Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple xác nhận iPhone sẽ chạy chậm đi khi pin chai theo thời gian, anh em nghĩ sao?

Duy Luân
20/12/2017 21:13Phản hồi: 566
Apple xác nhận iPhone sẽ chạy chậm đi khi pin chai theo thời gian, anh em nghĩ sao?
Cách đây ít tuần lập trình viên app Geekbench phát hiện thấy iPhone sẽ chậm đi theo thời gian, và Apple hôm nay xác nhận họ làm điều đó có chủ ý. Việc này đã bắt đầu từ năm ngoái và "tính năng" này áp dụng cho iPhone 6, iPhone 6s, iPhone SE, mới đây có thêm iPhone 7 thông qua bản update iOS 11.2 (chưa rõ dòng Plus có bị không). Theo Apple, pin Li-ion sẽ bị lão hóa trong quá trình bạn sử dụng thiết bị nên càng lúc nó càng chứa được ít điện hơn, vậy nên hãng phải giảm hiệu năng của điện thoại để không làm pin tuột nhanh. iOS sẽ chịu trách nhiệm đưa ra những điều chỉnh nói trên. Apple chấp nhận đánh đổi hiệu năng để lấy thời lượng pin, thứ mà theo hãng là quan trọng hơn và giúp ích được cho người dùng nhiều hơn so với việc iPhone bị tắt nửa chừng khi đang ở ngoài đường.

Nhưng đây cũng là một vấn đề lớn đối với một thiết bị đắt tiền như iPhone. Với mức giá từ 700$ đến hơn 1000$ cho một chiếc điện thoại, nó đã không còn chạy nhanh như lúc đầu sau chỉ khoảng 1 năm, và sau 2 năm thì hiệu năng sẽ chậm đi nhiều hơn nữa vì pin bị lão hóa nặng hơn. Điều này là không thể chấp nhận được dưới mọi hình thức. Giảm hiệu năng chỉ là một cách, còn nhiều cách khác mà Apple có thể thực hiện: nhét viên pin lớn hơn, nghiên cứu giảm độ mỏng của pin để có thể tăng lượng điện tích lưu trữ mà không làm mát dày hơn, tối ưu các linh kiện để tiêu thụ ít điện hơn nữa...

Hoặc Apple cũng có thể giảm giá thay thế pin cho iPhone, vì khi bạn thay pin thì hiệu năng của máy sẽ lên cao lại như lúc đầu. Bản thân mình đã từng trải nghiệm điều này với chiếc iPhone 5 và iPhone 6 Plus của mình. Hiện một lần thay pin chính hãng sẽ tốn khoảng 79$, tức là hơn 1,7 triệu đồng chưa tính thuế và các loại phí khác. Hay đơn giản hơn nữa: họ có thể công bố nó trong các tài liệu hỗ trợ đăng trên mạng, thông báo cho người dùng biết chứ không nên giấu, vì việc pin chai đi và giảm hiệu năng để có thời giai xài lâu là không tránh khỏi.

Vẫn còn nhiều câu hỏi chưa được Apple trả lời. Ví dụ, mức giảm của CPU khi iOS kích hoạt "tính năng" nói trên là bao nhiêu? Số của Geekbench có vẻ nhiều, nhưng đừng quên đây là công cụ benchmark được thiết kế ra để kéo máy lên sức mạnh tối đa. Apple nói họ giảm chỉ một chút và sẽ không ảnh hưởng đến đa số các tác vụ thường ngày. Với những tác vụ mà iOS cần xử lý nhiều, ví dụ: chơi game đồ họa nặng hoặc mở app mới cài lần đầu, có thể bạn sẽ thấy chậm.

Thêm một câu hỏi quan trọng nữa: liệu ngoài Apple ra thì các hãng Android có sử dụng cách thức tương tự hay không? Chúng ta cũng thấy rằng những chiếc điện thoại Android chậm đi sau một thời gian ngay cả khi nó không được update gì cả, nếu reset máy thì cũng chỉ được một thời gian ngắn thì sẽ bị trở lại. Dạo gần đây những chiếc smartphone flagship đã đỡ khoản này, nhưng vẫn còn các máy tầm trung và giá rẻ gặp vấn đề.

Apple chốt lại: "Mục tiêu của chúng tôi là mang đến trải nghiệm tốt nhất dành cho khách hàng, trong đó bao gồm cả hiệu năng tổng quan lẫn kéo dài thời gian sử dụng thiết bị".

Nguồn: TechCrunch
566 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nó kinh doanh mà. Phải làm chậm đi để ng dùng mua cái mới chứ. 1 cái đt dùng 3 năm là outdate lắm rồi ?
@ctintuc.blogspot.com Không biết ipad, iphone lên tiếng làm gì. Pin nào rẻ , rẻ là bao nhiêu?
kenny9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vodanhdaisu ủa sao bọn sheeeple bảo muốn ăn chắc mặc bền đừng mua androi mà mua iphone đi. hiệu năng không giảm theo năm tháng. ông này lại chống chế xài 1 2 năm outdate nhỉ
lendaongoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lonehuybom Dùng đc cái nào rồi mà phán như thánh vậy. T dùng s7 hơn 1 năm rồi đây. Chậm chỗ nào chỉ t coi. Còn có cái ipad mini ngày trc dùng ios 7 mượt mà, pin hơn 1 ngày, up lên 8 pin éo dùng đc 1 ngày lại còn lag, chai pin cái cc. Lý do để bán máy thôi, máy ko chậm thì thằng nào nâng cấp máy. Ip muốn mượt thì đừng update cập nhật, mà éo cập nhật thì nó éo cho tải ứng dụng, lại phải jailbreak. Android thì thoái mái nhé, nên dùng não đi, thằng nào ok hơn.
pole_star139
ĐẠI BÀNG
6 năm
7 Plus của mình khi lên OS 11 cũng chậm đi khá nhiều so với OS 10
@pole_star139 6s plus mới đổi bảo hành dùng đc 20 ngày ios 11 mới nhất chậm rất khó chịu =)) vuốt cái control center còn giựt giựt =))
@dunggrap đang sài 8+ và X đây bạn. Pin X như mấy máy Android là sao? Pin X không thua 8+ bao nhiêu nhé, cũng khá trâu. Theo đánh giá của mình thì tốt hơn Note 8, S8 đó.
@kythanh2002 Bác với em đổ kèo không em đang dùng s8+ đây, cứ video max sáng xem thằng nào sụt trước. Ios thời gian chờ gần như không hao pin thôi, chứ dùng thẳng tưng ăn thế nào được pin to.
@dunggrap Thời gian chờ là yếu điểm của Android. Sử dụng thực tế không phải là max sáng xem video mà là điều kiện hỗn hợp. Bạn khỏi set kèo S8+ làm chi vì mình tin bạn nói đúng. Ok. P/s: mình cũng sử dụng rất nhiều máy Android, là fan Sam. Bức xúc thành phần gato
thất bại kia nên mới nói vậy.
Bình thường thôi, cũng như xe máy, công suất giảm theo thời gian sử dụng mà...
@08.8888.5252 Chạy thì được nhưng nó đâu như lúc đầu đâu bác. Hồi mới mua đi VT kéo nó kịch kim 100, giờ kéo nó 80 Khong nổi
@Cafethangbay Thêm tính năng nhanh vào là được nhé 😁:D:D:D
thanky
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tigerosxpro Không nên so sánh như vậy. Một cái là đơn thuần máy móc không có phần mềm, một cái là có phần mềm ( hồn). Giống nhau xe máy và điện thoại đều tiêu hao năng lượng theo thời gian do linh kiện già. Nhưng khác biệt rất lớn là cái xe máy vẫn chạy ngon lành nếu không có " thợ đểu" chỉnh galenty cho hao xăng hay chết máy để đi sửa hoặc mua xe khác. Và Apple đã can thiệp như vậy, đưa cái máy chạy được 5 -7 năm về mức chạy 2 năm thôi.

Nâng cấp phần mềm đa phần là để máy mệt mỏi và nhanh bị xuống sức. Mình không bao giờ nâng cấp phần mềm nếu hdh không bị lỗi.
@thanky bác nói xe giờ kg có phầm mềm, (chíp điện tử control là bác ở núi cao lắm mới xuống rồi.Lạy thánh
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
mục đích chỉ để ép người dùng lên đời điện thoại (iphone) mới mà thôi.
meoghe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huybm hóa ra android đếch có giải pháp kéo dài thời gian sử dụng khi pin chai nên lắp pin 3k, 4k. Rồi đến khi nào cầm android ra đường như cầm cục tạ với quả pin khủng chỉ để kéo dài thời gian sử dụng.
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@vndkh Bạn xem pin đt của các máy android so với iphone thì thấy, pin dung lượng khá to so với máy còn của iphone máy khá to so với lượng pin. Do apple ko muốn làm cho người dùng thôi. Dư sức làm 3, 4k mAh mà nó có làm đâu.
kuthien93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trieu04 Cứ đà này chắc sẽ có loại pin mới đc nghiên cứu và giá thành pin tăng cao để phục vụ cho nhu cầu =))
@huybm Cục lin bự hơn mà thời lượng sử dụng ko hơn thì có gì mà khoe 😃
tieu.ngao
TÍCH CỰC
6 năm
Không thuyết phục và quả thật là bưng bít có chủ ý cho đến khi bị phanh ra
Mình cũng dùng ip nhưng việc ko công bố rõ ràng này làm ảnh hưởng tiêu cực đến niềm tin vào Apple và các sản phẩm của họ, vì ng dùng cũng chẳng biết được còn nhung j ẩn chứa mà Appe chưa cho ng dùng biết
@kythanh2002 Ahihi.Ko phải nô lệ nữa mà là thành phần nhe răng.ahihi
@phongba046 Next nhé. Anh không hạ mình để tranh luận gì với em nữa đâu.
@kythanh2002 Là tại chú xía mồm vào chuyện của anh.anh chỉ nói bọn nô lệ mồm mép tép nhảy nay nói này mai nói kia thôi chứ anh có nhảy vào miệng chú đâu 😃
@tieu.ngao Chẳng có ảnh hưởng gì đâu, nó vẫn chạy phà phà, hơn một đống Android cùng tuổi.
Tính năng mới thôi...
75109
TÍCH CỰC
6 năm
Dùng Iphone từ 3GS đến 7+, công nhận là càng ngày Apple càng hút máu.
Android thì ngày càng hoàn thiện, sẽ chia tay Apple sau những năm dài gắn bó. 😔
kuthien93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@75109 Mình thì thấy 2 hệ điều hành đều phục vụ cho nhu cầu của mình đủ cả nên ko quan tâm vấn đề dùng chán hay ko, đơn giản ios nó dễ sử dụng, dùng ổn định , độ bảo mật cao nên mình chọn ios , chứ động vào cũng chỉ nhắn tin gọi điện chat chit lên mạng check mail các thứ chứ cũng ko có cần gì nhiều. Qua android cũng thế thôi ^^
bocua
CAO CẤP
6 năm
@75109 Bỏ được imessage, facetime thì giỏi 😁
@simhoang Thằng nhận bh việc của nó là gửi lên hãng thôi chứ có gì đâu quan trọng bạn. Bạn cứ nằng nặc là hỏng nó vẫn phải gửi đi. Hãng sẽ xử lý. Cũng bh 6S rồi. Nói chung hài lòng. Lúc đổi máy mới bạn có thư xin lỗi của Apple ko
@75109 Đang dùng cả hai, thấy ios tốt hơn nhưng không chia tay Android.
pocket
TÍCH CỰC
6 năm
Mục đích của họ là có nhiều mục đích. 😃 Apple là 1 trong những hãng kinh doanh hiệu quả nhất quả đất.
umumti
CAO CẤP
6 năm
Họ công bố thì cho là không thuyết phục, họ không nói thì kêu là bưng bít thông tin, che giấu sự thật, hic...các anh muốn em sống sao
@umumti Họ công bố khi bị tố cáo với bằng chứng quá rõ ràng 😆 nên chắc chắn là họ muốn bưng bít chuyện này
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
@umumti Suốt ngày chỉ biết mum với ti mà cũng bình loạn tào lao
@umumti Công bố khi người dùng đã điều tra được máy chậm đi khi pin chai, thì đấy gọi là công bố sao? Công bố khi ai cũng biết rồi?
@umumti Thế sao không nói trước khi có người tìm ra? Đợi tới lúc người khác tìm ra lại đi báo cáo với chả giải trình?
Nếu là Android là bị chửi tới tấp, còn apple thì fan gọi là "chiến lược kinh doanh". Lạ đời.
@Duy Luân @duy: dĩ nhiên là đâu có nói Duy đâu nè, mình nói mấy fan bình luận đó. Chớ Duy Luân là mình thích nhất trong nhóm mod TinhTe mà.
@khoa_ha Kiều nữ chứ.
@khoa_ha há há. Chắc chuyên gia đây.
@thanh.vohong thời đại nào rồi mà còn auto chửi hả bạn ơi 😃
Cứ 2 năm thay viên pin là OK, tránh cháy nổ sập cmn nhà. Cái nhà là quan trọng lắm đấy 😁

Thằng bán máy nó thay cho viên pin iPhone 1900 mAh, bảo sao iPhone của mình chạy ngon vl. Thấy nhanh hơn cả iPhone X của thằng bạn :D
@tuanokvt Pin 80k chắc toàn cát 😆) coi chừng đang sạc nổ banh xác nha
@tuanokvt Thằng em nó xài 3g lock thì thay pin 80k là quý rồi bác.
unnamed2606
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Giàng A Lúa Bạn thay pin thì nó vẫn chậm mà :v, Apple điều chỉnh cho nó chậm lại để phù hợp hơn thôi :3
@tuanandy Chứng minh 3g lock đi em gái 😁
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Thêm option cho người dùng chọn thì hay hơn.
k300123
TÍCH CỰC
6 năm
@Saigonam Chuẩn, cho người ta lựa chọn hiệu năng - hoặc pin thì hợp lý hơn, là mình mình sẽ chọn hiệu năng cao, Pin thì hết lại sạc, ko thì mang cục dự phòng theo, nát quá thì thay pin chứ sao đâu.
long_pn
TÍCH CỰC
6 năm
Vấn đề là chỉ iFan ko nhận ra hay cố tình (thông minh) không nhận ra bản chất của vấn đề thôi 😁
@long_pn Cái đó chúng ta gọi là sự ngoan ngoãn của bầy cừu mà lị. :D
@long_pn Từ thời 3Gs đến 4s tôi đã nhận ra ( Chim cút dắt mũi người tiêu dùng ) rồi . Mấy bài cm của tôi trên " Sam hóa " chứng minh lời tôi nói .
@long_pn Sự im lặng của bầy cừu chăng :D
bocua
CAO CẤP
6 năm
@long_pn Toàn thấy đi lo lắng hộ, các bạn thật là 😆)
@Trungakira3 Thời 3GS tới 4S có thằng Chim Cút làm CEO rồi cơ âh? Kinh nhỉ? 😆 Chém gió cũng phải tìm hiểu cho kỹ rồi chém!
mobile123
TÍCH CỰC
6 năm
androi nghe bảo cũng chậm đi theo thời gian. Vậy hóa ra apple lừa ae ip bao nhiêu năm rồi
ahihi. nếu nói trước trong hướng dẫn máy thì nhiều người khỏi lên đời rồi. hay😁:p
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenmanh287 vẫn thấy tiếc đứt ruột khi lên từ 10.3.3... hic.
@sakuza199x m vẫn 10.3.3.ahihi.so sánh với con của vk 11. thì thật là vui.
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenmanh287 đợt nó mở cho về lại. mà còn ham vui chưa test đã nên giờ hối hận đã muộn :v
congaixinh
TÍCH CỰC
6 năm
các bác nen hiểu một điều rằng: Hiệu năng cao thì pin giảm mà pin cao thì hiệu năng phải hạ xuống. Còn hiệu năng cao mà pin vẫn cao thì xin mời mua máy mới sẽ được chạy OS mới và chip CPU vừa mạnh vừa tiết kiệm pin. Apple có bắt các bác phải mua máy mới đâu. Apple cho khách hàng quyền được lựa chọn cơ mà?
princez
CAO CẤP
6 năm
@congaixinh Vậy bác cho em quyền lựa chọn hiệu năng cao nhé, em éo cần thời lượng pin, ok. Chỉ cho em "quyền được tắt cái "tính năng" này đi"???
@princez Mua ắc quy gắn vào nó tăng hiệu năng lên gấp 8, okie bác😃
indiman
ĐẠI BÀNG
6 năm
@congaixinh thỉnh thoảng nó còn thêm cái thông báo cập nhật os, khách hàng có quyền bấm nhầm và bấm nhầm cái là xong 😁
Rafael Dang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang xài One M8 (2014) trên nền Android 7.1.2 mà vẫn thấy nhanh vcl các bác ạ 😆 Pin Li-Po không lo chai :v
@Rafael Dang Li po vẫn chai thôi, vẫn là dùng ion lithium tích điện chỉ là khó nổ do lớp polyme bền hơn loại pin cũ dùng dung dịch điện phân. Mà thôi cmt của bác là biết bác chưa google cập nhật về pin điện thoại rồi.
Rafael Dang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Rafael Dang Em biết là nó vẫn chai đều nhưng em dùng 3 năm nay rồi chưa thấy vấn đề gì 😁
princez
CAO CẤP
6 năm
@Rafael Dang Pin lipo theo lý thuyết thì chai nhanh hơn pin liion,
QuangAK
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Rafael Dang Công nhận M8 up Rom cook chạy nhanh vèo vèo. Pin thì tạm ổn thôi dùng đc 1 ngày. Nếu thay Pin M9 mới vào thì ngon hơn chút. Mình để đến h vẫn chưa gặp lỗi lầm gì. Phần cứng HTC phải công nhận cực trâu bò 😁
cmknight
ĐẠI BÀNG
6 năm
6s plus dùng đến gần 2 năm pin chai rồi; lên 11.2.1 rồi mà vẫn mượt; nên mình không tin cái này cho lắm.
ngochai1814
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cmknight Bọn hãng A cũng công nhận là nó làm vậy nhưng không bao giờ xóa bỏ suy nghĩ trong bạn được nhỉ?🆒
Cơ mà như vậy nó kém bạn, sao bạn thờ nó?😁
@cmknight Tùy người xài ít hay nhiều, có chơi game hay sạc nhiều làm nóng pin hay ở xứ lạnh mà pin nó chay nhiều hay ít chứ đâu phải 2 năm nó chai. Bác phải xem số vòng sạc đi rồi nói.
@cmknight cuồng mà ocschos quá là đây 😁
QuangAK
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cmknight Ko biết 6s Plus có nằm trong danh sách bị giảm hiệu năng ko? Vì ko thấy nhắc đến

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019