Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Aston Martin đang phát triển một mẫu sedan chạy điện cạnh tranh với Tesla Model S

levuongthinh
19/8/2015 15:55Phản hồi: 30
Aston Martin đang phát triển một mẫu sedan chạy điện cạnh tranh với Tesla Model S

Hãng xe đến từ nước Anh, Aston Martin, đang lên kế hoạch phát triển một mẫu xe chạy điện có thể cạnh tranh với phiên bản Tesla Model S cao cấp nhất. Chiếc Aston Martin Rapide chạy điện sẽ có công suất tới 800 mã lực, dẫn động 4 bánh và có thể chạy được quãng đường 320 km. Dự kiến Aston sẽ mất khoảng 2 năm cho kế hoạch này.

CEO của Aston Martin là Andy Palmer đã khẳng định về kế hoạch phát triển mẫu sedan chạy điện và hiện họ đang thử nghiệm hệ thống truyền động của xe trên điều kiện đường sá.

Phiên bản Rapide chạy điện sẽ không thay thế cho bản động cơ đốt trong mà nó được phát triển song song và sản xuất với số lượng rất giới hạn, chỉ vài trăm chiếc mỗi năm, giá bán dự kiến vào khoảng 200-250.000$. Ông Palmer cho biết Aston Martin sẽ ưu tiên vấn đề hiệu suất trên mẫu sedan chạy điện này.

Palmer đã từng nhắc đến mẫu Rapide chạy điện trước đây. Hồi đầu năm, ông cũng từng nói công suất là ưu tiên hàng đầu đối với chiếc xe này. Aston Martin đã nhận được sự hỗ trợ trong dự án này từ một đối tác đến từ Thung lũng Silicon, nhưng Palmer cho biết đó không phải là Tesla.

Rapide bản chạy điện chỉ mới là bước đi đầu tiên của Aston Martin trong chiến lược phát triển sắp tới, và mẫu DBX cũng đang trong giai đoạn phát triển cho thập kỷ kế tiếp với bản chạy điện, bản plug-in hybrid và cả bản động cơ đốt trong truyền thống. Chiếc crossover concept đã từng xuất hiện tại triển lãm Geneva 2015 dưới phiên bản chạy điện.

Hình ảnh Aston Martin Rapide S 2015:

rapide-s-3-1.jpg rapide-s-5-1.jpg rapide-s-6-1.jpg

30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giấc mơ là đây,. Không liên quan nhưng e thấy mũi xe con này hao hao fiesta nhà em
db9911
TÍCH CỰC
9 năm
@lothanhtung777 bác biết tại sao ko
ngày trước ford mua liên minh jaguar- aston, rồi phát triển công nghệ trên 2 dòng này
sau đó hốt sạch nhân lực về cty mẹ để cải tổ thiết kế của ford , con đầu tiên giống aston là mondeo ,rồi bán 2 hãng cho tata
đó là lý do 😁
Công nghệ của tương lai. Mình nghĩ Tesla sẽ thắng.
xe điện về vn giá 1 tỷ 😁 :D gg Martin :D :D
Giống mazda
Greycloud
TÍCH CỰC
9 năm
Thấy tội nghiệp cho não trạng của các quan Bộ nhà ta, thế giới nó cứ phát triển từng giờ, kiểu xe thay đổi chóng mặt mà mấy vị cứ ngồi bàn thảo tới lui cả năm này tháng nọ để lựa ra dòng xe chủ lực mà "ưu tiên phát triển"...rồi đến 10 năm cũng chưa bàn xong, chỉ có đớp là giỏi 😃
@Greycloud Bác nói hơi quá nhưg e vẫn like. Vì e thấy đúg
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@Greycloud bạn sẽ thành công lắm, nên đừng phí thời gian nữa. cố gắng lên
@Greycloud Bác không yêu nước rồi, hic, bác phải " tự hào " là VN có các quan Bộ tài giỏi như thế hơn 40 năm nay.
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
9 năm
@Greycloud Không đâu bạn ơi, các bác ấy cố gắng kéo, kéo cằng lâu càng tốt để gôm thuế bác ơi... kiếm được của dân bao nhiêu thì kiếm... Bác tính nhẩm thôi mỗi năm thuế nhập xe các bác ấy gôm bộn tiền vài nghìn tỷ chứ chẳng chơi. Cần gì phải làm chỉ ngồi chơi xơi nước...
vupicaso
TÍCH CỰC
9 năm
Trông cũng ngon đấy 🆒
800hp, dẫn động 4 bánh, kinh hồn
chả có tiền lên chả mơ 😁
Bác nào phát minh được loại pin dung lượng gấp 50 lần xạc nhanh gấp 100 lần hiện tại. Bảo đảm thành tỉ phú
anhlt
CAO CẤP
9 năm
ước gì có 1 em vi vu trên đường VN
hardeeboy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thấy có mùi asphalt 8 ở đây hehe
hoanloc
CAO CẤP
9 năm
Cái hhãn chết tiệt này thiết kế con nào cũng đẹp và đắt
.Milano
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo mình thì thằng Aston nếu cạnh tranh với tesla ở thị trường mỹ thì ko có cửa vì hệ thống sạc của thằng tesla quá bá đạo ở mỹ ( người ta mua xe điện vì hệ thống sạc chứ cắm sạc ở nhà thì không thuyết phục vì sạc quá lâu). Còn cạnh tranh ở Anh hay ở châu Âu thì có thể ok.
nhphu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@.Milano Cá nhân mình thấy bác này nói chuẩn. mình su dung xe nâng hàng mà mỗi lần sạc thấy nản quá
.Milano
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhphu Ko biết bác dùng xe gì chứ em thấy ở cty của Nhật dưới Hải Dương họ dùng sạc 3 pha ngon lắm. Nhưng xe cũng đắt à , tầm hơn tỷ 1 con .
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Đắt phải biết.
Đẹp
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
9 năm
320km thì thua xa tesla rồi, giá thì dạng sang hơn cả tesla. Chắc hãng này đánh vào khách hàng thượng lưu hơn là khách hàng có thu nhập trung bình đến cao như tesla.
200-250.000$
khá đắt đấy ngay cả đối với mỹ và châu âu
Con này đẹp và chuẩn quá. Tui có thằng cháu đang lái chiếc này (hic hic tài xế) cho một Đại gia nó nói thấy đẹp và ngầu ham hố nhưng rước vô tài trách nhiệm đầy đầu cổ lun. mỗi tuần rủa bốn năm lần lau chùi sáng bóng thì ngày 3 lần bước ra khỏi cổng và phải sáng choang. Lương tháng cũng ngon nhưng cực thí bà lun. Nhiều khi chủ nó kêu chạy sặc gạch luôn kể cả ngày đêm hay chủ nhật. Tui nói thôi qua cậu làm đi tao giao cho chiếc .....siêu xe 1.5T giao hàng hic hic nó chê.
AM mà ra tay thì ăn đứt các kiểu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019