Bạn biết gì về động cơ DOHC
fantasy19
5 nămBình luận: 22
Đối với mình sở hữu một chiếc xe không chỉ là để chạy mà còn để khám phá(phá là chính). May mắn đc chạy dòng DOHC cách đây khoảng 7 năm là chiếc FX làm mình từ bỏ luôn mấy chiếc SOHC máy nằm 😁 , cũng lăn xả qua lò này tiệm khác, cắm đầu vô bikervietnam đọc ké review-tranh luận-chém bão... rồi cũng hẹn nhau ra test xe + xém đánh nhau máy lần vì cái tính hơn thua
chiếc fx mà tính ra sơ sơ cũng bỏ vô hơn 4x làm tới làm lui(tốn tiền mua thuốc tại các lò là chính)
lúc còn nằm trong lò, ae chơi ex chác quen với cái view này :D
giờ thì nằm đóng mạng nhện 1 chỗ do chưa có "lúa" mua cam cho em nó
thời gian dần trôi, cũng có tí kiến thức về xe cộ, gặp gỡ + kết thân với vài ae trên bikervietnam nghe đồn DOHC của honda mạnh ghê lắm nên cũng ráng ôm cục máy về ngắm cho đỡ ghiền

có máy thì phải có xe gác lên mà khổ cái cbr150 mắc quá + thấp bé nhẹ cân nên gác đỡ lên sô níc 125 để chống chân cho tiện :D
rồi cũng ráng đờ rác theo phong trào
rồi việt nam cũng có raider ra mắt nên cũng ráng làm một em chạy cho bằng chị bằng em
và té vỡ dàn áo nên cho trùm mền tiếp khi odo mới 7000km 😔. Vừa lúc đó có tin CBR150 thanh lý còn mới cứng nên cũng ráng gom góp mượn nợ đem em nó về cho thỏa nguyện ước :D
lên thêm một số option này nghe nói xe chạy hơn 150km/h mà ai dè lúc lên chạy hơn 160km/h khỏe re :D
nhìn dàn dây điện cũng giống 80% winner
dàn đầu thì hơi khác chút, 2 cam 4 gối, mỗi gối phụ tách một suppap, ở winner là 1 gối 2 suppap
nhiều bạn thắc mắc tại sao không xài bạc đạn cam như các xe phổ thông theo kinh nghiệm của mình là ntn
1. trên phần cốt cam + gối luôn đc mạ một lớp crom rất cứng và trơn láng kết hợp với phần nhớt đc bơm lên đầu thì ma sát rất thấp

2.Cái cốt cam khi quay còn chịu tác dụng của lực đập ngang ko đối xứng nên sử dụng bạc đạn thì nguy cơ bạc đạn vỡ ra phá banh dàn đầu khá cao nhất là torque máy của DOHC rất cao. bạn để ý các xe đi đường ổ gà- ổ voi nhiều rất mau bể bạc đạn bánh, bạn thử tưởng tượng trong cục máy cũng vậy, lực dội lên của lò xo - cò - chén suppap tác động lên cam rất nhiều
3. vòng bi luôn có độ rơ nhất định sẽ ảnh hưởng tới khe hở suppap, mà đối với DOHC thì khe hở này rất nhỏ chỉ sai một chút là sẽ kêu ngay. thường thì tiêu chuẩn là 0.2mm tùy theo mỗi hãng quy định
4. thường sau một thời gian đầu sử dụng máy ex êm hơn là do sên cam(timing chain) ex ngắn nên ít tiếng kêu sên cam hơn, như các xe DOHC của mình thay sên cam đầy đủ canh shim theo thông số hãng đưa ra thì cũng êm ru :D
5. kỹ sư nhật bản áp dụng công nghệ này từ pkn-pkl-xe hơi nên mình nghĩ bạn nào nghĩ xài bạc đạn ngon hơn thì mau đi đăng ký sáng chế, biết đâu VN mình rạng danh với thế giới 😆
Chuyện gì tới cũng phải tới, tiền vay bạc hỏi cũng đến hạn nên cũng cắn răng cho cbr150 về tay người khác để có vốn cho một đống dự án treo ở nhà :(
Đùng một phát VMS2016 giới thiệu Winner- cái tên nghe shock + thách thức thiệt, vô tham quan cũng thấy hay hay nên lại tạm gác lại mấy dự án để rước Winner về
cảm nhận của em nó thì các bạn vô đây giúp mình nhé, paste qua đây nó loãng
https://tinhte.vn/threads/winner-chien-luoc-thong-minh-cua-honda-vn.2608284

Winner: chiến lược thông minh của Honda VN | Tinh tế

Xuất hiện lần đầu tiên tại VMS2016 với khu trưng bày cao nhất và rộng nhất, Honda còn biết cách tạo nên bất ngờ với màn trình làng chiếc côn tay đầu tiên mang tên Winner.
tinhte.vn

đối với mình DOHC là cụm động cơ thích hợp cho những chuyến đi xa- cần tốc độ, hi vọng trong tương lai sẽ khác phục thêm một số nhược điểm là máy nóng-dễ chùng sên cam-khó bảo trì-yêu cầu thợ-người sử dụng phải có kiến thức vững vàng. Còn bạn-bạn có thích DOHC hay công nghệ SOHC của yamaha
Nữa đi bác, đọc bài của bác nó cuốn hút li kì như kểu tới khúc anh hùng cứu mỹ nhân cái hết phim zậy
fantasy19
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pham tan thanh phim phải từ từ mới hết chứ 😁
Sao có chút xíu mà đã hết vậy:D
Lies
TÍCH CỰC
5 năm
kết lãng xẹt z bác =)) mà xe mua chi lắm z, chắc mua đủ đi 1 tuần mỗi ngày 1 chiếc lun quá
fantasy19
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lies sẽ update thêm, mỗi ng một sở thích mà b ^^
@fantasy19 Ý kiến của minh la bác nên chú thích ảnh ở dưới ảnh mới dễ đọc. Chứ bác chú thích ảnh ở trên khó dọc wa. Bài này rất hay 😁
halong148
TÍCH CỰC
5 năm
SOHC của Yamaha hả ta, mới biết.
Túm cái váy lại, càng tốc độ cao hiệu quả nạp - xả của dàn xupap càng chịu ảnh hưởng diện tích lỗ xả - nạp mà dòng khí đi qua theo nguyên lý belluni. Máy cần năng lượng lớn hơn để đẩy, hút khối lượng khí tương tự. DOHC giải quyết tình trạng trên.
Ưu điểm DOHC thì quá nhiều, nhược : mắc hơn, khó sửa hơn. Hết.
fantasy19
ĐẠI BÀNG
5 năm
@halong148 ở đây mình muốn nói SOHC của yamaha-1 cam 4val, chứ shoc hay dohc đâu có của riêng hãng nào 😁
halong148
TÍCH CỰC
5 năm
@fantasy19 Chưa đo tiết diện 4 val của DOHC và 4val của SOHC. Nhưng mình thì nghi ngờ về độ chính xác, thiết kế tối ưu cũng như chất lượng gia công của khối SOHC do Yamaha làm. Đặc biệt là cơ cấu cò mổ trung gian của YA.
Bài viết hấp dẫn quá
thích kiểu topic vậy, chia sẻ kinh nghiệm cho ae. Mình thích cách chia sẻ của thớt.
Ngày trước máy DOHC chỉ bik qua Su FX cc nhỏ, sau đó là Honda CB400. 2 em này thì khỏi bàn nhiều về máy móc vì quá ngon.
FX tại thời điểm mới ra chạy ngon nhẹ, bao phê. nhưng vì đầu xe và thân mình quá nhẹ nên mình bị xòe mây lần bể mấy bửng luôn @@, do trình nài kém heheh :v
CB400 lại 1 phân khúc khác: bác nào lớn tuổi hay đi tour thì còn khoái nữa vì máy quá bền và ổn định. Kéo lên 60km/h 1 nốt nhạc.
Đặc điểm chung là khó sửa ở thời điểm đó nếu có hư hỏng liên quan tới máy móc. Hiện tại đã có thể sửa chửa và nhiều đồ nghề thay thế hơn.
sao lấy toàn hình của người khác rồi nói là xe mình vậy bác chủ topic? sống ảo hả ???
tunanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chôm hình trên Fb về rồi biểu xe mình bạn 😁
thánh là đây =)) bao sống ảo =))
Thanh niên sống ảo của tháng 7 cô hồn. Lụm lặt hình ảnh trên fb của 2 3 ng rồi gom lại đăng bài nói là của mình.
Tao đố thằng thớt đọc được hết biển số của những xe trong hình đó.
đa số toàn xe thằng răng hô không, thánh ảo của năm, tao phải làm nick vô comment liền luôn đó 😆
Thằng Cường tự tạo nick ảo gây scandal anh em đừng bị lừa
bài viết hay vcl.đọc rồi mà cứ muốn đọc mãi
main nguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
thạh niên có điều kiện nhất vịnh bắc bộ là đây rồi
Up cho thanh niên lầy sống ảo
cuong2
CAO CẤP
5 năm
Đang chạy x nát nên cũng up dạo theo phong trào 😁
htux
TÍCH CỰC
5 năm
Like cho thớt. Năm 2016 em mới chuyển qua DOHC thôi nhưng đã nghiện rồi, giờ ko thèm nhìn mấy con SOHC nữa 😁
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019