DTR - Sinh nhật 5 tuổi

Artkey Scarlet Sirius: 70 USD một cái phím Escape chế tác tinh xảo
Bài hay!/7 người
cuhiep
1 nămBình luận: 208
Artkey Scarlet Sirius: 70 USD một cái phím Escape chế tác tinh xảo
Bàn phím là của anh em, anh em muốn gắn cái gì lên thì anh em gắn. Mình mua được chiếc phím có chế tác rất đẹp và tinh xảo này để gắn vào phím Escape trên bàn phím của mình, nhìn cho nó vui vẻ hơn, để mỗi lần gõ vào nó cũng thích hơn... dĩ nhiên anh em có thể gắn vào các phím ít xài chỉ để ngắm thôi cũng được...

Scarlet Sirius có giá 70 USD và bạn phải may mắn thì mới mua được nó. Trong đợt bán ra sau tết vừa qua chỉ có 10 phím Scarlet Sirius và người bán sẽ xổ số xem anh em có phải là người may mắn để mua hay không. Anh em còn cần phải có tài khoản Paypal có đủ tiền để thanh toán qua đó luôn... nói chung cách mua bán trong thế giới đó nó vậy, phức tạp, gây cấn và vui vẻ.

Về Scarlet Sirius thì có hẳn một câu chuyện về nó, anh em nào thích đọc thì theo link mình gửi mà đọc. Mình thì không quan tâm lắm, mình chỉ thích nó vì cái sự tỉ mỉ, tinh xảo trong việc làm ra nó thôi. Và mình cũng muốn mua cho có, vì mới vào cái group bàn phím cơ gì đó mà đi tay không vào người ta lại cười cho.

Scarlet Sirius là một trong những phím chất lượng cao được nhóm anh em tên là Artkey ở Tân Phú, HCM, Việt Nam làm. Theo mình biết thì VN đang có số má trong thế giới làm keycap nghệ thuật như này.

Sẽ chia sẻ với anh em nhiều hơn về cái trò vui vẻ này.

Quảng cáo

Link: https://artkeyuniverse.com/gallery?pid=sirius&page=1

Scarlet Sirius trên bàn phím của mình. Nhìn nó thật là đặc biệt và vui vẻ.

Đèn LED xanh từ dưới hắt lên hai con mắt của nó nhìn rất là tương lai

Mình không rõ là anh làm ra nó có muốn truyền tải thông tin là dưới cái lớp kính che mặt con chó này là não của nó hay không. Nhưng mình thấy đó là não và rất nhiều nếp nhăn. Cảm thấy có lỗi khi đang gõ các dòng này trong khi chưa kịp đánh răng sau bữa cầy với vợ và anh em.

Để chụp được nó sát và rõ thế này mình phải dùng ống kính macro 105mm F2.8 trên máy Nikon Z7.

Quảng cáo

Phía sau đó là dấu ấn của Artkey, mã và phần kết nối vào bàn phím.

Vật liệu dùng để làm keycap này, tuỳ vào khu vực có thể để ánh sáng chiếu xuyên qua.

Ba sọc và hai chấm, chú chó này thuộc lực lượng gì đây?

Quai nón, che tai... lông... rất là nghệ

Quảng cáo

So với phím A kích thước chuẩn

Trên bàn phím với bộ keycap carbon

Quá đẹp hả anh em

Hình ảnh khác:
207 bình luận
Đôi khi cả bàn phím chỉ cần 1 phím như vậy thôi là đủ.
@thuonguyendinh Nhiều quá nhìn cải lương lắm, mà có lẽ mình k mê nên thấy thế
hoangtuna
ĐẠI BÀNG
1 năm
@thuonguyendinh Khoe cái phím mình đang xài...:sexy:
canhchimtudo
ĐẠI BÀNG
1 năm
@hoangtuna cái này bạn mua ở đâu và giá bao nhiêu vậy?
romeo88vn
TÍCH CỰC
1 năm
@thuonguyendinh Đôi khi chỉ 1 phím như vậy bằng cả cái bàn phím của người khác
hoangtuna
ĐẠI BÀNG
1 năm
@canhchimtudo https://www.phongcachxanh.vn/shop/product/keycap-the-lighthouse-blue-sea-sa-profile-14170?page=3&category=255
Keycap The Lighthouse Blue Sea - SA Profile | Phong Cách Xanh
phongcachxanh.vn

Đây bạn. Bạn vào đây xem thì có mấy cái có sẵn...Còn nếu muốn canh me mua thì mua trên Drop/ Geekhack...

VN có group JellyKey làm nhiều keycap cũng đẹp... https://www.jellykey.com/

Hãy vào link và xuống tiền nào các bạn...:sure:
Bác nào vẽ CAD chắc vài hôm là tù cái mũi của em nó. Hoặc là tức mà cạy cmn ra vì đau tay.
@nonliving TỪ TÍNH THÌ AI DÙNG EXCEL NHIỀU THÌ CÓ VẺ CẦN CHỨ BÌNH THƯỜNG KHÔNG CẦN LẮM, SCROLL CÓ THỂ DÙNG PHÍM SPACE BAR TRÊN BÀN PHÍM RẤT TIỆN VÀ NHANH. SCROLL NGANG THÌ HỢP VỚI MẤY BÁC EDITOR. NẾU MX MASTER 3S CỦA BÁC MÀ VẪN CÒN MỎI TAY THÌ CỨ THỬ SANG VERTICAL CỦA LOGITECH ĐI. NHƯNG PHẢI LÀM QUEN NHÉ. THỜI GIAN ĐẦU CÓ THỂ ỨC CHẾ ĐẤY. CON MX 3S CŨNG BỰ LẮM CHỨ CHẢ BÉ.
@hoang_tien1986 Dòng này còn được nâng cấp không bác? Hay Logi bỏ rồi?
Em bị khô khớp nên sử dụng lâu rất đau tay. Kể cả em G602 em đang dùng cũng thế, do khối lượng em nó khá nặng (kể cả dùng 1 pin, pin siêu nhẹ của Energizer, lót chuột cứng G402). Đang thèm mấy em siêu nhẹ nhưng giá thì khó với quá. Như em Logi pro giá tới hơn 3tr. Vừa tầm là em Razer Basilisk X HyperSpeed. Bác có kinh nghiệm gì về dòng này không ạ?
@-U-N-I-T-E-D- không nên mua razer cho việc vẽ vời, vì 100% theo cá nhân biết được những con của razer kể cả cao cấp nhất cũng chỉ dùng con lăn điện trở giống kiểu của Mitsumi ngày trước. Nhược điểm của con lăn điện trở là lăn cảm giác kém, lờn không rõ ràng từng nấc, dễ hư. Nếu bác đau cổ tay thì nên kiếm một con Vertical mà dùng, dùng vài tháng sẽ quen và thích nó ngay. Vì nó không phân phối ở VN hay sao ấy nên ít hàng, giá cao. Mua trên mấy trang bán hàng online thì giá cũng rất cao. Kiếm con cũ được thì quá hay. Nó ko nặng như G602 đâu, nhẹ.
@-U-N-I-T-E-D- Mình đang xài con này với combo pin AAA lithium với hộp chuyển, thấy trên youtube cân thì hơn 90g. Lắp pin kiểu này thì ko bị nặng đuôi như xài pin thường theo chuột.
Tay mình 16.5cm cầm claw ok, nếu xài pad cứng thì fingertip cũng ngon, thoải mái bấm 2 nút hông, nhưng click chuột nặng hơn G102 nhiều. Bấm lâu thật sự mỏi, đặc biệt mà lúc đè chuột thì chắc là tay to mới thoải mái đc
Thích nhất là scrollwhee, khấc vừa đủ, êm, tiếng nghe cực hay.
Pin này mình mua 1 tháng mà ít khi tắt chuột, dùng receiver, vẫn chưa hết pin, chứ pin con ó thì xài đc 1 tuần.
Khuyên ae nên dùng pad nào trơn trơn cho đỡ mỏi tay =))
Cái hình còn lại là cái grip nó làm ko khít, mình cũng đổi bảo hành con khác mà nó cũng vậy, đỡ hơn xí, bên BH nói là "nó vậy" nên thôi đành chịu.
Chuột trái nó hơi rơ, ngồi buồn buồn lấy ngon tay lắc qua lắc lại cho nó kêu cũng vui =)), chuột phải thì chắc, tốt, ok.
ôi, đẹp, bác Hiệp bác nên biến đi, đừng đăng bài về KB nữa , hứ . mê quá chời mê
@cutruongbaby Mình thì thích kiểu này hơn
vo tan hanh
ĐẠI BÀNG
1 năm
cho e xin thông tin về bàn phím đi anh
ngsangmt
TÍCH CỰC
1 năm
@vo tan hanh Tổng thiệt hại cả cục củ đấy, đừng hỏi mà đau tim
@vo tan hanh Txcp v1 keyboard. Giá cả kit diy và build hoàn thiện tầm 10-15tr tuỳ loại sw. Keycap gmk carbon base kit + novel tầm 5tr.
Wandriods
ĐẠI BÀNG
1 năm
Nhìn đẹp quá....Mà không biết bao lâu có hàng đây...
@Wandriods Tầm 3-4 tháng sau khi group buy.
@Tèo Teo Tóp nó là hàng raffle mà! nếu trúng thì tầm 2 tuần sau có rồi. giá bán lại con đó ko dưới 3 củ
Jos Skeleton
ĐẠI BÀNG
1 năm
Có jelly key cũng đẹp lắm
@Jos Skeleton Nhưng Jellykey toàn sold out
https://www.jellykey.com/artisan-keycaps/artifact-series-seasonal-terraced-field-artisan-keycaps/
@gauto988 hầu như mua mấy con nào đẹp cũng sold out hết bạn. Phải canh có group buy là đặt hàng xong vài tháng sau mình mới có. Mình đang đợi gần 20 món group buy...
hoangtuna
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Jos Skeleton Bạn tìm group trên fb, pm các bạn trong nhóm có hỗ trợ người VN order sau đó...pm trên trang chủ cũng được...nhiều khi close 2,3 tháng rồi vẫn nhận order nhé. Thường mua nguyên set, mua vài phím thì sẽ dễ hơn...
Jos Skeleton
ĐẠI BÀNG
1 năm
@hoangtuna Mình thì không chơi môn này, tại trước có làm hộp cho bên đó nên nhớ thôi. Với nghe bạn trong team nói chủ yếu bán nước ngoài (hoặc thời điểm đó trong nước chưa phổ biến)
ongcolo2505
ĐẠI BÀNG
1 năm
Em thích cái màu cam trên dãy phím. Nhìn chất quá!
socnhim
TÍCH CỰC
1 năm
Nghề chơi cũng lắm công phu. Quả keycap mua cả lố bàn phím gõ cả thời thanh xuân ko hết
mannavod
TÍCH CỰC
1 năm
chú chó thuộc lực lượng 3 sọc 😆
makeitmine
TÍCH CỰC
1 năm
@mannavod Là lực lượng nào vậy phen ?
1 bàn phím chỉ cần 1 phím đặc biệt như vậy là đẹp
Bàn phím chắc là thứ cuối cùng mình nghĩ tới việc trang trí.
A to Z
TÍCH CỰC
1 năm
Trò nhảm nhí, không có tác dụng gì. Kể cả có chữ ký của tt Nga hay Mỹ hoặc ttk liên hợp quốc. Dành cho những người thích sĩ diện hão.
@A to Z cái sở thích, đam mê nó mệt não lắm bạn! đã ko thích thì coi khinh vl, đã thích thì giá nào cũng mua cho bằng được. Mua về rồi suốt ngày ngồi ngắm ngía, sờ mó đủ kiểu...chứ đối với người khác thì nó chả có ý nghĩ gì xất
rubbysun
TÍCH CỰC
1 năm
@makeitmine Mình chưa hiểu ý của bạn lắm, theo mình tìm hiểu lịch sử các quốc gia, dân Nga rất hổ báo nên nước Nga cần những người cá tính mạnh như Putin để lãnh đạo, từ thời Peter đại đế cho đến thời nữ hoàng Catherine đệ nhị, họ đều là những người có cá tính đặc biệt nên mới dẫn dắt nước Nga hùng mạnh qua các thời kỳ. Tuy mình ko thích nước Nga, nhưng phải công nhận là họ 1 mình 1 cõi mà không cần phải liên minh với ai từ thời trung cổ cho đến hiện đại, khác với liên minh các quốc gia khác ở châu Âu như Anh-Pháp, Tây-Bồ, Áo-Phổ và hiện nay là khối EU.
enxzo9
ĐẠI BÀNG
1 năm
@A to Z uốc thuốc chưa mạy ^^
@rubbysun Liên minh bền vững thì dường như Nga chưa có, nhưng liên minh trong chiến tranh thì Nga có đấy bạn:
- Trong cuộc đại chiến Thổ Nhĩ Kỳ vào nửa sau thế kỷ 17, Sa quốc Nga cùng Đế quốc La Mã Thần thánh, khối thịnh vượng chung Ba Lan & Litva và Cộng hòa Venezia hợp thành Liên minh Thần thánh năm 1684. Liên minh này đã đánh bại đế quốc Ottoman, ép đế quốc này phải ký Hiệp ước Karlowitz, bắt đầu sự suy tàn của Đế quốc Ottoman.

- Trong chiến tranh thế giới thứ nhất, Đế quốc Nga liên minh với Pháp để bảo vệ Serbia khỏi Đức và Áo Hung. Nga cũng liên minh với Anh và Pháp để chống lại Đế quốc Ottoman. Sau này, quân Anh và Pháp tiến vào Constatinopolis để xâu xé Ottoman, đặt dấu chấm hết cho đế chế hùng mạnh này.
thesont52
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mua được nó như trúng xổ số mới dị
ides
CAO CẤP
1 năm
70$ mỗi 1 keycap :3
@ides mỗi đợt mở bán có hơn 1.500 người tranh nhau mua 10 con, phải may mắn lắm mới "được" mua ấy! giá bán lại trên thị trường con này hiện ko dưới 3 củ, mà chưa thấy ai bán cả.
ides
CAO CẤP
1 năm
@thedeath1883 mỗi ng mỗi sở thích. Kì lạ ghia, chen nhau mua cái sp mà nhiều khi cái chức năng vốn có và thực hiện tốt đầy ra đó 😆
Tuanpht
TÍCH CỰC
1 năm
Ko thấy đẹp gì hết trơn á
Già Trâu
Thích Leopold mà ko có bản cho Mac
@hoangtuna Mình thích con FC900 full layout, nhưng sao mình search mãi kể trả trên trang chủ cũng ko thấy bản dành cho Mac nhỉ? Biết là bản Win cắm vào Mac vẫn nhận nhưng phím chức năng lại khác hoàn toàn, ae cho mình xin link bản cho Mac với, thanks all!
hoangtuna
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Vương Anh Quyền https://www.phongcachxanh.vn/shop/product/r2tl-usvm-wh-ban-phim-co-realforce-r2-for-mac-tenkeyless-white-variable-15197?category=245&attrib=70-2194&attrib=12-288
Bàn phím cơ Realforce R2 for Mac (Tenkeyless, White, Variable) | Phong Cách Xanh
phongcachxanh.vn

link này bác tham khảo thử. Realforce switch Topre đỉnh cấp luôn...😁...Layout Mac
hoangtuna
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Vương Anh Quyền https://tinhte.vn/thread/tren-tay-realforce-r2-for-mac-ngon-hon-ban-phim-apple-42-lan.3087026/

Trên tay Realforce R2 for Mac: ngon hơn bàn phím Apple 42 lần | Tinh tế

Realforce R2 for Mac sử dụng switch Topre đầu tiên có layout dành cho máy tính Mac. Tích hợp cả tính năng APC (điều chỉnh độ nhạy trên từng phím) và Silent lên cùng một sản phẩm.
tinhte.vn
@hoangtuna Con realforce đấy thì mình biết nhưng mình thích leopold vì cái thiết kế classic của nó cũng như giá cả phải chăng mà chất lượng rất tốt, realforce thì lại là chuyện khác rồi 😆 thanks any way 😃)
Nhìn ngầu lòi, nhưng về lâu dài các phím có góc hay khe vậy, em thấy mau ăn bụi và khó lau =)))
@lxhxxnxxx Tự đưa m đến cái khó làm chi vậy @@
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
1 năm
@demonntl Vì chơi 'vui' nên đâu có tính là 'khó' đâu hahah. Thằng nào cũng có một (vài) thú vui mà thằng khác kêu là bệnh mà 😂
@lxhxxnxxx Ok men
@lxhxxnxxx Ngoẹo nhân việt nam tay nghề cao vệ sinh 100k/ lượt, assem 4-500k/ con phím, giá rẻ bèo. Gì mà toàn 100$ với 500$ ghê dữ bay
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
1 năm
Thôi rồi anh múc cả artisan rồi hả anh ơi =))))
@lxhxxnxxx đang định comment như vậy mà thấy bạn nói mất rồi 😆

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019