Bài rất dài - Ôn lại lịch sử BlackBerry 40 năm tuổi

Ngon Bổ Xẻ
26/5/2023 7:8Phản hồi: 135
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã dùng 70% máy BB trong bài này 😃
@Wave alpha Tuyệt 😁
BlackBerry Porscher Design P’9981 & Bold Touch 9900 / 9930 giờ nhìn vẫn còn thấy đẹp các bác ạ
Có vài thứ bạn ko nhắc đến. Về nghe gọi và sóng cực ngon, chế độ rung tụt quần thì khỏi cần chuông, đèn báo có thể cá nhân hóa rất tốt.
Các anh em chơi bbos 6.0 trở về trước còn có bộ mã gõ tiếng việt tự chế rất bá đạo nữa.
Ngoài BB và HTC ra thì điện thoại bây giờ mình dùng ko còn nhiều cảm xúc nữa.
Cám ơn bạn vì bài viết! Mình đã đọc ko sót chữ nào.
@canlaccg99 Đúng là có quá nhiều thứ mình không thể nhắc được đến hết trong bài vì kể ra hết mọi thứ chắc sẽ dài gấp 3-4 lần nữa hehe, để dành cho anh em còn kể trong cmt hì hì

HTC ngày xưa mình cũng mê con HTC Touch, chạy ƯM mà cũng vọc được nhiều thứ, ép xung, giảm xung đủ món. Nhìn lại ngày xưa điện thoại nhiều thứ vui vẻ, không bão hoà như bây giờ
Gì chứ Bê Bê thì lúc nào chả có vài chiếc. Yêu không hối tiếc.
@caocaolatre199x Xưa nhiều hãng làm kiểu này lắm, lúc mới cho cảm giác cầm mềm và thích tay, nhưng chỉ vài năm là nó lão hoá mà thực chất là ‘quay về nguyên thuỷ’ của chất liệu là nhoe nhoét bết bát. Mình sẽ có 1 bài viết về chất liệu này. Nếu bác thích sạch sẽ có thể dùng cồn ethanol để lau là có thể bay hết lớp cao su đó, nhưng nên tháo phần nẹp ra chứ lem vào phần nhựa là có thể bị bay màu
@caocaolatre199x Vẫn thích 83xx,bo tròn cầm gọn gọn
@skyline87 em thích bọn 83 vì thiết kế trông hay hay, avatar em còn đặt con 83 đó 😁
@Ngon Bổ Xẻ Cái cồn mà bác nói mua ở đâu vậy ạ? em bực cái chất liệu này quá. BB gần như đời máy nào cũng dính líu đến cái thằng cao su này, ngay cả passport cũng dính.
Đỉnh
Đọc cái tiêu đề Bài rất dài .... cảnh báo rõ ràng như vậy nên tôi đã cố đọc hết bài luôn để đáp lại công lao mod đêm qua thức trắng đêm nghiên cứu viết bài ! À mà có tý nào của ChatGPT hỗ trợ không đấy 😂
@Emranhieulam1990 Cám ơn bạn, mình là thành viên thôi 😁 bài này không có Chat GPT, mình còn chưa đăng ký dùng thử nữa luôn
kuminhsv
ĐẠI BÀNG
một năm
Nghi vấn nick này của cuồng dâm nhạt 1981 quá, bài dài siêng cmt v~… ae xác nhận thử đúng ko
@kuminhsv Gớm, gì mà suốt ngày réo tên người ta lên, ổng spam 10 thì mấy người anti ổng cũng tám lạng nửa cân, hay ho gì đâu mấy cái trò chỉ trích cá nhân, chung quy lại cũng vẫn là mấy cái trò bầy đàn vớ vẩn, bảo sao mem mới vào lại ác cảm với mấy ông fan BB

Mà cần xác nhận cứ vào profile, vào fb, vào youtube là khắc biết, cần gì anh em nào xác nhận dùm, tư duy độc lập tự chủ lên đi nào
Hun cái nè
nouvo11
ĐẠI BÀNG
một năm
Không có gì ngoài một mớ đây thôi các bác à!!
@nouvo11 Giữ được nhiều máy quá bạn ơi 😁
@nouvo11 Vẫn thích 97xx nhất,nhỏ gọn,gắn bó với em ý lâu nhất
kỉ niệm lùa về
Bb thực ra vẫn là thương hiệu và có những sự trải nghiệm rất khác biệt cho đến bây giờ. Mình tin chắc chỉ cần Bb cải thiện cái camera thì vẫn sánh ngang các dòng cao cấp của ss và apple
@navy.seal Khó lắm bạn ạ, mình camera cũng không ăn thua, apple và android có hệ sinh thái tốt quá, BB thiếu cái đó, nên không hút được người dùng
@Ngon Bổ Xẻ Ý mình hồi chuyển sang dòng key ý
Một thời 87 main vàng cỏ úa, 87 nhà mạng Roger được anh em săn tìm.
Chiếc BB đầu tiên của mình là 8700 của nhà mạng Roger. Hồi đó đang sinh viên, đi mua hơn 1 củ cho chiếc 87 đó. Cửa hàng quên mất tên rồi nhưng ở ngay cạnh đường tàu, ở đường Giải Phóng, đối diện trường Bách Khoa.
Chả biết gì về BB nên cứ liều mua, sau biết đến tinhte nên hầu như chỉ suốt ngày vào mục của BB để đọc chia sẻ, tải ROM, up ROM....
Sau vô tình làm rớt nước em 87, mang qua cửa hàng nhờ anh chủ shop kiểm tra cho. Anh ấy lau chùi một hồi, lắp lại và em nó lại chạy bình thường.
Mình chỉ ghét là sau cục pin nó bé xíu, main bé tí mà khung máy lại to vậy, nhìn hơi thô. Nhưng quả thật là cầm gọn trong bàn tay, rất thích. Cái cảm giác lăn trackwhell nó khừng khực từng nấc, bấm phím tách tách, đèn báo màu xanh, đỏ... của BB là những cái mà những chiếc điện thoại thời bấy giờ không hãng nào có.
Ra đường nhìn mấy anh em cầm BB là thấy mến, thích bắt chuyện rồi.
Sau đấy mình nâng cấp lên 8900. Chiếc máy nhỏ gọn, màn đẹp, chụp ảnh đẹp, thay bi mấy lần.
Mà còn có cả bài viết về các cửa hàng bán BB uy tín. Đợt em 89 này mua của anh Hoàng Giang Mobile, nick là hoanggiang79 hay sao đó. Anh chủ shop đẹp trai, thư sinh và hiền, nhiệt tình với khách. Mua em 89 lúc cửa hàng của anh ấy nhỏ nhỏ ở trên phố cổ (quên mất tên phố), sau chuyển về khu ngoại giao đoàn Vạn Phúc. Năm 2022, quay lại chỗ Vạn Phúc, qua chỗ cửa hàng của anh ấy nhưng không thấy hoạt động nữa. Cảm giác hơi buồn như mất đi cái gì đó cũng giống như BB giờ chỉ còn sống trong kí ức, hoài niệm một thời.
@danganhuyen Cám ơn bác vì những chia sẻ ❤️ Hoàng Giang Mobile sau này bán Samsung một thời gian khá dài, còn đến bây giờ cũng không thấy tung tích nữa haha. Giờ chắc chỉ có HN03 và Quang3G là vẫn còn thi thoảng có BB
Đọc bài này nhớ thời 1999 có thằng bạn xài cái Ericsson cỡ thanh chocolate nhìn rất hiện đại ( vì mấy cái phone khác bự bự cỡ nữa viên gạch ).
Mình không xài BB nhưng bạn mình thì xài nhiều. Nhớ có lần type đua với thằng bạn xài BB ( lúc đó mình xài iPhone đời đầu tiên ) vì nó nói là BB vô địch về tốc độ type 😆
@schtroumf Thế trong cuộc đua đó, ai thắng ai thua hả bác
@Ngon Bổ Xẻ Nó thắng, mình thua hehe…
Hình như tới giờ thì dân xài BB vẫn còn thắng á 😄
htn86
ĐẠI BÀNG
một năm
Anh em nào backup Blackberry Link cho mình xin.
Mình cần cài lại os cho Q10
Đã từng dùng qua vài em bb. Ấn tượng nhất vẫn là con 7130 có track wheel.
sau khi dùng 8700c-8320-8820-9000-9900-Q10 thì giờ chỉ giữ lại Nó kìa E73 Tmobile làm kỷ niệm. Nói về sự bền bỉ về phần cứng chỉ có giai đoạn 87-83xx là tốt từ 9000 chở đi là vớ vẩn rồi.
@gacon14182 Sau 9000 có con 9700/9780 mình thấy còn ngon mà 😁 nhưng lúc đó là làm kiểu đẹp đẽ thanh lịch nên không được trâu bò như 8xxx đổ lại
@Ngon Bổ Xẻ Em bị con 9000 với 9900 chết nguồn sau khi sạc là chán hẳn bb
@gacon14182 Dính đúng 2 con nguồn yếu
256abc
ĐẠI BÀNG
một năm
hiện tại thì con 8820 còn nghe gọi được không các bác nhỉ? một thời sinh viên vọc vạch, bao nhiêu kỷ niệm với con máy đầu đời
@256abc Vẫn nghe gọi được cho đến khi ngắt mạng 2G bác nhé
Thật sự mình không thích nói về BlackBerry nữa. Đến khoảng 1 năm về trước, BB với mình chỉ còn lại hoài niệm, pha 1 chút khó chịu. Rất đồng ý với bài viết, BB ôm con bỏ chợ quá nhiều lần. BBOS 7 không match với BBOS 10, BBOS 10 không match đc với BB Android. Từ chỗ không match đc, người dùng không ai còn quan tâm tới nữa. App dùng thường xuyên quá nghèo nàn, rất lâu mới được update. HĐH lúc nào cũng đơn độc, không match, không connect với HĐH khác. Camera gần như cải lùi, tới khi nhận ra thì dùng came biến cũ của Sony dòng IMX. Bàn phím tới tận KeyOne mới có chút cải thiện, gõ vật lý thì lâu, gõ cảm ứng phản hồi chậm. Gần như chẳng có gì cải thiện.
Tới giờ mình vẫn giữ 9000 trong tủ, nhưng chỉ là giữ lại. Chẳng còn muốn ngó tới...
@lychailon1994 Yepp, đem con bỏ chợ nhiều lần khiến nhiều fan trung thành cũng không còn lưu luyến được
Cùng hội tụ anh em BB nào.
mr.bao
ĐẠI BÀNG
một năm
comment 1 cái, thấy nick em là biết nằm ở giai đoạn chơi palm và bb thuộc dạng sơ khai trên tinh tế 😁
@mr.bao Member cổ thụ 👍🏻👍🏻👍🏻
mr.bao
ĐẠI BÀNG
một năm
BB thì xài không biết bao nhiêu em rồi, và con cuối cùng xài và nghỉ chơi bb luôn là con key 2, vẫn còn bài bán bên chợ. Mua lúc mới ra hơn 15 củ thì phải, bán luôn sau 3 ngày xài.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019