Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ba ứng dụng ghi chú tốt dành cho iPad

Duy Luân
1/7/2011 11:36Phản hồi: 46
Ba ứng dụng ghi chú tốt dành cho iPad
iPad đã trở thành “vật bất li thân” với nhiều người vì tính cơ động và sự dễ dàng trong việc sử dụng nó. Vì thế, việc dùng iPad để nhanh chóng ghi lại những thông tin cần thiết dần dần phổ biến hơn. Tuy nhiên, nhiều người mới sử dụng vẫn còn đang rất phân vân chưa biết dùng ứng dụng ghi chú nào cho thích hợp khi mà App Store có quá nhiều lựa chọn. Hãy cùng Tinh Tế đi qua một số ứng dụng ghi chú thường được dùng đến và chọn cho mình ứng dụng phù hợp nhất nhé.

1. Evernote (miễn phí)

Cái tên Evernote bắt đầu xuất hiện trên iPhone ngay từ những ngày đầu App Store ra đời với biểu tượng con voi trên nền xanh lá đặc trưng. Qua nhiều giai đoạn, Evernote đã dần dần hoàn thiện với giao diện thông minh hơn và cách dùng đơn giản hơn. Tất cả những ghi chú bạn tạo với ứng dụng này đều được tự động đồng bộ với máy chủ của hãng, do đó bạn có thể truy cập các ghi chú của mình trên nhiều nền tảng khác nhau, từ Windows, Mac cho đến Android và Blackberry.

Giao diện của Evernote được chia thành các thẻ:
+ All notes: liệt kê tất cả ghi chú của bạn. Có các cách sắp xếp như theo ngày cập nhật ghi chú, ngày tạo, tiêu đề, sắp theo Notebook hoặc theo vị trí địa lý tạo ghi chú. Bạn cũng có thể chuyển giữa việc xem hình ảnh thu nhỏ hay thông tin cụ thể của ghi chú.

+ Notebooks: liệt kê những “quyển ghi chú” khác nhau. Các notebooks là tập hợp nhiều ghi chú và mà bạn nhóm theo một chủ đề nào đó để tiện quản lí. Tuy nhiên phiên bản miễn phí chỉ hỗ trợ một notebook duy nhất mà thôi.
+ Tags: quản lí ghi chú theo thẻ.
+ Places: hiển thị vị trí địa lí tạo ghi chú.
+ Searches: nơi lưu lại những việc tìm kiếm mà bạn mong muốn thực hiện trong tương lai để tiết kiệm thời gian trong trường hợp bạn có quá nhiều ghi chú.

Muốn tạo một ghi chú mới, bạn nhấn vào nút “New note” nằm ở cạnh dưới của màn hình. Với một “hộp thoại” riêng hiện ra, bạn sẽ tập trung hơn khi soạn thảo ghi chú.

Giao diện đơn giản, "sạch" là điểm mạnh ở Evernote​

Với nút Voice Record nằm ở cạnh trên của màn hình, bạn có thể nhanh chóng thêm vào lời nói của bạn. Nhờ đó bạn có thể hoàn toàn không cần đến bàn phím nữa. Cạnh nút Voice Record là nút Insert Image cho phép bạn thêm hình ảnh có sẵn trong thư viện để minh họa thật nhanh chóng.

Sau khi đã tạo ghi chú, bạn có thể chia sẻ lên những tài khoản mạng xã hội thông dụng như Facebook, Twitter hoặc gửi email hay in bằng tính năng AirPrint của iOS bằng cách nhấn vào nút Share.

Quảng cáo

Nhìn chung, Evernote có thể đáp ứng tốt việc ghi chú cơ bản. Tuy nhiên, việc tạo ghi chú vẫn còn hơi phức tạp so với một số ứng dụng khác. Evernote không cho chúng ta chỉnh sửa font chữ, màu chữ, kích thước chữ nên đã hạn chế đi việc nhấn mạnh một nội dung nào đó trong ghi chú của chúng ta. Vài tính năng hay khác như sắp xếp ghi chú vào những Notebook lại chỉ dành cho tài khoản Evernote có trả phí.

2. Catch Notes (miễn phí) (miễn phí)
Tương tự như Evernote, Catch Note cũng là một dịch vụ ghi chú có khả năng sao lưu trực tuyến và truy cập trên nhiều hệ điều hành khác nhau. So với Evernote, Catch note ít tính năng hơn một chút nhưng giao diện đơn giản hơn, cách tạo ghi chú nhanh chóng hơn.

Bạn có thể thêm vào ghi chú của mình đoạn ghi âm hay hình ảnh bằng những nút bố trí ở cạnh phải của màn hình. Tuy nhiên, khi vừa nhấn vào nút Record là ứng dụng sẽ bắt đầu thu âm ngay, do đó bạn có thể tiết kiệm được khoảng thời gian quý báu trong trường hợp cần thu lại lời nói của một ai đó. Nhưng cũng chính vì điều này mà bạn có thể lẫn một đoạn âm thanh không mong muốn khi ta chưa sẵn sàng ghi âm mà muốn bật tính năng lên để “chuẩn bị”. Sau vài lần sử dụng thì bạn sẽ không bị nhầm như thế nữa.

Điểm hơn của Catch so với Evernote đó là bạn có thể xem lại những ghi chú của mình trên trang web https://catch.com/m/, bao gồm cả phần chữ lẫn hình ảnh và phần âm thanh bạn thu vào. Thật thú vị đúng không nào? Tài khoản trả phí của Catch còn hỗ trợ của việc đính kèm tập tin Microsoft Office và PDF nữa.

Quảng cáo

Xem lại nội dung ghi chú trên trình duyệt​

Về phần quản lí ghi chú, bạn có thể đánh tag cho ghi chú của mình hoặc ghi dấu vị trí địa lí vào, tuy nhiên bạn cần bật nó lên trong phần Settings của ứng dụng. Tính năng chia sẻ của Catch hạn chế hơn Evernote một chút vì bạn chỉ có thể gửi email ghi chú của mình mà thôi. Tất nhiên những hình ảnh và lời thu âm của bạn cũng được gửi kèm theo luôn.

3. Notes Plus(4,99 USD)

Notes Plus (sau đây sẽ ghi là NP cho ngắn gọn) hỗ trợ bạn làm được khá nhiều chuyện, đúng với số tiền mà bạn phải bỏ ra. Giao diện của Note Plus khá giống với giao diện của ứng dụng ghi chú cài sẵn theo iPad khi được chia làm hai phần chính, phần thứ nhất là tên những ghi chú của bạn, phần còn lại là nội dung của ghi chú. Một số nút quen thuộc được bố trí ở vị trí thuận tiện sẽ giúp bạn thao tác dễ dàng hơn khi cần ghi chú nhanh chóng. Ở đây mình sẽ đề cập đến tính năng của ứng dụng.

Nếu như bạn mới sử dụng NP lần đầu, bạn nên đọc ghi chú có tên Quick Start để nắm được hết các thông tin cơ bản cũng như cách sử dụng NP. Để bắt đầu soạn thảo bằng bàn phím ảo của máy, bạn chạm hai ngón tay lên bất kì chỗ nào của “trang giấy” là đã có thể bắt đầu làm việc được rồi. Còn nếu chỉ “chọt” và màn hình, bạn chĩ vẽ lên trang giấy một đốm nhỏ mà thôi bởi đây là điểm nổi trội của NP so với những ứng dụng khác vì nó hỗ trợ bạn dùng bút stylus. Với một chiếc bút cảm ứng, bạn có thể dễ dàng viết hay vẽ lên màn hình 10” của iPad một cách thoải mái. Tất nhiên không gì có thể ngăn cản bạn dùng ngón tay để soạn thảo cả.

NP cung cấp cho bạn nhiều lựa chọn cho việc vẽ cũng như soạn thảo văn bản. Bạn có nhiều loại nét bút, màu bút, đậm nhạt khác nhau và nhiều font, màu chữ để lựa chọn. Với tùy chọn phong phú như thế này thì
bạn chẳng cần đến hộp bút của mình nữa rồi.

NP có những thuật toán thông minh để nhận biết bạn đang vẽ hình khối gì, từ đó tự động điều chỉnh lại cho đẹp hơn. Chẳng hạn, khi bạn kéo bút (hoặc ngón tay) để vẽ một đường thẳng hơi méo, NP tự chỉnh nó lại thành một đường thẳng hoàn hảo theo đúng góc nghiêng (nếu có) mà bạn vẽ lúc đầu. Tương tự như thế cho hình tròn, hình chữ nhật, hình thoi và cả hình bình hành nữa. Bạn có thể vẽ nên cả một bài toán hình học chỉ bằng ngón tay thôi, không cần thước nữa. Tuy nhiên, vẫn có những khi ta cố ý làm cho hình ảnh méo mó thì bạn hãy nhấn vào nút "Don’t detect shape" xuất hiện ngay cạnh hình khối mà bạn vừa vẽ. Bạn cũng có thể di chuyển chúng đến vị trí khác thật dễ dàng và nhanh chóng vì mỗi hình bạn vẽ được ứng dụng quản lí như một đối tượng.

Với mỗi ghi chú, NP cung cấp cho bạn nhiều trang để bạn soạn thảo. Khá tiện dụng khi bạn chỉ cần nhấn vào mũi tên ở góc dưới bên phải để chuyển giữa các trang với nhau cũng như thêm một trang mới.

NP cung cấp cho bạn nhiều tùy chọn để xuất tập tin ghi chú của bạn như xuất thành một bức ảnh và lưu vào thư viện, xuất sang file PDF để từ iTunes bạn có thể chép vào may tính, email theo định dạng PDF hay xuất file PDF lên Google Docs.

Tóm lại, NP là một ứng dụng ghi chú tốt, đáp ứng nhu cầu phong phú trong việc tạo ghi chú. Đặc biệt với một chiếc bút Stylus, iPad cùng với ứng dụng NP sẽ thay thế hoàn toàn cuốn tập của bạn. Khả năng sao lưu đa dạng và lưu trữ trực tuyến cũng là những điểm cộng lớn dành cho Notes Plus.

Ngoài ba ứng dụng kể trên, còn rất nhiều ứng dụng ghi chú khác có mặt trên App Store, cả có phí lẫn miễn phí. Nếu bạn đang dùng một ứng dụng nào đó và cảm thấy nó hay, hãy chia sẻ cùng với mọi người nhé.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác chịu khó tìm tòi ứng dụng hay cho anh em quá.
Mình vẩn dùng ghi chú mặc định của máy thấy đơn giản và hiệu quả nhất

Sent from my iPad using Tinhte.vn
cái đầu tiên là ngon nhất, cái mua tốn tiền 4.99 tuy thấy vậy chứ mình nghỉ evernote chắc chắn được tin dùng nhiều hơn. các bác thì ?
tonyjoin
ĐẠI BÀNG
13 năm
cực thân cho bác. thanks chủ thớt nhiều
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Bác DuyLuan chịu khó tìm tòi, vọc vạch các phần mềm trên iPad quá, thanks bác nhiều
hung7641
TÍCH CỰC
13 năm
Notification, cai rat quan trog, ko thay chủ thớt đề cập.
Phần mềm free mih ko rõ, còn trả tiền thi awesomenote là oke nhất.
tho nau
TÍCH CỰC
13 năm
cây bút cảm ứng mua ở đâu đc các bác? mà nó giá nhiêu vậy? mình cần ipad thành cuốn sổ tay lắm.
Cùng câu hỏi với tho nau.
Bút stylus thì có loại Pogo ( 200K ) ở phongee và Boxwave ( 400K) , bạn có thể thử trước khi mua để cảm nhận độ mượt của nó nhé!
haya
TÍCH CỰC
13 năm
Mình hay sử dụng Awesome Note thấy có nhiều chức năng cũng hay, không cần quá nhiều chức năng, đơn giản là ghi note và sync note với google doc và evernote. Tất nhiên là có cả backup và restore.
nam.gl
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn người viết bài...
No52
ĐẠI BÀNG
13 năm
app notes plus hay quá. awese note gì ó cũng hay nhưng page nhỏ quá,k tiện như notes plus

Sent from my SS E1050 using Tinhte.vn
kyn_krai
TÍCH CỰC
13 năm
Mềnh dùng Momento thấy cũng OK.
Mình dùng Evernote thấy tốt vì nó sync notes với máy tính dễ dàng.
Đồng ý với bác này về điểm này nhưng thằng asnote lại ko vẽ đc 😆

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Theo mình thì app về note và app hỗ trợ viết tay là 2 loại chuyên biệt, khó mà có app gom chung tốt nhất. Note ( Awesomenote, Noteplus.....) và app viết tay ( Notesheft, penultimate....) thật sự là những app cần cho ae trong việc ghi chú để thay thế sổ tay rất tốt.
Về ghi chú mình cũng tìm tòi khá nhiều, và hao tốn cũng không ít. Nhưng hiện nay mình chỉ tạm ưng ý với Notekata dù gia tài đã mua 4 app chuyên về ghi chú có phí.

Notekata
(miễn phí)

ưu điểm của phần mềm này là bạn có thể thay đổi font, kích thước và định dạng in đậm, in nghiêng, gạch dưới từng đoạn text riêng lẻ. Như vậy lúc ghi chép bạn có thể tạo tiêu đề đoạn hoặc nhấn mạnh câu linh hoạt. Nhưng Note của iPad thì bạn chỉ có thể thay đổi cả nội dung.

Cái mình còn trông chờ là bảo mật (có thể đặt password) cho từng bài, lập danh sách (liệt kê thành list) và tùy chọn màu sắc đoạn text.

.. và vẫn chưa tìm ra 1 phần mềm ghi chú đơn giản đảm bảo các chức năng ghi chép cơ bản. Chắc phải dùng Pages quá!
Dễ ợt, êm đang xài 2 cái
1 là: aNote
2 là: NoteMaster
cái 2 đúng yêu cầu bác luôn hé hé 😁 :D. Try it nhé.
chưa từ 4.99 .

ever và kia cũng được ; nhưng việc up note lên thì . Lâu để đọc lại hơn là ...
springbay
TÍCH CỰC
13 năm
những ứng dụng thật bổ ích!
tphongtran
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đặc thù công việc họp hành nhiều, nên mình hay dùng Note Plus.
Ghi chú đơn giản thì dùng Note cài sẵn.
Đối với những ứng dụng cho phép vẽ, thì các bác dùng loại stylus gì để có thể tuơng thích tốt với iPad2.
Cùng câu hỏi này nè, vì mình đi học mang sách vở lỉnh kỉnh quá
Or loại nào xài cho macbook ko?
Mình kết hợp AwesomeNote để lưu offline và Evernote cho online. Bỏ ở nhà được cả đống hồ sơ lỉnh kỉnh và hộp card visit. Nhưng hình như AwesomeNote chưa có giao diện full cho ipad nên nếu xài trên ipad thì hơi chán.

Còn viết tay thì cứ giấy và bút là tốt nhất. Xong thì chụp hình lại lưu vào hai App trên là được ! ^^
Appstore có bản Awesomenote HD ver 2.01 cho ipad đó bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019