Apple Watch Series 6 sẽ có thay đổi lớn về thiết kế?

3/2/2020 8:36Phản hồi: 79
Apple Watch Series 6 sẽ có thay đổi lớn về thiết kế?
Văn phòng Sáng chế và Thương hiệu Mỹ (The US Patent & Trademark Office) mới đây đã công bố một bằng sáng chế cho thấy khả năng Apple Watch trong tương lai sẽ có thay đổi rất lớn ở phần cứng. Cụ thể, Apple Watch mới nếu theo bằng sáng chế này sẽ mất đi một thành phần vốn mang tính biểu tượng của Apple Watch từ những ngày đầu ra mắt, cụm nút Digital Crown.

Bằng sáng chế mang số hiệu 20200033815 có tiêu đề "Đồng hồ với cảm biến quang học phục vụ cho việc nhập liệu và đồng thời cho phép người dùng tương tác với đồng hồ bằng cảm ứng và cử chỉ thông qua cảm biến bề mặt"
Bản tóm tắt của bằng sáng chế giải thích rằng các thành phần thay thế sẽ giúp người dùng tương tác với đồng hồ thay cho cụm nút Digital Crown. Mình xin trích dẫn nguyên văn một phần trích dẫn từ trang nhất của bằng sáng chế như sau:
"A watch can include a user input component that employs an optical sensor to receive input from a user. The input components provide an ability for a user to interact with the watch in a manner similar to how a user would interact with a crown that is rotatable and/or translatable."
Mặc dù bằng sáng chế này mới được công bố nhưng tệp tài liệu nộp lên đã được khởi tạo từ ngày 26/07/2019. Không rõ là liệu thiết kế có kịp đưa vào sản xuất và xuất hiện trên Apple Watch Series 6 hay không.

Cá nhân mình là một người dùng Apple Watch từ lâu với tần suất nhiều thì mình có một vài nhận định như sau:
  • Chúng ta tương tác với nút Digital Crown nhiều hơn nút Side Button
  • Nút Side Button hiện đang chỉ đóng một số vai trò nhỏ như: nút khởi động apple watch, nút đa nhiệm, nút kích hoạt tính năng khẩn cấp, chụp màn hình...
  • Digital Crown rất đẹp và tiện dụng nhưng lại đang làm Apple bị vướng phải giới hạn về vật lý nếu muốn làm Apple Watch mỏng thêm nữa
  • Digital Crown cũng là thành phần dễ hỏng nhất của Apple Watch vì nó dễ bị đóng bẩn gây ra kẹt sau thời gian dài sử dụng
Vậy việc Apple bỏ đi nút Digital Crown có khả thi không? Theo mình là có, vì khi gom Digital Crown và nút Silde Button lại làm một mọi thứ sẽ như sau:
  • Tích hợp cảm ứng cho nút Side Button để có thể chạm, vuốt từ đó cuộn, kéo nội dung trên Apple Watch
  • Tích hợp điện cực lên nút Side Button để vấn đo được ECG
  • Làm các tổ hợp phím như bấm 2 lần để đa nhiệm, bấm 3 lần để gọi cứu hộ...
Phần lớn người dùng vẫn đang yêu thích nút Digital Crown, thích cách tương tác xoay xoay và rung rung haptic feedback của nó. Họ sẽ khó lòng chấp nhận sự thay đổi này trong một sớm một chiều. Nhưng chắc chắn với thay đổi trong thiết kế này, Apple có thể làm mỏng Apple Watch hơn nữa từ đó tăng tính thẩm mỹ cũng như độ bền theo một cách nào đó, mình tin là như vậy. Còn theo các bạn thì sao?

Tham khảo: Gizmodo
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

4 giôgn 5 thì sáu chắc khancs rồi
@nguyenkhanh6666 mua 2nd tầm 5 - 7 củ thôi bác 😁
@Lynch Pencil E cũng đang tính sắm 1 con cũ. Mà chưa tìm đc b ạ 😃
4 lên 5 ko khác gì nhiều. Series 3 chính hãng giờ rẻ mà
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
Mình vẫn thích Digital Crown hơn
chắc có tích hợp cảm biến vân tay vào nút slide rồi
HD6969
TÍCH CỰC
4 năm
Khi nào AW có đo huyết áp nhỉ?
hanpihoon
TÍCH CỰC
4 năm
Bỏ digital crown ,có hình tròn
Bền hơn, gọn hơn và chống nước tốt hơn.
Nếu đúng thì khá hấp dẫn
Ngon đấy, mình thích kiểu nút cảm ứng trông nó sẽ hiện đại hơn
Pin nữa
Vẫn thích cái nút tròn hơn, Aw vẫn còn ngon, mỗi tội mất giá nhanh quá, huhu.
@hunghxist Đắt thế mà bạn
@chickeyone Em mua cách đây 6 tháng, hồi đó 12, bh bán lại đc có 6 7 củ, xuống giá, mà e quyết định là dùng đến khi hỏng.
Tréo
TÍCH CỰC
4 năm
Mỏng quá thì pin lại hẻo
Thay đổi làm đếch gì. Giữ nguyên mà vẫn bán được nhiều nó mới chất!
@JaegerH.. Nhưng giờ thiết kế này bị bựa công khai ăn cắp rồi, nên phải đổi mới thôi.
@JaegerH.. Nó thay đổi để muốn bán đc nhiều hơn đó, vì nếu các đời hình thức giống hệt nhau như 1-5 thì sẽ ít người muốn nâng đời lắm
LongTran76
TÍCH CỰC
4 năm
Thiết kế được chổ cho pin sài 3-4 ngày thì Ngon
cải tiến pin thì tốt hơn 😃 kiểu như thiết kế đi vào huyền thoại rồi thì chưa cần phải thay đổi, vì thay đổi thì sẽ làm các hãng khác bỏ cuộc vì đú theo ko kịp anh A =))
Nhiều lúc phải bật chế độ máy bay, cay thật. Pin ngon là thứ đang cần nhất.
mua đồng hồ thuỵ sĩ mà đeo, đàn ông đích thực ko xài smartwatch, mà xài đồng hồ cơ.
@hiệp sĩ kanzaki Ủa. Thế đàn ông ko đích thực xài sw hả bác??? Thảo nào em thấy bây giờ ko có ai là đàn ông hết ^^
bangtoto
TÍCH CỰC
4 năm
@hiệp sĩ kanzaki Mình thì bó xó cái đh cơ
Enya Pham
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bỏ đi trông sẽ tối giản hơn
Mình dùng aw3 gần 2 năm, nói chung là quăng quật nhất trong các món đồ điện tử bây giờ, đá bóng cũng đeo nốt mà bền vãi. Nút crown vẫn mượt, chưa tắc nghẽn lần nào, pin vẫn gần đủ 2 ngày (mình tắt nhịp tim, hoạt động vì chỉ dùng aw để báo noti, cuộc gọi, coi giờ). Tính mấy lên lên 4 mà cuối cùng dùng 3 tới giờ vì vẫn ổn với nhu cầu hiện tại.
@songoku_1206 Công nhận là bền bác nhỉ, có khi phải ngang ngửa Ipad ấy chứ.
@songoku_1206 Mình nghĩ nó bỏ nút crown đi để những người dùng bền như bạn nâng đời đấy, vì nếu ko có sự khác biệt nào lớn về hình thức giữa các đời thì chẳng ai lên đời làm gì cả vì cơ bản mấy con đời thấp vẫn đầy đủ chức năng và dùng tốt
@hunghxist Vâng bác. Seri1-2 giờ vẫn đầy người dùng. Vđ lớn nhất của nó chỉ là pin thôi.
@trieuniemvui Hehe. Kể cũng đúng. Dù sao em cũng dự tính tầm nửa năm nữa cũng lên đời, đời nào thì chưa biết ^^
@songoku_1206 Đúng r bác ơi. Ai đeo cái nhìn là rõ luôn. Mà em thấy ai đeo là cũng có câu chuyện hay chủ đề để mà nói với họ nữa. 😆)
l0ngku
TÍCH CỰC
4 năm
Mình cũng ít khi sài núm quay đó,chủ yếu nhấn và chạm màn hình
@l0ngku Em thì toàn dùng núm. Căn bản là chạm vào màn hình toàn để dấu vân tay.
l0ngku
TÍCH CỰC
4 năm
@hunghxist mình chỉ sài núm tự nhiên thôi haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019