ASUS dùng keo tản nhiệt kim loại lỏng của Thermal-Grizzly trên laptop chạy CPU Intel đời mới

bk9sw
8/4/2020 8:24Phản hồi: 180
180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Qvinhlee
TÍCH CỰC
4 năm
Thời gian đầu mình sợ tay chân lóng ngóng rung rẩy nên nhờ thợ làm cho chắc cú, lần đầu tiên anh thợ làm xong mở màn hình lên nó sọc màn hình cái rồi bình thường anh thợ phán card màn hình sắp đi rồi quạt thì ko quay thế là anh mở ra gắn lại, tra keo của anh thợ thì chả thấy hiệu quả. Lần 2 mình mua keo mx4 đưa cho anh thợ anh thợ nói rằng cũng vậy thôi, mình đem về sài hiệu quả hơn hẳn luôn chơi game cứ max mà chơi nhiệt độ ko bao giờ quá 85. Lần 3 thôi thì mình tự làm vậy ôi thôi lần tra keo trước keo tùm lum tràn tè le hết trơn ngồi vệ sinh keo cũ cả tiếng đồng hồ ... làm được rồi giờ muốn ghiền mở máy nữa... haha ... thế là đỡ tốn tiền ... card màn hình vẫn ngon lành ko vấn đề gì cả
kỳ công ghê vậy
Keo tản nhiệt chỉ là 1 phần trong hệ thống tản nhiệt của máy tính, nó dẫn nhiệt từ CPU truyền sang mấy cái heatsink, hoặc ống dẫn gì đó, rồi quạt mới ...thổi nhiệt ra ngoài. Dĩ nhiên là keo tản nhiệt tốt dẫn tới nhiệt từ CPU đc dẫn đi nhanh hơn và nhiều hơn. Nhưng nó cũng chỉ làm giảm thermal contact resistance giữa CPU và heatsink, đóng vai trò...khá nhỏ trong hệ thống tản nhiệt
Nâng cấp keo tản nhiệt mà ko nâng cấp các thành phần còn lại như heatsink, quạt... thì tác dụng sẽ chỉ rất ít thôi.
takashi001
ĐẠI BÀNG
4 năm
Asus chắc làm trên dòng ROG mắc tiền thôi, chứ laptop phổ thông tản nhiệt làm thấy góm, cần gì kim loại lỏng mắc công, haha
tranboytien
ĐẠI BÀNG
4 năm
mua hơn 300k/1g về ko dám tra
rao shopee 100k 2 tháng mới chịu có người lấy còn kỳ kèo này nọ
chán
#razerblade15
Đúng là tra keo tản nhiệt kiểu "dân chuyên nghiệp" và có thêm máu ''dân chơi" có khác. Dùng hẳn cả robot và khuôn các thứ, chỉ để tán 1 giọt kim loại lỏng. Quá ngon cho đội Asus. hahaha
Có ổn ko vậy
Wow
Thế ci9 chả khác gì nhiều so với ci3 ở game. 😃 chứng tỏ nó cũng phế vật thật.
Flat White
ĐẠI BÀNG
4 năm
Gia cố kiểu gì ko thấy tiết lộ? Ở nhà tự trét chảy vào board mạch là thay mới nhé!
Chả chơi, cái kim loại lỏng này dành cho dân chơi dám chơi dám chịu thôi, cứ keo gốm tốt nhất mà táng cho yên tâm.
Đầu tư vô tản với quạt có phải mát hơn mà lại an toàn hơn là chơi thằng kim loại lỏng này. nó chỉ là trung gian thôi.
Đơn giản mà hiệu quả rõ rệt, lẽ ra nên xài từ lâu rồi. Mình trét liquid này vào laptop giảm phát gần 20 độ luôn, con nào cũng vậy 😆 Delid CPU intel đời 3,4, 6,7,8 thay liquid metal này cũng phải giảm tầm 20 độ tha hồ OC 😁
Bạn nào thích thử thì PM mình nhé có làm dịch vụ. Có băng dính cách nhiệt cách điện chống lem ra main luôn ^^
ChillaGuy
TÍCH CỰC
4 năm
@starfall519 Mình tự tra rồi, trên mấy mình giảm chỉ khoảng 5-7 độ C. Bạn giảm được 20 độ thì hay quá.
@ChillaGuy Laptop của bạn trước đó dùng keo tản tốt hoặc dàn tản tốt thì giảm không được nhiều cũng là bình thường ^^
Hiệu quả thế
namvuong77
ĐẠI BÀNG
3 năm
Kem tản nhiệt kim loại lỏng chỉ giảm 5 độ so với kem gốm stock nguyên gốc thôi.
Tôi tháng 10 /2020 vừa xong vác em laptop Dell 7501 - i7 10750H - 1650 Ti mới đét, giá 29 triệu về chiến game, nhiệt báo Cpu ở HW Monitor toàn 99 >>> 100 độ. Thấy vậy liền vật em lap ra, tra cái keo Thermal-Grizzly- Conductonau kim loại lỏng mua với giá 320k trên shopee ấy. Học bọn Tây mua thêm 2 miếng đồng tản nhiệt, chêm thêm vào giữa CPU , GPU với đế quạt tản nhiệt, nhiệt sau khi tra giảm luôn 15 độ, đó là Lap của tôi còn mới tinh đấy, tính ra mới mua đc có hơn 1 tháng à nha, tháo ra luôn, nhìn kem Stock nguyên gốc của Dell còn có mầu hơi xanh xanh như ximăng, lúc đó còn chưa kịp khô. Giờ chơi max setting game Tomb Raider, World war z, Heaven Unique Benchmark, toàn game đốt máy, nhiệt độ Cpu chỉ còn 80 --> 83 độ là kịch kim, đấy là còn chơi lâu, còn mới start game thì chỉ có 75 độ thôi, trạng thái lướt web, khoảng 2, 3 chục Tap Chrome, nhiệt Cpu chỉ xấp xỉ mức 61 --> 64 độ.
- Khi để máy tĩnh, không có chạy chương trình gì thì nhiệt Cpu chỉ vào khoảng 51 >> 56 độ, so sánh với lúc mua là 70>> 75 độ nghĩa là giảm đã được đến 15>> 17 độ .
- Còn nếu nói giảm nhiệt được ít nhất là ở cái GPU ấy. Kem kim loại lỏng tra vào so với với kem Stock của GPU chỉ giảm được khoảng 6 >>10 độ thôi, đó là có chêm thêm miếng đồng tản vào rồi đấy.
- Nhưng vấn đề nằm ở chỗ, sau khi mở laptop và tra kem kim loại lỏng + chêm thêm miếng đồng tản nhiệt, khi đó Laptop nhiệt độ nó đã cực kỳ ổn định, ko nhảy lung tung, dùng sướng vãi cả tè, phê cmn lòi, nhiệt không bao giờ lên quá 90 độ, dù chạy full hiệu suất, Dell thì Laptop của nó là vua tăng nhiệt độ rồi, nóng rán trứng . Bây giờ hoàn toàn đã cho vào dĩ vãng cái Desktop chơi game đi đc r ! Mà các bác tra kem lỏng vào thì cho nó cẩn thận, kem lỏng nên đúng nghĩa là nó rất lỏng, ko biết mà tra nhiều vào là đứt cái Lap luôn đấy, lúc đấy thì ngồi mà khóc. Có video quay luôn quy trình làm của tôi rồi, nhưng nó hơi dài nên chưa rảnh edit để up youtube đc. Ae nào muốn tôi làm hộ lap mới thì Pm vì hộp kem kl lỏng vẫn còn dư lại 1 tẹo, với lại vẫn còn vài miếng đồng tản nhiệt bóng lộn đây, hà nội nhé

Có ảnh trước và sau khi tra kem kim loại lỏng đây, ảnh đầu chụp qua video nên hơi xấu. Chạy Full LOAD 100% Cpu và 100% Gpu đấy, các bác chú ý, chứ ko phải test mỗi GPU đâu.
Full Load CPU nó lên 100 độ, sau khi tra kem + chêm miếng đồng nó giảm xuống 75 độ : https://2.pik.vn/202053fc3f11-d203-4fcb-9038-da4aa84d5ea9.jpg
Cười vô mặt
dongdo1234
ĐẠI BÀNG
3 năm
trước giờ toàn sài hàng chợ cho con laptop của mình
Chắc phải thử phát mới được
dell e7440
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thì dùng kem đánh răng closeup cho lên là xong🤣🤣🤣🤣
Cho mik hỏi nếu mà không thay keo thì tản nhiệt nó bị giảm đi hay còn ảnh hưởng gì thêm không ạ
@V.Quang xài lâu dài nhiệt độ cpu tăng cao dễ die cpu hoặc giảm hiệu suất do nhiệt độ cpu nóng quá
@V.Quang thermal paste chăc chắn sẽ degrade .nhiệt quá cao ,trên 90-95 thì hiệu năng sẽ giảm
tôt nhât là thay keo định kì hàng năm ,kẹt quá thì 2 năm tổng vệ sinh rồi thay lun
@kixx Cảm ơn m.n ạ, tại mik tính sử dụng máy tính lâu dài do hk có điều kiện, nên khi nghe dùng keo tản nhiệt kim loại lỏng hơi lo sợ hư lap khi keo chảy ra ngoài, vậy cho mik hỏi cỡ 6-8 tháng keo kim loại lỏng nó khô mik thay keo gốm tản nhiệt cho an toàn đc không ạ
@V.Quang hãng đã trét keo thì ko có gì để bàn ,ko chảy đâu
nếu dán lỗi thì máy đã nóng từ những ngày đầu sài rồi
nên em cứ an tâm .chưa có đk thì cứ để đó mà sài .đem ra dv rẻ tiền ,họ thay keo tào lao thì cũng như ko : )

theo lí thuyêt thì keo kl tản nhiệt tôt hơn ,chỉ khi nào apply bị lỗi thì mới có sự cố tản nhiệt
có thể theo dõi nhiệt độ từ bây giờ ,rồi so với 6-8 tháng {mình đang dùng app Core Temp } ,tac vụ như thường ngày mà nhiệt tăng đáng kể thì có thể thay
nhiệt ko có thay đổi nhiều ,thường xuyên thì đừng đụng zô ,vì keo hãng vẫn tôt
@kixx Cảm ơn anh rất nhiều, nếu có tg rảnh mong anh có thể giúp em trong bài đăng này ạ.
https://tinhte.vn/thread/laptop-gaming-de-hoc-tap-edit-video-full-hd.3448469/
Lần nữa cảm ơn anh!
Dòng Asus TUF gaming 2020 không biết có sài keo tản nhiệt kim loại lỏng không ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019