Audeze LCD-1: tai nghe planar magnetic portable giá 10tr
AudioPsycho
một tháng trướcBình luận: 28Lượt xem: 3.973
Audeze LCD-1: tai nghe planar magnetic portable giá 10tr
Audeze LCD-1 là chiếc tai nghe planar magnetic mới nhất và cũng vừa túi tiền nhất được lên kệ trong thời gian gần đây. Tai nghe có thiết kế open-back đi kèm cùng khối lượng nhẹ, ngoài ra còn có khả năng gấp gọn phù hợp cho người thích di chuyển. Điểm mạnh nhất của Audeze LCD-1 chính là việc nó sở hữu những công nghệ tiên tiến như màng loa Ultra-thin Uniforce™ và nam châm Fluxor™ thường chỉ thấy ở các dòng sản phẩm Audeze LCD cao cấp.

So với kích thước màng loa planar của series LCD tiêu chuẩn là 106mm (từ mẫu LCD-2 Classic cho đến LCD-4Z) thì ở LCD-1 kích thước này được thu gọn lại là 90mm. Phụ kiện của tai nghe gồm 1 cable dài 2m với 2 đầu 3.5mm, adapter chuyển 3.5mm sang 6.5mm, case có khóa kéo và giấy chứng nhận hàng chính hãng. Case đựng tai nghe gọn gàng (do LCD-1 có khả năng gấp gọn earcup) và cũng có mẫu mã đẹp mắt, nhất là phần bọc lưới bên ngoài trông khá năng động, trẻ trung.

tinhte_audeze_lcd_1 (4).jpg

LCD-1 có khối lượng chỉ 250g. Để đạt được điều này, Audeze quyết định sử dụng hầu hết các thành phần bằng nhựa cho LCD-1, các thành phần kim loại chỉ bao gồm lò xo, ốc vít và một số khớp nối nhỏ. Việc dùng nhựa còn giúp giảm giá thành kha khá cho LCD-1, cho phép nó tiếp cận được thêm phân khúc người dùng mới.

tinhte_audeze_lcd_1 (6).jpg
Earcup của Audeze LCD-1 có thể xoay trở khá tốt để điều chỉnh vị trí đeo trên tai. Khả năng gấp gọn earcup của LCD-1 lại là một lợi thế lớn để thu nhỏ kích thước và tiện lợi cho người dùng mang theo, điều ít thấy ở những chiếc tai nghe planar magnetic từ trước đến nay. Jack giữa dây và tai nghe là jack 3.5mm TRS.

cover_tinhte_audeze_lcd_1 (14).jpg

Audeze LCD-1 có lực ép hai bên đầu không quá mạnh, vừa đủ để giữ cho chiếc tai nghe đeo chắc chắn nhưng hoàn toàn không gây khó chịu gì. Earpad foam đôi khi có thể khiến bạn mang cảm giác hơi bí tai, tuy nhiên điều này chỉ xảy ra khi bạn đeo tai nghe quá lâu mà thôi. Thêm một điểm cần lưu ý là quai chụp của LCD-1 sẽ hơi ngắn hơn một chút so với SiNE DX. Đây không phải là khuyết điểm nhưng vẫn là một chi tiết nên biết.

tinhte_audeze_lcd_1 (7).jpg

Audeze LCD-1 có trở kháng thấp và độ nhạy khá cao nhưng thực tế thì mình cảm thấy rằng LCD-1 thật sự cần thêm 1 amplifier tốt để làm dải bass thêm tính chặt chẽ và nhanh, khỏe. Thử nghiệm với Fiio i1, cho kết quả ở mức trung bình khá với volume phải tăng lên gần 100%. Chất âm của LCD-1 vì thế cũng không đảm bảo và làm ảnh hưởng đến một số dải. Kiểu em này phải đánh bằng mấy con amplifier khỏe hơn nhiều, mình cắm vào Q1 MK2 thì thấy mọi thứ bắt đầu tốt hơn. Về chất âm tổng quát, LCD-1 có hơi thiên về mid với âm sắc được thể hiện không ngọt, không quá dày. Sub-bass, bass và lower-mid của LCD-1 tách lớp nhau khá tốt.

Bước đầu là vậy, để mình nghe một thời gian rồi làm bài đánh giá chi tiết cho anh em sau.
tinhte_audeze_lcd_1 (5).jpg
28 Bình luận
=.= Nghe nhạc hay mà chỉ nghe 1 mình thì ko hứng thú gì, dành cho team tự kỉ và các phòng thu, ghi âm =.= . Giá này nếu ở gu của mình thì mua 1 bộ JBL về để vừa lai rai vừa nghe nhạc với ae bạn bè
@hoangpham1986 10 củ mua con klipsch nghe chớ mua jbl chi bạn :-w
@hoangpham1986 Tối 12h mới nghe nhạc 1 mình, nghe nhiều mình thử xem
@tranjella 😁 nghe nhìu mình mà :D nhậu lai rai bật cái loa lên nghe vài bài rock hơi bị phê :D
@hoangpham1986 Loa thì nó cho trải nghiệm khác,mà tai nghe lại 1 trải nghiệm khác.Chứ có phải dùng tai nghe là tự kỉ này nọ,như mình có gia đình,nhiều khi muốn nghe nhạc ko muốn ảnh hưởng đến vợ con thì dùng tai nghe.
Hihu con này bass hay, chi tiết tốt, độ động cao nghe được nhạc hoà tấu T.T mình ưng nó vc ấy T____T
Phấn đấu cuối năm mua em này, giờ thì tạm hài lòng với Fiio FA1 + BTR5 !
Combo chi tiết, đánh nhanh gọn, bass vừa phải, ko dư thừa, treb cao nhưng ko gắt, hơi hiền, mid cũng êm, ko ngọt quá .
@boydethuong277 mua đi rồi review cảm nhận xem giống mình ko :v
Chất liệu chủ yếu là nhựa có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng tai nghe không vậy các bác, không phải fan cứng kỹ thuật nên hỏi cho biết!
@phucprolangtu ko chả ảnh hưởng gì, chỉ là nhìn nó ko đc sang với điện, giống điện thoại thôi bác à.
Chất lượng tai nghe ảnh hưởng do nhiều yếu tố, trong đó công nghệ màn loa cũng rất quan trọng, còn này sài Planar Magnetic nên nó đắt bác à
@phucprolangtu ko, vì con này là open back nên ko lo nhựa hệ số cộng hưởng thấp gây ù đâu, tiếng trung và bass khá sạch
Vẫn yêu nhất LCD-2 từ xưa đến giờ. Mình đã lên LCD-3, thẩm qua LCD-4 và mấy con mới hơn 2, rốt cuộc gu nhạc hoang dã của mình thì vẫn về lại LCD-2 + Burson HA-160D.
Nhìn đẹp thật.
hóng combo cạ kựa vs e này
Ngắm em này lâu lắm rồi! Không biết là AK sr15 có đủ sức kéo không?
@kaoaye ko, con đó hơi yếu
Đc đó
Quá OK
Với lỗ tai trâu của mình thì sao ta

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019