Austin, ứng dụng ghi chú được phát triển từ mã nguồn của Microsoft Courier
uhraman
8 nămBình luận: 33

Một nhóm lập trình viên từ đội ngũ C++ của Microsoft đang phát triển một ứng dụng ghi chú (note-taking) cho Windows 8 với nguồn cảm hứng và một phần mã nguồn từ dự án “chết yểu” Microsoft Courier trước đó. Mang tên Austin, ứng dụng mới được kỳ vọng sẽ thay thế tập vở hàng ngày của bạn đồng thời chứng minh khả năng của hệ điều hành mới và ngôn ngữ C++.

Giống như nhiều ứng dụng ghi chú khác, Austin sẽ cho phép người dùng sử dụng stylus hoặc ngón tay để viết vẽ trên giấy (trên màn hình máy tính). Theo những gì nhóm phát triển giới thiệu trên đoạn phim dưới, Austin sẽ mặc định cung cấp cho người dùng 5 loại giấy nền khác nhau, cho phép lật trang theo hiệu ứng như sách thường, sắp xếp theo hàng ngang hay thu nhỏ và xếp theo mạng lưới 3 hàng. Ngoài ra, Austin cũng sẽ cho phép người dùng chèn hình ảnh từ ổ cứng, camera, hay từ đám mây và chia sẻ ghi chú của mình thông qua email hoặc Skydrive rất tiện lợi và nhanh chóng.

Về ngày ra mắt, nhóm phát triển không cho biết cụ thể. Tuy nhiên, nếu để chứng minh khả năng của Windows 8 thì có lẽ chỉ khoảng hơn 1 tháng nữa thôi chúng ta sẽ thấy ứng dụng này trên Windows Store. Được biết, hiện tại dự án đang được đặt trên trang CodePlex, do vậy gói phát triển và phần lớn mã nguồn của app có thể tải về được, nếu bạn quan tâm thì nó ở đâyở đây tương ứng.

Và đây là đoạn phim giới thiệu về ứng dụng ghi chú Austin:

Một vài hình ảnh ứng dụng:​

Nguồn: TheVerge
levu136
CAO CẤP
8 năm
Mình thấy Sticky Notes đã quá ok trong Win.
B L A Z E
TÍCH CỰC
8 năm
@levu136 sticky hình như đâu chèn đc hình,vẽ hình. chỉ để text đc thôi mà :oops:
Doanvu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@levu136 Bác đọc kỹ cái ngừ ta làm rùi hãy so sánh chứ, Sticky Notes làm sao mà so được với cái này chài 😃
mymymoamoa
TÍCH CỰC
8 năm
Cạnh tranh với Note của SS đây mà.
Kaiderella
TÍCH CỰC
8 năm
@mymymoamoa Đọc kỹ đi nhé. Cái này dùng trên Windows.
@mymymoamoa Đây là win 8 mà bạn.
@mymymoamoa Khùng vừa thôi ku, cái note này là của windows. Samsung mà bố láo thì Microsoft nó độc quyền hết ứng dụng trên windows 8 bây h...
Godfire
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mymymoamoa cài này là ứng dụng, còn Note là 1 chiếc đt phần cứng kia mà🆒
@mymymoamoa note của samsung thì đâu có gì gọi là cạnh tranh =))
Vẽ hình trên màn hình cảm ứng đã có từ thời mấy con nokia 5800 từ 3 năm trước rồi =))
faconnect
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ấp ủ được sử dụng 1 phần mềm như này từ lâu.
surface theo em đến lớp, theo em đến cơ quan và theo em đến khách hàng.
Đừng chết như courier nhé
Cái này màng hình cảm ứng mới dùng được .máy mình thì không nên không quan tâm lắm .😁
faconnect
ĐẠI BÀNG
8 năm
Note của ss die roài
Kaiderella
TÍCH CỰC
8 năm
@faconnect Chưa đọc bài đã comment. Cái này dùng cho Windows chứ không phải WP nhé. Do đó nếu dùng thì chỉ dùng trên tablet hoặc PC thôi. Chả liên quan gì đến smartphone ở đây cả.
faconnect
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Kaiderella thế bạn cũng đọc rõ nhé, mình bảo surface chứ có nói wp hồi nào.
Có cái này không bao giờ cần Note nhé, màn Note quá bé cho 1 cuốn sổ ghi chú CHUẨN (SS Note chỉ có thể nguệch ngoạc vài chữ gọi-là-có chứ không thể to như cái màn surface nhé)
faconnect
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Kaiderella Tất nhiên có liên quan chứ, như mình, nhu cầu dùng ghi chú rất lớn, tuy nhiên giữa việc chọn SS Note và 1 em table dùng soft này thì chắc chắn sẽ chọn 1 em surface để thuận tiện
nếu nguồn mở thì dùng chắc không sao? để tìm hiểu xem sao
tanbinhvip01
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhìn hay nhỉ.tiện lợi cho những cái vừa mới nghĩ ra.vẽ luôn ra đó.như nháp ấy.hehe
hungle1905
TÍCH CỰC
8 năm
Đăng ký sở hữu ngay,mai mốt còn kiện.
tanbinhvip01
ĐẠI BÀNG
8 năm
cách phát triển này có được coi là mã nguồn mở không nhỉ? :rolleyes:
ngôn ngữ lập trình C là chuyên nghiệp, vậy C++ là cỡ nào???
@vophuochigh-tech C chỉ mạnh về hệ thống thôi chứ viết app hay game thì c++ là ngon nhất
@01666628000 nói chung mấy cái này ko rõ lắm tại mới học tới pascal àk! Mấy vụ thuật toán rắc rối quá!
Ellesmera
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tuyệt vời. Sẽ mua tablet Windows 8 ngay khi có thể.
còn hay hơn cả microsoft note nữa, mà microsoft note còn dùng chưa quen hết tính năng
ứng dụng khá đẹp

mymymoamoa
TÍCH CỰC
8 năm
Biết note 2 của Ss ko. Điểm đặc biệt của nó là gì thì tự tìm hiểu đi nha, nó ăn đứt lap hay tablet của win về khoảng này nhá
dragon291188
ĐẠI BÀNG
8 năm
quan trọng là phải dùng bút để viết được lên từng dòng như trong quyển vở, mong là app có thể làm được như vậy! Khi đó sẽ cầm máy tính bảng đi học, đi làm hehe
nhiều ứng dụng ghê 😁
note chuẩn là good nhất
tuankts2
TÍCH CỰC
8 năm
mấy người trong dự án Microsoft Courier phát triển 2 ứng dụng tương tự cho ipad rồi !
http://genk.vn/c188n20120401100357433/du-an-courier-cua-microsoft-hoi-sinh-tren-ipad.chn
nobody...
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này hay nhỉ? có thêm share to facebook nữa thì đẹp 😁
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019