Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple Watch series 9 sẽ dùng chip 5nm, được thiết kế từ A15 Bionic?

9/5/2023 4:58Phản hồi: 61
Apple Watch series 9 sẽ dùng chip 5nm, được thiết kế từ A15 Bionic?
Có vẻ như hiệu năng sẽ không còn là vấn đề với những chiếc Apple Watch nữa, khi mà con chip Apple S9 được trang bị trên series 9 năm nay sẽ được thiết kế dựa trên A15 Bionic. Tức là Apple Watch thế hệ năm nay sẽ được sử dụng một con chip được sản xuất trên tiến trình 5nm, rất ấn tượng. Thông tin này được leak từ Mark Gurman, một nguồn tin có thể được xem là khá đáng tin cậy về các sản phẩm Apple.

Hiện tại cả hai mẫu Apple Watch series 8 và Ultra của Apple đều đang sử dụng chung một con chip S8. Con chip S8 là một cái tên được Apple tạo ra dành cho yếu tố tiếp thị, thực tế thì con chip này về cơ bản là giống hệ đời S6, cả tiến về mặt hiệu suất gần như là rất ít. S6, S7, S8 hầu như không quá khác biệt, Apple cũng thường bỏ qua yếu tố hiệu năng khi giới thiệu Apple Watch trong 2 năm gần đây.

Với việc S9 được thiết kế dựa trên con chip A15 Bionic trên iPhone hay iPad và được sử dụng tiến trình 5nm, con chip mới được cho là sẽ mang lại một hiệu năng mượt mà ấn tượng hơn, đồng thời cũng giúp chiếc đồng hồ có hiệu quả sử dụng năng lượng tốt hơn. Nhiều thông tin còn nói thêm WatchOS 10 sẽ được thiết kế để tối ưu cho con chip mới này để tối ưu được toàn bộ khả năng của nó.
Theo Wccftech
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khá là chắc chắn pin sẽ không tốt hơn, vì chip mạnh hơn gánh phần mềm phức tạp hơn, huề vốn
@nw_47 chính xác đó bạn, như chip của iphone năm sau sản xuất trên tiến trình nhỏ hơn năm trước sẽ làm tiết kiệm được mấy chục phần trăm mà có thấy nó cho thời gian sử dụng dài hơn đâu. thời gian sử dụng con sau lâu hơn con trước là do dung lượng pin lớn hơn. chứ con sau ra đúng là mạnh hơn nhưng gánh hđh nặng hơn, app nặng hơn thì cuối cùng thời gian sử dụng nó cũng không hơn được là bao.
@nw_47 Chíp mạnh thì làm tác vụ ko cần đẩy xung nhiều. Nhưng đây là chíp 5nm cơ mà.
@nw_47 Nhầm! Chip mạnh hơn nhưng dùng tiến trình nhỏ hơn, tiến trình càng nhỏ thì khả năng sử dụng điện cũng tốt hơn.
Con chíp trên Apple watch có khi nó còn mạnh hơn con exynos phế vật trên điện thoại pixel ấy nhỉ?
Nhưng đc cái chíp trên Apple watch mát.
Thật ra chíp trên Apple watch đâu cần mạnh thế, chủ yếu tối ưu cho pin nó tốt là OK thôi
@tinhdg Nó bị khùng hay sao mà nhét con chip có hiệu năng tương đương iPhone 13 lên Apple watch mà mẩy.
S8 mạnh lắm rồi , thấy aw có giật lag bao giờ, từ đời chip s3 là thấy ổn rồi , đời trc mới giật lag
@hoanglong0712 ủa mình xài ultra đôi lúc còn thấy lag mà
@hoanglong0712 Mạnh gì, chơi PUPG giật giật chứ mạnh gì !
@hoanglong0712 ultra lag nhe, thử kéo chỉnh icon xem, có khi ứng dụng lag. Chán.
iPhuc
TÍCH CỰC
một năm
@sốt-xuất-huyết-2023 ghê ghê aw chơi được pubg
@hoanglong0712 S8 và S7 mình thấy ko khác tí gì nhau luôn!
Nhiều bác cứ "nâng cấp chip làm gì, tìm cách cải thiện dung lượng pin đi v.v..." 😁 làm như Apple không nhìn ra vấn đề này vậy ^^ họ biết thừa pin là 1 rào cản lớn ngăn người dùng sử dụng đồng hồ thông minh. tuy nhiên công nghệ ở thời điểm hiện tại chỉ được đến vậy thôi.
@Uongp HĐH 10 ngày dùng cũng chán. Nếu thì làm giống Mi band là pin có mà cả tháng.
Uongp
ĐẠI BÀNG
một năm
@NguyễnDuyĐạt Mấy con huawei watch cũng 10 ngày vậy
@Uongp Hồi xưa thằng Samsung Galaxy Watch dùng hệ điều hành riêng của samsung thì pin được gần cả tuần, nhưng bù lại kết nối kém, không nhiều tính năng, sau phải chuyển sang chạy hệ điều hành của Google Wear thì pin cũng chỉ được 2 ngày là căng, đấy là cái giá phải đánh đổi để đạt được trải nghiệm tốt nhất cho người dùng thôi.
@Uongp Thì cũng giống như điện thoại thông minh ngày nay pin được 1 - 2 ngày là căng đét còn nokia cục gạch ngày xưa pin xài cả tháng chả hết đó bác. Hãng nào càng nhồi nhét nhiều tính năng thì pin càng hẹo.
Pin đc 1 tháng thinto
Đang xài fitbit pin 5-6 ngày còn thâý chán đang nghía em Garmin mà khổ cái tay nhỏ, AW với GW sạc mỗi 1-2 ngày chắc chán khỏi đeo luôn.
hdo2
TÍCH CỰC
một năm
@JackPhan123 Vừa bỏ fitbit tại hay chết pin, nhưng công nhận fitbit đúng nghĩa Smartwatch có pin lâu :d
@JackPhan123 245 hoặc 745 vừa cổ tay nhỏ, mình đang xài 745 vừa hợp sau khi thanh lý 245 hơi nhỏ vớ mình!
holaboy
ĐẠI BÀNG
một năm
@JackPhan123 mình cũng tay nhỏ nên giờ chưa lựa dc con nào đeo cả 😔(
@holaboy Làm đỡ con fitbit sense 2 hay VS 4 đi. Nhỏ vừa cổ tay
Hóng update Ultra ver2 đẹp hơn, ver1 nhìn thô xấu quá chưa xuống tiền.
Cười vô mặt
@barrettroyal thế mà em mặc đồ công sở vẫn tự tin đeo AWU đó bác. thay cái dây da nâu hoặc dây thép đen như ảnh vào là ngon luôn ạ.
@Richard Yang đợt mở bán mình cũng háo hức mua vé sang Sing mua, đeo lên tay thất vọng quá đành lấy 2 cái về bán bù lại tiền vé máy bay.

giờ cũng muốn mua mà đeo lên thấy nó sao sao đó, ưng cái pin nó trâu mà nó thô thô kiểu gì khó chịu vãi nồi
Cười vô mặt
Mình xài con SE đời tống nên năm nay tính đổi, mà kiểu này chắc không có thiết kế mới rồi. AW bao năm nay không đổi mấy. Ultra thì lại không phù hợp với mình.
Cười vô mặt
@Ngọc Phương Nguyễn SE mới từ 2020 làm gì mà đã đời tống? mình dùng suốt đây thấy thực sự k có lý do gì để đổi trừ khi thích cái AOD =))
@namphuong000 Ừm mình cũng thế á, nên đang khá mong chờ bản AW-9 này để có dịp đổi luôn. Mà nếu lại như các đời trước thì chắc lại thôi
Cười vô mặt
Trên đồng hồ thì cũng ko cần chíp mạnh quá để làm gì hết
đang xài ultra, pin khá trâu so với aw khác, xài 2 ngày còn 3x 40% pin, đến tối ngày thứ 3 xạc là vừa, nói chung hài long, đeo đồng hồ cho record giấc ngủ cũng đc luôn không sợ hết pin như nhưng dòng khác, mình xài dây milanese bạc nhìn hợp màu ghê, đang tính mua dây da apple mà vn chả thấy ai bán huhu.
@sushisashimi thời buổi bây h cần gì phải bán ở VN mới mua được hả bạn 😁
@theon2709 Bán ở vn thì phi ra ra mua liền, còn không thì phải đặt, nhờ người thân mua, mất 2 3 tuần mới tới, còn giàu quá thì bay ra nước ngoài mua cũng đc. Chuyện này ai chả biết, kinh tế mạnh thì nhích thôi. Vấn đề là mình thích liền ngày tức khắc, chạy ra shop lấy dây milanese 2tr9 thì tội gì nhờ vã bạn bè sách tay về chi nợ ân tình người ta, rẻ hơn đc có 300 400k, đúng ko nè
@sushisashimi bác có hay tập thể thao không ạ? sáng em chạy khoảng 1h15p (với GPS) và chiều em tập gym khoảng 1h thì pin AWU được hơn 2 ngày xíu ^^ tuy nhiên đó là ngày em quên sạc chứ thường thì chạy về em hay để đồng hồ lên sạc khi tắm rửa ăn sáng thay q.a, đến khi xách đít đi làm thì rút sạc nên pin đồng hồ em coi như bất tử 😁
@Richard Yang mình đeo trang trí thôi chứ không tập tành gì hết nha
@sushisashimi đeo trang trí bằng awu thì ngầu rồiii
Chụp mạnh để làm gì.
@thanh_satria Chíp mạnh chứ bạn
pin thủ điểm danh
Má....ra ultra watch size nhỏ hơn đi để dân tình còn xúc 😔
pin trâu hơn là vui rồi
Thực ra thì hiệu năng chưa bh là vde của AW cả =)) pin mới là đau đầu
Hiệu năng khủng thì làm đc khỉ gì khi pin đc 2 ngày hết =)) sw bèo ít nhất pin cũng phải tầm 4 ngày trở lên
Pin lên được 1 tháng thì may ra chịp mạnh lướt pubg ah
Ngiti
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình thấy chip mạnh hiệu năng cao mà không cải thiện cảm biến đo đạc hay gia tăng thời gian dùng pin thì cũng không có tác dụng thiết thực
vẫn dùng S5 và chưa thấy lag gì cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019