ARM giới thiệu vi xử lí Cortex-A15 bốn nhân Hard Macro

Duy Luân
17/4/2012 22:4Phản hồi: 77
ARM giới thiệu vi xử lí Cortex-A15 bốn nhân Hard Macro

ARM vừa chính thức giới thiệu vi xử lí Cortex-A15 phiên bản bốn nhân Hard Macro. CPU này sẽ chạy ở xung nhịp 2GHz và có mức tiêu thụ điện năng thấp, chỉ tương đương với dòng Cortex-A9 hard macro hiện nay, một phần do được sản xuất trên dây chuyền công nghệ 28nm. Do có sự cân bằng giữa hiệu suất xử lí và năng lượng nên ARM tin rằng Cortex-A15 bốn nhân sẽ không chỉ được dùng trong máy tính xách tay mà còn trong các thiết bị mạng tốc độ cao. Vi xử lí này được kì vọng sẽ giao hàng cho các công ty sản xuất thiết bị vào cuối năm nay hoặc đầu năm sau.

Chữ "Hard Macro" trong tên của sản phẩm có nghĩa là cấu hình chip đã được cố định bởi ARM, các nhà sản xuất OEM không thể tùy chỉnh như các dòng CPU "Soft Macro". Nói cách khác, ARM chỉ cho phép các OEM đóng gói vi xử lí này vào một SoC (nhiều thành phần trên một con chip) rồi bán ra thị trường, còn kiến trúc, xung nhịp,... thì không được thay đổi. ARM giải thích rằng việc này sẽ giúp giảm điện năng tiêu thụ và đẩy nhanh quá trình tích hợp chip vào các thiết bị. ARM cho biết thêm, sức mạnh của Cortex-A15 có thể đạt đến 20.000 DMIPS (một loại đơn vị đo tốc độ xử lí), trong khi kiến trúc Cortex-A9 Hard Macro hiện nay chỉ đạt mức cao nhất là 10.000 DMIPS. Công nghệ NEONVFP khi xử lí dấu chấm động đã góp phần cho hiệu suất tính toán cao của sản phẩm.

Hiện các vi xử lí bốn nhân Tegra 3 dùng trên HTC One X, Asus Transformer Prime,... đều chỉ dựa trên kiến trúc Cortex-A9, những thế hệ mới hơn như Tegra 4 được cho là sẽ dùng Cortex-A15.

77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Laptop xài chip này và chạy win8 sẽ mỏng hơn và vẫn đảm bảo hiệu năng cho các công việc bình thường nhỉ
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
chạy đua công nghệ khiếp nhỉ, chưa kịp phổ biến đã có cái khác ra đời hiện đại hơn
thế thì ổn rồi, em chỉ mong ngày nào đó sẽ có con chip ARM sử dụng cho lap, vì lúc ấy lap sẽ ít nóng, pin sẽ trâu hơn nhiều so với X86 hiện nay, vì nhu cầu của em trong giờ làm việc là văn phòng
lại kiến trúc mới. xung cao mà mức tiêu thụ chỉ = a9:eek: ước gì iphone 5 trang bị chip mới này
con chip này chắc ipad 2013 dùng đây các bác nhở. à vớ vẩn iphone 5 cũng thế chứ chả chơi đâu.
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ công nhận bác nguy hiểm thật....tìm hiểu lại đi bác
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ đúng rồi apple chạy Kotex chứ đâu có chạy Cortex
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_
Dựa trên kiến trúc của ARM hết bạn ơi
Th apple nó design chip rồi tích hợp GPU lên trên A9 là soft macro còn

Các bạn đừng gạch đá ghê quá, có ngày bạn sai rồi cũng bị ai khác tóm đuôi thôi
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ đúng là nó tự chế. nhưng cũng phiên bản sửa đổi với liesence của ARM mà ra đấy.
ye4ever
ĐẠI BÀNG
12 năm
con này dùng trên thiết bị bb 10 thì sao nhỉ
Khiếp quá cơ :oops:
giakhanh_90
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko biết con này mạnh bằng con celeron duacore 1,6Ghz nhà em chưa vậy mấy bác để em còn thay con máy già đi.
quá đỉnh, chỉ mong là sớm đưa vào sx hàng loạt thôi, chờ...............
n0b0dyvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
ARM vốn là phần cứng nguồn mở . Còn Apple thì ít khi công khai chơi với nguồn mở , toàn âm thầm lấy về xài 😆
cái mới chưa phổ cập thì đã có cái khác ra , chạy đua công nghệ kinh quá
Doanvu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hy vọng sang năm con này giá mềm xíu để chạy trên tablet win 8.
Khủng quá, giờ cái gì cũng mau lỗi thời quá!
Mình cũng lõi thời rồi ><
Mong là mấy con tablet Win8 dùng chip này sẽ ko làm mình thất vọng!
Thật ra là con One X AT&T dùng Krait ( A15 ) đó, 2 nhân nhưng mà mạnh hơn cả tegra 3 4 nhân 😁 ...
@nghia6392 oneX của AT&T sử dụng chip snapragon S4 2 nhân 1.5 ghz với cấu trúc a9 mod. mạnh hơn oneX tergra3 nhờ sx trên trình 28nm
@nghia6392 phiên bản QT là 4 nhân... của AT&T là 2 nhân
@nghia6392 Tìm hiểu kĩ nha bác, phiên bản One X AT&T là Krait (2 nhân), còn phiên bản bán ở thị trường VN là tegra 3 ( 4 nhân ), con Krait mạnh hơn Tegra 3 ( google để biết thêm chi tiết ) ngoài ra tiến trình 28nm giảm độ ngốn điện hơn 😁
@Vaanres bằng thôi bác,mạh hơn thì ko chắc nhưg mà nó dùg chip LTE nên ms đc sxuất ra thay mấy lõi tứ
Công nghệ quả đúng là công nghệ, chạy đua kinh khủng!
bác @ _-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ bị ném ghạch nhiều quá 😁
@vocano9191 mọi người chỉ biết nén gạch bác ấy mà cũng có đưa ra đc bằng chứng nào đâu. hay là chỉ biết hùa theo nhỉ???
@trucemnguyen này thì bằng chứng ;)
http://en.wikipedia.org/wiki/Apple_A5
Bác ấy phát biểu liều nên chịu ăn nhìu gạch cho hiểu thâm hậu ra ;))
RedGhostPro
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ghê quá nhỉ! Cứ đà này mai mốt Định luật Moore hết đất sống rồi!
chắc cũng phải đợi lâu thì các hãng mới đưa ra được chip SOC trên nền tảng này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019