Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review nhanh 5 món đang xài...

kenji_alibobo
15/2/2020 5:7Phản hồi: 47
Review nhanh 5 món đang xài...
Năm 2019 mình có mua một số thứ, hôm nay mình chỉ review mấy thứ hơi lạ lạ chút thôi, còn mấy cái như Mi band 4, Cục sạc 6 cổng nhanh Anker, một số phụ kiện độ xe hơi, lọc không khí sharp cho xe hơi… mình không viết vào, mặc dù cũng rất hiệu quả.

Toàn bộ video quay bằng Galaxy S8 plus. Hy vọng kì này có được cái điện thoại mới.

1 - Xe máy điện Vinfast Klara A2 bản acquy.

Ban đầu mình cũng không tính đi xe điện vì quãng đường đi làm của mình khá xa, nhận xe gần cuối tháng 01 mà mãi đến tháng 05,06 mình mới bắt đầu chạy sau khi đã thay acquy bằng pin. Nói chung là chạy êm ru nên cũng thích. Lại hạn chế đi nhanh không nguy hiểm lắm, bình thường xe xăng mình lên xe là phóng. Xe giờ chạy 50km/h thôi. Do không muốn độ thêm nên không tăng tốc thêm.

Xe này thì bền chẳng có gì hư, trái tim nó là pin, IC và động cơ thì mình đã mua dự phòng 1 bộ IC và motor từ 1 bác độ motor khác, giá chỉ gần 2tr, nên việc chạy 5-7 năm chắc ok.

Ưu điểm:
· Tiết kiệm do chi phí sạc điện bằng khoảng 10% xăng đổ xe máy, chưa kể không tốn thay nhớt, lọc gió, nước giải nhiệt …
· Xe điện nên cũng khó vọt, lội nước thì sướng hơn, mình làm chống nước cho pin rồi, đừng lội tới IC thôi.
· Kiểu dáng thì nhiều người cũng khen
· Mấy anh chịu khó độ thì xe chạy nhanh ăn đứt Vespa GTS SuperTech 300 HPE của anh Hiệp

Nhược điểm:

· Má phanh sau không giống xe nào hết nên phải vào hãng thay hoặc dán bố
· Không nhiều chỗ sửa, bảo trì bảo dưỡng nên cũng hơi mệt, vá bánh sau là mệt nhất. Nhưng mình tự làm được nên cũng không sao.

2 – Máy sấy chén Cuckoo

Quảng cáo

Sau khi được nhận nhiệm vụ lau chén rồi úp, mình thấy lau hoài không khô mà nó cứ ẩm ẩm, nên quyết định sắm cái máy này, vừa đỡ tốn công mà khó dùng nhiệt còn khử trùng được, gia đình ít người thì coi nó như tủ chén luôn cũng được.

Lúc đó tính mua máy rửa chén luôn mà mắc quá nên thôi bỏ qua.

Ưu điểm:
· Nhanh – gọn – sạch
· Khử trùng được
· Giá cũng hợp lý.
Nhược điểm:

Tốn tiền, có người kêu mình làm màu

Quảng cáo

3 – Điện thoại Vsmart Live

Cái này thấy cấu hình ổn, giá rẻ nên múc làm điện thoại thứ 2, nghe gọi, facebook thôi à

Ưu điểm:

· Rẻ trả góp có hơn 200k 1 tháng

Nhược điểm:
· Cảm biến vân tay trên màn hình không nhạy.

4 – Máy đóng mở của tự động

Nhà người ta có garage có cửa cuốn ra vô xe tiện, nhà mình có cái cửa kéo, mang tiếng đi oto mà vẫn ướt do mưa phải xuống mở của, ghét mua về tự gắn cho giảm chi phí, và sướng không phải cực như trước, từ đó lấy xe đi nhiều hơn.

Ưu điểm
· Tiện lợi, hiện đại, không phải hở cái chạy ra mở khóa cho khác như trước ngồi bấm cái cửa mở khác tự vô.

Nhược điểm
· Giá khá cao so với giá trị thực, vì ít người bán loại này.

5 – Hệ thống năng lượng mặt trời 14kw

Mình tìm hiểu về hệ thống này từ tháng 04 gì đó, đi hỏi các công ty lắp đặt thì giá cao quá, sau đó thì tìm hiểu thêm trên google và 1 số nơi khác, rồi mình quyết định tự mua vật tư về và tự lắp đặt luôn, ban đầu mình chỉ gắn 6kw thử nghiệm, sau đó dồn tiền mua thêm và tiếp tục gắn. Mình tự làm thủ tục với EVN luôn.

Ưu điểm:
· Giảm được tiền điện sài mỗi tháng.
· Kiếm thêm ít tiền từ bán cho EVN.
· Nhà mát hơn và ít ồn khi mưa.

Nhược điểm:
· Vẫn là tốn tiền
· Phải theo dõi thường xuyên tránh trục trặc.
· Mùa khô phải rửa tấm pin nhiều.

6 – Máy rửa xe Zukui chuyên nghiệp 2800w

Trước mình có sài máy của Kangaroo giá rẻ, sau đó thấy mọi người sai Bosch, Karcher ngon quá, thế nên tính lụm con Bosch Aquatak 120 rồi. Mà thấy nó vẫn ồn, nên thấy con này êm hơn nên quất.

Ưu điểm:
· Sử dụng động cơ cảm ứng từ nên êm hơn chổi than

Nhược điểm:
· Công suất cao hơn nên tốn điện hơn loại chổi than, con này 2800w

7 - Máy làm sạch răng bằng áp lực nước Water Jet

Được một anh trong hội KMFC chỉ nên mình thử mua một cái xài thử và rất hài lòng với nó. Nhiệm vụ cơ bản của nó là làm sạch răng, những nhứ như bàn chải đánh răng hay tăm không thể làm được. Kể cả bạn đánh răng xong thì dùng Water Jet bạn vẫn đẩy được thêm các thức ăn dính trong răng.

Nguyên tắc hoặt động là sẽ dùng nước và hơi đẩy thức ăn khỏi kẽ răng. Điện và nước cần được cung cấp, trong đó điện thì anh em có thể sạc qua đế sạc không dây và dùng nhiều chục lần mới hết còn nước thì thêm vào rất dễ.

Ưu điểm:
· Làm sạch răng nhất có thể
· Chui vào được các khe me tăm và bàn chải không tiếp cận được
· Thiết kế đẹp, xịn
· Đem đi du lịch được, có loại cắm điện sài tại nha cồng kềnh hơn.
· Dùng lại được review của anh Hiệp vì ảnh có review.

Nhược điểm:
· Bình nước nhỏ nên cần đổ đầy mỗi lần xài

8 – Cảm biến áp suất lốp

Sài xe điện nên mình rất coi trong áp suất lốp vì phải đúng và đủ thì xe mới đi quãng đường dài được. Tìm hiểu thì 1 bộ cho xe máy có giá khá cao, nên mình quyết định mua 1 bộ của oto gắn cho 2 xe máy.

Ưu điểm:
· Theo dõi được áp suất thường xuyên.
· Giá rẻ tính ra chi phí cho 1 xe có hơn 150k
Nhược điểm:
· Giá rẻ nên ko biết bao giờ hư,
· Sài chung 2 xe nên khi đồng hồ báo gần xe nào báo xe đó, 2 xe gần mới báo 2 xe.

9 – Bếp điện từ đôi và nổi

Ba mình than nấu bếp nóng nên thôi bỏ không sài bếp gas nữa chuyển sang điện hết, nhà cấp 4 nên sài loại này tiện không phải xây sửa gì, cứ mua về là sài thôi.

Ưu điểm:
· Không nóng, sạch sẽ.
Nhược điểm:
· Do chuyển từ bếp gas nên có 1 số nồi chảo ko sài được nên phải sài thêm 1 bếp hồng ngoại

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng có mua bộ cảm biến lốp như bác dùng cho oto mà toàn thấy lỗi
Atomics
ĐẠI BÀNG
4 năm
@skyline87 Đang muốn mua một bộ loại gắn ngoài nhưng chưa biết mua loại nào.
Phuong_Vo
TÍCH CỰC
4 năm
ko biết bao giờ vinfast mới có mẫu điện cho nam :v
Bác này chịu khó quá, chế cháo các kiểu.
Susuraudai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hệ điện nlmt dùng inverter Growatt là ko ăn thua rồi. Dòng này ko ổn định, hay lỗi vặt. Ko biết bên nào lắp đặt mà đi dây xấu vậy nữa
@Susuraudai Ổng kêu ổng tự lắp mà
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
tăm nước để xài chỉ nha khoa chắc ăn rẻ hơn. tiện lợi du lịch.
@timmytrinh Chỉ nha khoa thì dùng xong là bỏ, thải ra môi trường, tăm nước cho gọn gàng cũng được
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mrquangthang98 ôi trời, đoạn chỉ chút xíu ảnh hưởng nổi j. nếu đã suy nghi vây thì bạn đừng xài nylon này nọ nhé.
@timmytrinh Nó cũng tính là rác thải y tế có nguy cơ lây nhiễm bệnh dịch đấy nhé, mình cũng mua 1 cái tăm nước dùng đây
tuhoan55vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thích klara phết bác ạ
quangna
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác chủ thớt cho hỏi cấu hình pin mặt trời để chạy 1 điều hoà 2 ngựa với ạ. Nhà sắp có trẻ nhỏ, chạy NLMT ban ngày cho đỡ hao điện.
kulele
CAO CẤP
4 năm
seeder cho vin thì nói cho rồi =)) chả có ku nào vừa đi xe điện vin Klara lại vừa xài điện thoại v smart 1 lúc mà ko phải là seeder cả =))
TCAnh2509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kulele Ghê vậy cơ à
hackpeace
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kulele 1 TN ghét vin ko rõ lý do, cho hay =))
@kulele vãi xoài, người ta xài cái gì là chuyện của người ta, như này mà kêu seeder... đúng là bó tay anti cuồng.
@kulele mình xin cười vào mặt bạn
Các bác ơi, em tính mua bếp từ về thay thế cho bếp gas gia đình.
Nấu ăn 4-6 người thì mua tầm giá nào thì vừa? Máy nào chạy bền?
Và mua xoong nồi gì để nấu nhỉ?
@deadknight_1412 mình cùng nhu cầu, bạn tư vấn với.
2Tek.vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cow_huyen bếp hồng ngoại hao điện hơn, nóng bề mặt hơn nên nó cũng nguy hiểm hơn khi xảy ra sự cố 😃
TCAnh2509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@2Tek.vn Em thì lại chuyển từ bếp từ qua hồng ngoại chỉ thấy nhược điểm là nóng nhưng mà bật quạt lúc nấu là ok . Thấy thích hơn nhiều
2Tek.vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cow_huyen nó hao điện hơn nữa 😃 quạt sao giảm đc nhiệt cái bề mặt hồng ngoại 😃 . Nó chỉ mỗi ưu điểm là ko kén nồi
tomato459
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái Máy làm sạch răng bằng áp lực nước Water Jet bác mua ở đâu thế, cho e xin thêm thông tin với
pnbc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tomato459 Mình thấy shoppee bán kìa, đắt phết, 1,9tr. Mà nhiều loại quá, vài trăm k cũng có
Cũng tính mua loại xịt cho xe máy để tự rửa tại nhà
bác giỏi thực sự
cái máy làm sạch răng mua ở đâu vậy ad ơi
Vấn đề lớn nhất của bếp từ là dùng nồi chảo nhiều lớp phải bật mức thấp trước cho nóng đều, không là bị méo đáy 😁
@daovangiangtnvn sao biết nồi nhiều lớp hả bác?
@Minh TNK Thường thì dày là nhiều lớp, còn như cái nồi lẩu đi kèm bếp từ là mỏng dính 1 lớp 😁
có điều kiện sài klara bây giờ trong đô thị là hợp lý nhất. nhà ai có 4 bánh rồi mua con này về đi dạo đi chợ cũng khá ổn. Tất nhiên là nó sẽ thay đổi cách mình sử dụng xe nhưng cũng cảm thấy sống xanh, sống có ích hơn.
Kết cái máy rữa xe .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019