Bài học kinh nghiệm khi dùng ổ khóa thông minh (smart lock) sau 1 năm

Duy Luân
9/10/2020 5:27Phản hồi: 127
Bài học kinh nghiệm khi dùng ổ khóa thông minh (smart lock) sau 1 năm

Mình dùng ổ khóa thông minh OJJ X1 của Xiaomi đến nay đã được 1 năm, có một số kinh nghiệm rút ra cả trong việc chọn mua lẫn sử dụng, mời anh em tham khảo.

Nhớ chọn loại tự khóa cả khóa chính

Đa số ổ khóa thông minh hiện nay có chức năng tự khóa cửa sau vài giây bạn sập cửa lại. Đây là chức năng an toàn để bạn lỡ có quên khóa thì cũng không sao.

Tuy nhiên, ổ OJJ X1 của mình có nhược điểm là nó không tự khóa lẫy chính, là cái lẫy như mình đánh dấu trong hình bên dưới. Nó chỉ tự khóa lẫy phụ nhỏ nằm bên trên mà thôi. Trong điều kiện nhà chung cư của mình có 2 lớp bảo vệ thì cái này tạm chấp nhận được (nhưng mình vẫn chưa đủ an tâm), còn nếu an ninh khu vực bạn ở lỏng lẻo hơn thì bạn nhớ lựa loại ổ khóa nào tự khóa được lẫy chính nhé.

Hiện nay đời 2019, 2020 thì nhiều ổ khóa từ tầm trung đến cao cấp đã hỗ trợ chức năng này rồi, cũng không quá khó để lựa chọn đâu.

Đăng kí nhiều vân tay cho mỗi người

Với mỗi người sẽ đi vào nhà bạn, bạn nên đăng kí 2-3 dấu vân tay để lúc nào họ cũng có thể dễ dàng mở được cánh cửa. Có khi tay trái đang xách đồ, khi thì tay phải đang cầm ly nước, đại loại với những trường hợp như vậy nên bạn đăng kí nhiều dấu vân tay của cả hai bàn tay để thao tác tiện lợi hơn. Cái này nghe đơn giản nhưng mà nhiều khi bạn quên đấy 😁 Mới mua về setup thì làm ngay nhé. Từ đó về sau bạn không cần quan tâm về chuyện đó nữa.

Nhớ đăng kí cả mật khẩu nữa

Mật khẩu sẽ là giải pháp cuối cùng khi tất cả giải pháp khác không dùng được. Mình ví dụ, mới đi mưa về thì ngón tay ướt nhẹp hoặc mới sửa xe xong thì dầu mỡ bụi bặm nó bám vào ngón tay, dí vào cảm biến vân tay nó không nhận được. Hoặc lỡ bạn làm hỏng chiếc thẻ từ của mình khi vô tình để nó gần những món đồ có nam châm mạnh chẳng hạn. Lúc đó mật khẩu là cái rất cần thiết để bạn vào được nhà một cách nhanh gọn lẹ.

Mình đã từng không thiết lập mật khẩu ở thời gian đầu. Chạy xuống nhà sửa xe xong chạy lên là dính đòn ngay. Mấy lần sau mình rút kinh nghiệm rồi, giờ thì tiện lợi đôi đường.

Quảng cáo

Dùng cho cổng chính ở ngoài đường thì lựa loại to, chắc chắn, an toàn

Cái này kinh nghiệm mình học được từ chính anh em trên Tinh tế, đó là nếu bạn muốn dùng khóa thông minh cho cửa chính ở nhà phố (không phải chung cư) thì bạn cần tìm loại to, chắc chắn. Có thể nó hơi ít chức năng thông minh cũng được, không sao, chỉ cần mỗi cái password hoặc vân tay để mở cửa là đủ rồi. Nhưng quan trọng là nó phải an toàn, đủ chắc vì nhà phố thì dễ bị trộm chui vô hơn so với nhà trong chung cư có bảo vệ canh gác.

Và nếu không lựa được loại smartlock nào ưng ý thì thôi bỏ qua, cứ dùng ổ khóa bình thường, miễn chắc chắn và an toàn. Không bao giờ được đánh đổi sự an toàn lấy cái hào nhoáng hay dăm ba cái tính năng “smart” không cần thiết.

Đừng mua những loại chỉ có tiếng Trung Quốc

Đừng như mình, đừng mua loại chĩ support ngôn ngữ Trung Quốc trong phần mềm điều khiển. Con OJJ X1 của mình khi dùng trên app Mi Home chỉ có tiếng Trung thôi, setup này kia phiền lắm, phải chĩa điện thoại khác vô để dùng Google Translate dịch ra. Giá thì rẻ thiệt, tính năng thì đầy đủ đấy nhưng mà đừng, vụ này coi vậy mà bất tiện, sau này bạn cần mở app ra để kiểm tra thông tin gì đó thì sẽ bị lười. Mà mình bỏ tiền ra mà, lỡ rồi thì bỏ thêm tí tiền nữa cho sướng.

Nên xem thêm: Kinh nghiệm lắp đặt ổ khóa thông minh dùng cho cửa nhà

127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngại nhất vụ chỉ support tiếng Trung nhỉ. Mình dùng nhiều đồ Xiaomi toàn dính cái này
@denmilu Nói thế chứ kinh tế có hạn thì phải chịu thôi
@C h i r o Cổng chính ở ngoài bác tham khảo Samsung hoặc Yale. Nhưng SAmsung giá hợp lý hơn kha khá
@black_lynz Yale chắc phải x1.5 haha
VuongKhanq
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangsytai nên xài của Aqara (mặc dù cũng của Xiaomi Support). Giá cũng tương đương hàng Mi, nhưng dc cái là Support cả Apple HomeKit và Tiếng Anh 😁
Bài học kinh nghiệm là không nên mua. Để tiền đó nhậu. Kaka
Đang xài cái ptglock giá 25tr. Có mã và vân tay. Vân tay ok mới bấm đuoc mật mạ, nếu có tính năng quét giác mạc thì cũng nâng cấp lên
@anhlucky2 Vãi...
@anhlucky2 Chỉ sợ nó chưa đủ thông minh khi mình nhậu xỉn về mắt mở không lên, tay chân quờ quạng, mật khẩu thì không nhớ 😃
Mình gắn 2 loại khoá trên 1 cánh cửa, 1 cái tự động dùng số và có chìa phụ, 1 cái là Dead lock An toàn khi khoá bên trong ở ngoài không mở đc.. ra ngoài thì dùng1 khoá tự động thôi...
Thanks Luân đã chia sẻ
Storm Walker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NHAN-TS Không biết có model nào đáp ứng được các điều kiện trên kia ko?
lavenbut
TÍCH CỰC
4 năm
Google map có chức năng dịch ?!?!
Kiệt Đây
ĐẠI BÀNG
4 năm
ổ khoá liên quan đến an ninh, mình vote dùng các thương hiệu chuyên về ổ khoá như Yale, Gateway. Dùng của khựa thì có ngày "mời anh vào nhà chơi, chủ em đi vắng" dễ như chơi. Các bác có thể mua tiền tỏi đồ nội thất thì đừng ngại chi 2-3 chục củ mua ổ khoá xịn.
vtkhang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kiệt Đây August là thằng tui thích, tuy nhiên có vẻ nó hợp với nước ngoài hơn hay dùng dạng deadbolt. Dessman thì tui chỉ đánh giá ngang tụi TQ, mấy ông khác trên thị trường đa phần cùng một ổ, khác giao diện.
vtkhang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kiệt Đây Nếu nhà phố ở VNthì tui ko nghĩ khóa điện tử an toàn dù là khóa nào đi nữa, khóa cơ xịn vẫn là sự lựa chọn tối ưu, một khóa cơ xịn nhiều khi đắt hơn khóa điện tử (Abus, Yale, tùy xịn là dc, cấp độ 8-9/10). Khóa điện tử tui thấy hợp cho nhà chung cư hoặc phòng, tui đang dùng của Samsung DR708, thứ nhất đẹp, thứ 2 ko phải iot ko phải từ server TQ hoặc VN, nên cảm giác an toàn hơn thôi.
Kiệt Đây
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vtkhang Mình dùng dessmann vì nó đi theo hệ thống căn hộ đang ở nên cũng không có nhiều options khác, còn august là để thêm 1 lớp extra cho chắc ăn và nó là khoá tích hợp được với apple homekit. Thấy samsung khá đẹp, chắc sẽ nghiên cứu để làm thêm. Thanks bác đã tư vấn.
@Kiệt Đây Là một người quen biết với người làm bảo hành đồ điện tử thì các loại door lock của samsung là loại dễ bị hư nhất và cũng là loại đem bảo hành nhiều nhất.
Có loại nào ổ khóa vân tay thông minh không?
Nhà xài cửa kéo sắt...
@MrNamN Về cửa kéo sắt thì nhà mình có kinh nghiệm thế này, trộm nó không phá khóa đâu mà nó dùng kìm cắt luôn cái tai sắt của cửa chỗ mà móc khóa vào để khóa đó bác, nên cửa để an toàn thì nên có khóa bên trong cửa sẽ an toàn hơn
@Hassler cái vụ này thì quá biết vì nhà người thân bị dính! Chỉ cái việc để ổ khóa bên trong thôi đã tăng rất nhiều sự an toàn rồi vì với kìm công lực thì chẳng có mấy ổ khóa chống được...
và bẻ khóa cũng vậy! với dụng cụ và bàn thay nhà nghề thì chẵng mấy cái ổ khóa không bị bẻ được...
Còn khóa bên trong thì vô hiệu hóa kiềm công lực và việc bẻ khóa rồi vì đút được mỗi cái bàn tay vào!
Cái ổ khóa ngày nào cũng dùng mà tiết kiệm tiền mua loại tiếng Trung làm gì cơ chứ .... Mà đồ rẻ thì lấy đâu ra ngon... 1 năm chưa hỏng, 2 năm nó lại cho đứng ngoài đường gọi thợ khóa thì nhục.

Cứ chơi hàng quốc tế có thương hiệu cho yên tâm, khóa cửa là đồ bảo vệ mình, tiếc tiền có ngày mấy gấp trăm lần.

À hoặc là mua nhà ở chỗ an ninh cao không cần khóa cửa 😁 haha
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
Quá dữ khi dùng google...map để dịch
datvn
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy đồ này mình khuyên ko nên dùng hàng Mì xào. Mì xào thì nên dùng những hàng chơi chơi thôi chứ tính chuyên dụng không cao.
zzvilzz
TÍCH CỰC
4 năm
@datvn Đồng quan điểm. Xiaomi xài mấy đồ điện tử chơi chơi cho vui. Còn mấy cái liên quan đến sức khoẻ hay an ninh nên mua hàng xịn về xài cho đảm bảo
lamphong91
ĐẠI BÀNG
3 năm
@datvn Làm sao đấy bạn,Mình dùng robot với camera xiaomi thấy cũng ok phết
@lamphong91 Tiền nào của đó thôi. Ở đời làm gì có cái gì vừa rẻ mà chất lượng lại ngon lành. Nhất là đồ công nghệ.
Có loại nào cho cửa nhôm xingfa k nhỉ
@icecream81092 Có loại thân nhỏ cho cửa xingfa đó bác
id@wn...
TÍCH CỰC
4 năm
@black_lynz Cửa nhựa trong wc có loại nào không nhi
@binhminh1977 =)) có luôn bác
@binhminh1977 wc cứ tưởng nhà vệ sinh 😃
Gắn vào là có ngày " vứt cái quần" 😃
@icecream81092 Cty mình có bán khoá điện tử dành cho cửa nhôm bạn nhé
firestork
TÍCH CỰC
4 năm
"Đừng như mình, đừng mua loại chĩ support ngôn ngữ Trung Quốc trong phần mềm điều khiển. Con OJJ X1 của mình khi dùng trên app Mi Home chỉ có tiếng Trung thôi, setup này kia phiền lắm, phải chĩa điện thoại khác vô để dùng Google Maps dịch ra. Giá thì rẻ thiệt, tính năng thì đầy đủ đấy nhưng mà đừng, vụ này coi vậy mà bất tiện, sau này bạn cần mở app ra để kiểm tra thông tin gì đó thì sẽ bị lười. Mà mình bỏ tiền ra mà, lỡ rồi thì bỏ thêm tí tiền nữa cho sướng."
Google maps để dịch?? Cách đơn giản là học thêm tiếng tàu =)
@firestork quên =)) đã sửa nha
@firestork Gg map có địa chỉ và số điên thoại thọ mở ống khoá, dễ chọn lựa khi bị đứng bên ngoài 😃
daibt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng khóa be-tech đi, nhiều chung cư cao cấp đang dùng. Đã trải nghiệm và thấy rất tốt
@daibt Betexh, để đi google thử nha
cabeovkx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@daibt mua chính hãng ở đâu bác nhỉ, có khóa cho cửa xingfa không ạ
Mình đang dùng con Kaadas L7, đến giờ vẫn hài lòng sau 2 tháng sd.
Đang xaid Imundex và thấy khá hài lòng.
Chế Ba
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang covid mà còn xài vân tay thì cũng hơi e ngại tý
@Chế Ba Cầm vô chìa khoá, cầm vô tay cửa cũng vậy à
@Duy Luân Cửa nhà thì có vân tay hay không cũng phải nắm, đẩy, kéo , ít có nhả mở tự động như cửa hàng hay cơ quan... vân tay tiện vì mở nhanh hơn thôi 😃
tiny.spirit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chế Ba Chắc ông xài loại cao cấp quét mống mắt nên ngại vân tay với thẻ từ
Chế Ba
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tiny.spirit hahahaha
@Chế Ba Có nhiều bộ phận tiếp xúc còn nhiều hơn cái vân tay mà bác ơi, lưu ý là rửa tay với xà bông và nước sạch thường xuyên đủ thời gian và đúng cách nha bác
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Like

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019