Backup phần mềm trên máy với EaseUS Todo PCTrans Pro
AbihT
2 năm trướcBình luận: 53Lượt xem: 14.057
Backup phần mềm trên máy với EaseUS Todo PCTrans Pro
Hi anh em, có đôi lúc anh em muốn cài lại Windows vì nó đã quá cũ, quá chậm, hoặc đơn giản chỉ là muốn trải nghiệm một Windows mới mượt mà hơn, nhưng đối với các máy đã cài quá nhiều phần mềm chuyên dụng và phức tạp thì điều này gần như rất mệt mỏi. Chưa kể có một số phần mềm phải cấu hình phức tạp, phải làm nhiều thao tác và mất thời gian. Hôm nay mình sẽ giới thiệu với anh em một phần mềm khá hay, đó là EaseUS Todo PCTrans Pro cho phép anh em sao lưu đc cả những phần mềm đang chạy trên máy tính, dữ liệu của user, điều này sẽ cực kì tiện lợi cho các anh em khi muốn cài lại máy và có rất nhiều phần mềm trên máy.

Để cài phần mềm này, anh em lên download tại đây : https://www.easeus.com/pc-transfer-software/pctrans-pro.html

Professional PC transfer/migration software: EaseUS Todo PCTrans Professional

Professional PC transfer/migration software: EaseUS Todo PCTrans Professional to transfer data and applications from one PC to another, from Windows XP to Windows Vista/7/8/10, from Windows 7 to Windows 7/8/10, from Windows 8 to Windows 8/10,...
easeus.com

Chi phí của phần mềm này là 50$ cho 2 PC, một cái giá không phải là quá đắt cho 1 phần mềm tiện lợi và bảo vệ được data của anh em đúng ko ? Thử nghĩ công sức anh em bỏ ra để cài 1 mớ phần mềm hay thậm chí nhờ người tới cài một số chuyên dụng thì nó cũng là 1 cái giá đáng để lưu tâm đúng ko 😁

Khi mở phần mềm lên, anh em sẽ có 3 tùy chọn:

1. Via network connection: tùy chọn này cho phép anh em backup dữ liệu và application qua mạng, để thự hiện đc điều này, anh em phải cài thêm 1 cái nữa vào máy đích và điền địa chỉ IP của máy đích vào ở dưới.

2. Via an image file

Ở tùy chọn này, anh em sẽ Backup tất cả file và phần mềm trên máy ra 1 file dạng *.PTC hoặc Restore từ 1 file PTC bất kì.

- Khi backup, anh em có thể chọn các ứng dụng trên máy, file và cả user account trên máy ( Desktop, Document...)

Sau khi chọn đầy đủ, anh em chỉ việc bấm save và đợi cho phần mềm chạy.

- Còn khi restore: anh em chỉ việc chọn "Transfer from the image file" và browse tới đường dẫn chứa file đã lưu. Điều mình khá bất ngờ là nó sẽ tự tìm file đó cho mình luôn :D khá thông minh

3. Transfer local Application: tùy chọn này sẽ giúp anh em chuyển phần mềm từ phân vùng này sang phân vùng kia mà không bị lỗi, cái này khá hay khi ngày nay đa phần anh em sử dụng ổ cứng ssd có dung lượng không cao.

Anh em chỉ việc chọn phần mềm rồi chọn phân vùng muốn chuyển tới rồi bấm transfer

Sau khi chuyển xong, phần mềm sẽ nằm ở D:\Program Files (x86) \ tên phần mềm
Điều này sẽ gần như hạn chế tối đa việc xảy ra lỗi khi anh em copy thư mục thuần.

Trên đây là bài chia sẻ phần mềm giúp anh em có thể sao lưu dữ liệu, và quan trọng là 1 đống phần mềm đang cài đặt trên máy. Hy vọng nó sẽ giúp anh em có thể bảo vệ dữ liệu tốt hơn và tiết kiệm thời gian hơn khi cài lại máy tính.
bác còn dùng cốc cốc luôn
@greatmen88 Idm giờ kiêm torrent luôn hả bác. Nếu thế thì ngon quá.
@greatmen88 mình chả tin mấy về coccoc
xoá đc 3 năm rồi nên chả care
@minhchinmc eagleget free bao ngon, nay ko còn mặn mà với hàng .....
nhờ a e tìm dùm e bài viết trên tinhte : cái app mà biến hình ảnh sau đó hình ảnh đó có lời nói của donal trumb để troll bạn bè .bài viết này cách đây mấy tháng mà e tìm hoài ko ra. Thanks
@anhlanguoibanthan Đây á bạn: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.donalddraws.app
Phần mềm hay và tiện lợi
Phần mềm hay quá, nhưng không biết bản free trial kia thì sử dụng được bao lâu để đỡ phí 50$.
Bây giờ đa số dùng SSD nên cài mới hết..còn dữ liệu thì HDD hết 😃
@uochuý1489Quốc Huy cái này hữu dụng nếu máy bạn có những phần mềm chạy trên mạng nội bộ (phần mềm bán hàng, kế toán) đòi hỏi cài phức tạp... nhưng không biết có backup hết nổi ko? chỉ sợ bị lỗi.
Mình thì lưu data trên SSD... cài app trên HDD... app có thể cài lại chứ data mất là ăn hành!
Cái này như kiểu Acronis TrueImage nổi tiếng ngày xưa ý nhở, mình quen dùng của Acronis mà chuyên dùng để backup và restore trên cùng máy thôi, chuyển từ máy này qua máy khác thì toàn cài lại vì ngại lỗi nếu làm kiểu này. 😁 Bác nào dân sửa máy tính thì chắc hay dùng mấy cái kiểu này thay cho ghost.
@Fbiprohj Có link phần mềm cho mình xin. Tks
@nbqvdp dlcboot vào win 10 pe có đó bác
@nbqvdp Thời dùng XP mình cũng toàn ghost thôi, các máy ngoài tiệm thì DeepFreeze. Nhưng từ Windows Vista trở lên thì Acronis True Image là bá đạo nhất rồi, tất cả các thể loại Backup/Restore (trên cùng PC, MAC), migrate (chuyển PC sang PC), Clone disk (copy, tạo ảnh nguyên ổ cứng), bootable media,... nó chấp tất.
@Black Mamba Có link tải + cr ko vậy bạn?
Hóng bản crk 😁
Rất hưu ích
Tìm mãi một phần mềm làm được điều này ?
Chưa hiểu lắm, cách backup phần mềm này. Cài win xong lôi file backup bung ra với các phần mềm cài đặt trước? hay làm file ảnh như Ghost an toàn hơn, nhanh hơn
@nbqvdp em nghĩ cái này chủ yếu để chuyển app từ máy cũ sang máy mới thôi. Chứ cùng 1 máy ghost ngon hơn.
@nbqvdp đúng rồi bạn, ghost là bạn gom nguyên 1 cục bao gồm os trong đó, nhưng 1 số trường hợp os lỗi thì ghost ko phải là cái mà ae cần 😁
Hồi còn xài mấy con Nokia S40 cùi bắp ấy, có cái mục sao lưu, nó sẽ backup ra file định dạng gì đấy, khi format lại máy chỉ cần chạy file đó là nó khôi phục lại danh bạ tin nhắn, hình ảnh, phần mềm luôn. Mình thấy cái đó rất hay, giờ máy tính cũng có thì cực ngon rồi 😁
😁 cốc cốc sau vụ phốt kia mà bác vẫn xài à
@narutoxboy dùng download vớ vỉn thui bác :D
Cái này chỉ backup lại các PM thôi nhỉ, hay backup luôn cả Win ạ
@jim011 phần mềm dữ liệu và account ng dùng 😁
Mỗi máy cài mỗi kiểu cho mỗi mục đích khác nhau nên thằng này không hợp với mình...
ko bít có ngon lành ko. để hôm nào thử xem sao. 😁
thật sự mà nói thì 50$ thà mình cài lại cho xong, có mấy phần mềm cỏn con. chưa kể 1 số app có thể backup được cài đặt.
Không nghĩ là sẽ bỏ ra 50$ cho ứng dụng này 😁
Tự cài lại, tự chỉnh cho rồi :D
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019