Asrock Mini PC DeskMini X300 làm được gì với 64GB RAM & 1TB x 2 SSD

SoulEvil
20/11/2021 12:13Phản hồi: 69
Asrock Mini PC DeskMini X300 làm được gì với 64GB RAM & 1TB x 2 SSD
Trước khi vô bài chi tiết thì mình nói luôn mình không phải fan Apple. Bắt đầu mọi thứ trên Windows và chỉ đến khoảng 2 năm hơn gần đây mới switch sang sử dụng Apple.
Và bài viết này hoàn toàn trên Windows

Như bài review https://tinhte.vn/thread/review-asrock-mini-pc-deskmini-x300-x300-b-bb-box-us.3435634/ này, mình sử dụng em này cho nhiều mục đích. Nhưng chủ yếu vẫn là công việc.

Review Asrock Mini PC DeskMini X300 X300/B/BB/BOX/US | Viết bởi SoulEvil

Đây là review về Asrock Mini PC DeskMini X300 X300/B/BB/BOX/US của mình. Mình mua nó với giá 25.620.000 VND. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.
tinhte.vn

Công việc
  • VMWare Ubuntu 20.04 với 4C / 8T & 32GB RAM - 512GB Storage.

Em VMWare này mình dùng cho primary . 1 em XCrawler ( pet project ) để lấy data từ các nguồn khác về ( trong đó có Flickr ).

Vì sao dành cho em nó tận 32GB RAM:
Flickr nó data vl quá ! Chạy có 1 ngày mà lên 10M records 😁

NAT:
Em x300 này mình cho chạy trên 1 line Fiber Viettel với Dynamic IP ( còn ở nhà mình xài 1 line Fiber Viettel Static IP gói doanh nghiệp cao hơn )
Con Mac Mini M1 thì mình xài song song vừa Static và Dynamic.
Do đó VMWare Net8 NAT các ports : redis / mongodb / Mariadb / Nginx & SSH về cho X300. Từ đó trên Mac Mini M1 hoàn toàn control được em VMWare mà không phải chuyển màn hình

• 1 em VMWare Ubuntu khác nhưng ít core hơn ( 1C / 1T ) & 2GB chỉ để làm Github runner #1
  • 1 em VMWare Ubuntu khác mạnh hơn xíu làm Staging ( Develop ) cho em chính
  • 1 em VMWare kha khá với 2C / 4T & 16GB RAM chạy MySQL Slave . Em này giúp đảm bảo an toàn cho em Primary kia. Do đó em này cũng nằm trên SSD cùng OS ( trong khi các OSes kia nằm ở SSD độc lập khác )

Giải trí
  • 2 con Nox để chơi game nhảm nhí mà không phải mở điện thoại ( và cũng để chơi nhiều game hơn cùng lúc :v )

Và vô tình hôm nay để ý ( dù trước đã biết nhưng không mấy sử dụng ). Your Phone
Chuyện là Zalo ( chỉ dùng cho tán gái là chính, chứ có điên mới xài cho công việc ) mình xài khá nhiều account ( hình dung 4 phones thì có bao nhiêu sims / account :v ). Nhưng Zalo thì nó quá cùi không thể xài trên nhiều thiết bị .
Và đây chính là lúc Your Phone phát huy tác dụng: Mở trực tiếp app trên Phone lên Windows luôn !!!

Vậy tính ra trên x300 với Windows mình gần như làm tất cả mọi thứ ( trừ code - làm việc ). Khá thú vị.

Quảng cáo

MacOS nói chung thất bại hoàn toàn ở cuộc chiến này. Nhất là với M1.

MacOS trên M1
  • Nox không support
  • Mac Mini M1 ( chưa xét tới dòng M1 Max / Pro sau này ) chỉ support max 16GB . Quá ít
  • VMWare chưa support
( Nhưng thuần code thì hoàn hảo )
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

llyllr
TÍCH CỰC
2 năm
Chất lượng vâyh thím, main mini mà lên đồ xịn gấp 69 lần con máy BÀN của e
Quạt có hú k thím?
@llyllr Thấy im re ah
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
5700G xài tản nào phù hợp với X300 nhỉ bác.
Có bị quá nhiệt không.
Thấy quạt đi kèm không chất lượng lắm.
@tvh1412 Err tui bỏ chơi vọc HW gòi. Giờ mua về xài thôi
@SoulEvil Axp90 full cu
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
@SoulEvil Nhiệt độ tầm bao nhiêu vậy bác.
Tuy không phải nhiệt thủ nhưng mini PC mà chạy chip desk thì nhiệt độ quan trọng lắm.
@dntphuc How to check ? 😁
@nightwish47 Lol
mr.think
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tò mò tí, bạn có thể chia sẽ thêm về job bạn đang làm ko
@mr.think Dev BE PHP thôi
Tôi cũng build ITX, dùng cũng ổn. Cấu hình nó cũng mạnh mà :v
sushisashimi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng đang xài còn này đây nhưng wjn. Cấu hình tương đương r7 5700 32g ram.
Nhu cầu lướt web xem phim làm vp nhẹ nhàng. Và chơi genshin impact cấu hình medium 1080 thì fps vẫn 5x mượt mà.
@sushisashimi Quất lun 64GB RAM cho đụng nóc lun đi bạn 😁
@sushisashimi Ah mà tui cũng Win mà :p
sushisashimi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SoulEvil 32 xài còn ko hết lúc nào cũng dư mười máy g mặc dù mở đống cửa sổ web
@sushisashimi Cứ lên là tự nhiên hết ah. RAM cũng đang rẻ quất cho banh nóc lun :p
Hot.Buns
TÍCH CỰC
2 năm
Tóm tắt cho ae hiểu là bác đó tạo 4 máy ảo VMWare và 2 máy ảo android chạy trên con pc x300
@Hot.Buns Yah 😁
mình đánh giá cao main Asrock ,hồi đó lắp máy rẻ tiền là cứ em nó mà phang ,main lì ít hỏng
@anhcom67 Hi vọng vậy. Mình cho chạy 24/24 môi trường không có máy lạnh . Để xem thọ dương thế nào
vanthoan
TÍCH CỰC
2 năm
@anhcom67 Asrock thì mình chưa trải nghiệm bao giờ nhưng mình thấy mấy dòng main rẻ tiền hồi xưa như Foxconn, Biostar, Ecs toàn bị lỗi vặt. Rất bực mình. Nên cứ thương hiệu lớn mà phang.
gắn tối đa được 3 ổ mà, chơi nữa đi
@choigiky tối đa 4 lận
- 2 SSD M2
- 2 2.5 SATA
@SoulEvil quên mất, 2 cái sata chạy raid 0 nên mình tính 1 =))
@choigiky RAID hay gì thì cũng tốn 2 slots 😁 Kaka
GLES
ĐẠI BÀNG
2 năm
1 vài câu hỏi mình muốn hỏi bác cho biết thôi:
- Tại sao bác lại dùng vmware thay vì docker, lxc?
- Nếu bác ko cần dev ios thì cũng ko cần mac, thay wsl2 cũng code trực tiếp luôn?
- Bác chơi game android dùng 1 acc hay nhiều acc? nếu 1 thì bác dùng WSA thay vì nox sẽ ra sao?
@vanthoan Test automation thì docker là chuẩn
@GLES Sau 1 chút suy nghĩ thì mình reply sau
WSL 2
- Trước khi switch sang MacOS thì mình cũng nghiện code trên Windows và dùng WSL ( trên 2 năm trước thì là còn là WSL 1 thôi )

Tuy nhiên bản chất cái env mình code vẫn là Windows ! Còn cái server mình sử dụng luôn là Linux / Unix ! Nên cơ bản đã có sự khác biệt !
Và nhớ không lầm performance có 1 sự khác biệt kha khá !

- WSA : Xem qua nó chỉ support 1 account Google / thời điểm. Nhưng
Không thể chạy script auto. Mục đích chính mình chơi game là ... để nó tự chơi để làm việc. Chỉ chơi để ... ờ tui có chơi game đó. Hết :v

Việc setup 1 env Windows và chạy n Docker thấy sao sao ah. Càm giác có sự bất cập gì đó không giải thích được.
Hơn nữa docker require HyperV ( dù có cách không cần nhưng không phải chính thống ). Và Nox thì conflict với HyperV
GLES
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SoulEvil Hồi xưa mình thì hay dùng lệnh này bật tắt hyper-V dùng để switch vmware và hyper trên cùng 1 máy:

```bcdedit /set hypervisorlaunchtype off```

Theo mình biết thông tin thì VMware hợp tác với MS support vmware và hyper-v trên cùng 1 máy từ năm ngoái (mình bỏ xài vmware lâu rồi vì mình giờ chạy toàn máy thật, windows, linux, mac gì cũng máy thật hết nên chưa test coi đúng hay ko)

https://blogs.vmware.com/workstation/2020/05/vmware-workstation-now-supports-hyper-v-mode.html

Trước mình xài 1 máy nên có wsl, giờ thì mình nhiều máy thật nên ko xài wsl nữa, nhưng vẫn bàn luận về wsl

WSL thì có 2 bản, WSL1 (thực chất gần như map hàm của windows <-> linux, hiệu năng tốt cross-use-file, nhưng thiếu feature nhiều) WSL2 (thuần máy ảo, feature nhiều, nhưng hiệu năng kém cross-use-file). WSL1 cũng ngon hơn về mặt networking nữa:

https://www.reddit.com/r/bashonubuntuonwindows/comments/f5l1a5/comment/fhzgf50/?utm_source=share&utm_medium=web2x&context=3

Giờ mình code windows nhưng deploy, debug thẳng lên máy linux luôn ko xài wsl, ngày xưa thì có. Nói chung về kiến trúc Posix (Mac/Linux) và Windows có sự khác nhau nên performance sẽ có chậm 1 phần, nhưng giờ máy tính cũng ngon hơn xưa nhiều nên sự khác biệt ko đáng kể, xử lý nhiều dữ liệu mới thấy sự khác biệt

Còn về Nox thì đúng rồi, bác chạy script để chơi thì coi như mấy cái official support của MS sao chơi được, gamer chân chính thì đâu xài script 😁. Đồ MS làm là để 1 account thôi như máy thật vậy, còn mấy cái trình giả lập kia mục tiêu là dành cho dân cày game mà 😁
@GLES Switch tắt bật hyper V thì mình biết rồi. Nhưng...vậy phiền quá :| mà mình là đứa k có kiên nhẫn :|
pikupi
TÍCH CỰC
2 năm
những bài như này thì iFan ko vào gáy to nhỉ 😆
GLES
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SoulEvil ok mỗi người mỗi ý 😁

P/S: "Và cho là chỉ dành cho đàn bà. Nhưng khi switch..." Switch thành đàn bà hả bác 😁 Hehe mình đùa tí thôi, không có ý định coi thường chị em nào hết nha
@GLES Haha
@pikupi Nếu là dev ông lên trên YouTube xem mấy bài tutorial 10 bài thì 8 bài thấy dùng mac. Chạy máy ảo 24/24 thì người ta dùng máy case chứ ai xài laptop.
@Chichbong0302 Ryzentosh đang cực ngon cho desktop tự build, vợ chồng thằng bạn mình là dev ngoài HN, cả 2 đều tự build luôn chứ mua mac pro không nổi :v
bộ này cắm được eGPU VGA ngoài không bác ?
@Nhựa Tuấn Sinh Err no idea
@Nhựa Tuấn Sinh AMD không có thunderbolt nên ko được.
@Nhựa Tuấn Sinh Được nhé bro, dùng riser nvme ở mặt sau đưa ra ngoài thành pcie x4, latency thấp hơn thun đờ bâu
Lâm Dapper
ĐẠI BÀNG
2 năm
Năm ngoái chơi game State of Survival bản nước ngoài, lúc đó chưa có ở VN. Game hình thức chơi giống game của mod. Chơi toàn bọn Mẽo, Nga or châu Âu hoạt động toàn nửa đêm hay sáng sớm, chơi dc nửa năm mắt thâm sì đuối quá cho luôn ông cùng chơi VN. Được cái chơi vui nói chuyện đa quốc gia xong state có cái discord riêng chém gió cũng thấy văn hóa tính cách của nhau. Mấy bố Nga tính hay ăn thua, háo thắng nhất. Bọn Mẽo thì lắm tiền chịu chi giải trí. Châu Âu như Đức thì thấy lịch sự điềm tĩnh. Nói chung cũng vui mà lệch múi giờ nên mệt.
Sao ko chơi cloud cho ổn định nhỉ? Chơi server ở nhà nó ko chuyên nghiệp , cấu hình thì là 1 phần , quan trọng nhất là ko yên tâm, nhỡ mất điện cái thì lại tèo. Chưa kể chi phí thuê ip tĩnh, tiền đầu tư máy ban đầu.
@Chichbong0302 1. Cấu hình cloud kiểu này cũng bộ ah :| 2. 1 dạng có máy để làm nhiều thứ khác nữa. 3. IP tĩnh tui có, IP động cũng có. Có phải đầu tư đâu. Hơn nữa cần IP động hơn.
@Chichbong0302 1. Database khoảng 10GB total. Mỗi table tầm min 10M records. RAM ngốn khoảng trên 16GB.
Vậy thuê Cloud server liệu có rẻ hơn không ?

2. Thật ra là pet project nên có fail ( vì power ) cũng ... có backup . Nên không quá lo

3. IP. Mình xài tận 2 lines ( và đang mún triển thêm 1 lines nữa ). 1 tĩnh, 1 động. Vậy có gì để lo đâu 😁
Không liên quan, nhưng ae nào biết game chiến thuật màn hình dọc nào hay ko??
Mình vừa mua lẻ tẻ đang ráp đây, mà đặt ram laptop 32GB/stick không có phải mua 16GB
@daovangiangtnvn Xui 😁
@daovangiangtnvn Mua 1 thanh 32G thì dễ. Nhưng em 300 này chỉ support max 32GB. Giờ k lẽ chơi Single ?
mini pc văn phòng giá 3,7tr https://shope.ee/8UUJKEmkqG

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019