cứu trước rồi mọi chuyện kia tính sau, nhưng thực tế khi ra trường thì phải tiền đầu tiên
May quá
Mình cũng tim bẩm sinh
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@phoden vậy bạn chữa xong chưa? Mà có bị mấy cái rối loạn nhịp tim không?
@somaek✅ Mình mổ từ năm 8 tuổi, không bị rối loạn nhịp tim nhưng hay hồi hộp, lúc đấy hít thở sâu vài nhịp là ổn. Không biết bạn thế nào chứ mình ngán nhất trời rét, chân tay mặt mũi tím tái lạnh ngắt
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@phoden mình thì trời lạnh lạnh vùng cao nguyên thì lại tốt hơn đó, người khỏe hơn, tim đập chậm hơn nhưng lại ổn định hơn.
@somaek✅ Cứ tầm 26°-27°C là đẹp.
Mình bị hẹp ống động mạch. Bạn bị gì?
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@phoden mình bị còn ống động mạch (đại loại là 2 cái động mạch nó có 1 cái ống thông với nhau do trong thời kì thai kì nó không có đóng lại hoàn toàn, thường thấy ở trẻ em).
Anh trai mình cũng có thói quen nằm xong bật dậy như vậy, rất nguy hiểm, cộng thêm nếu có bệnh nền về huyết áp nữa thì dễ toang, và ảnh cũng đã đột quỵ vì lí do đó
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@baohungle sau cú đó mình hết dám dậy thẳng luôn đó. Phải ngồi lên chút, rồi mới đứng dậy.
Mình bị ngã xe 1 lần và nó hiện cảnh báo có phải bạn mới ngã không. Mình đoán nếu sau một thời gian mình không phản hồi nó sẽ tự gọi Sos cho số người thân mình cài.
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@lucas_mufc chính xác luôn, bạn sẽ phải chọn I felt but I'm ok để nó không gọi.
apple watch thì đáng tiền lắm, mấy bác cứ chê này nọ chứ nó thật sự hữu ích đấy
Chúc bác mau khoẻ lại , trời còn thương , công nghệ sinh ra là để phục vụ những lúc thế này
ubslum
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình thắc mắc là lúc đó bệnh nhân bất tỉnh thì aw liên lạc bằng cách nào nhỉ?
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@ubslum như mình thì nó không nói gì hết, nhưng bên đó họ vẫn gửi cấp cứu đến. Và medical records mình có đủ trong đt (dùng aw để mở), nên bác sĩ có cái chuẩn đoán đúng.
lehman1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@somaek✅ định vị chuẩn quá.
trc đây m cũng bị ngồi lâu đứng lên là hoa mắt chóng mặt phải vịn tường ko bit có bị giống b ko
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@lehman1 cái bạn nói là do bạn đổi tư thế thôi. Dạng của mình là đột quỵ tư thế đứng (đứng bật dậy bất ngờ sau khi nằm dẫn tới não không được cấp đủ lượng oxi và máu)
@ubslum gửi định vị kèm theo một tin nhắn nói về tình trạng khẩn cấp, hình như là vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019