[Bạn có biết] Chúng ta có bao nhiêu cái răng?

Nam Air
25/7/2018 8:19Phản hồi: 82
[Bạn có biết] Chúng ta có bao nhiêu cái răng?
Bạn có bao giờ thắc mắc là chúng ta có tổng cộng bao nhiêu cái răng? Là 32 cái, 28 cái hay phải 36 cái mới đủ chuẩn? Câu là trời chính xác thì chúng ta có 32 cái răng, vậy thì 32 cái răng đó là gồm những răng gì.

Khi còn nhỏ, chúng ta sẽ bắt đầu mọc răng lúc 6 tháng tuổi, sau khi mọc đầy đủ răng để có thể tự ăn được thì trẻ em sẽ có khoảng 20 cái răng. Khoảng năm 5 tuổi, trẻ em sẽ bắt đầu thay răng sữa bằng răng vĩnh viễn, thường thì chúng ta sẽ mọc đủ răng ở tuổi trưởng thành, tổng cộng là 32 răng, nó BAO GỒM LUÔN 4 răng khôn (2 ở hàm trên và 2 ở hàm dưới).

Trong số 32 răng đó sẽ có 8 răng cửa (4 trên, 4 dưới), 4 răng nanh (2 trên, 2 dưới), 8 răng cối nhỏ và 12 răng cối lớn. Trong 12 răng cối lớn, còn gọi là răng nhai hoặc răng cấm này, bao gồm luôn 4 cái răng khôn sẽ mọc ở độ tuổi 18 - 30 tuổi. Ở phần lớn chúng ta, 4 cái răng khôn không mọc cùng lúc mà nó thích mọc khi nào thì trồi lên khi đó, có người mọc răng khôn khi 19-20 tuổi nhưng có người tới 30 tuổi mới mọc răng khôn.

ham rang.jpg
Tên gọi của các răng trên một hàm răng trẻ em

Khi hàm răng của chúng ta đã ổn định (sau 18 tuổi), lúc này thường thì trên hàm đã hết chỗ trống mà răng khôn chưa mọc, thì sẽ có khả năng là răng khôn mọc chệch ra, đâm xiêng đâm xéo, cũng có trường hợp nó đâm từ dưới chân răng nhai đâm lên. Vì mọc không trật tự và gây đau đớn như vậy nên rất nhiều người đã làm tiểu phẫu răng, nhổ luôn 4 cái răng khôn phiền phức đó đi, và gọi nó là "răng ngu". Chính vì vậy, nhiều người trưởng thành chỉ có 28 răng mà thôi, tức là 32 răng trừ 4 cái răng ngu, còn 28 răng.

Do đó, nếu anh em nào mà chỉ có 28 răng thì điều này hoàn toàn bình thường, cứ yên tâm nhé!

Ảnh chụp X-quang răng ngu đâm ngang, đẩy vô răng nhai

Tham khảo Colgate
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

myquartz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ông Hiệp này nhiều răng vãi.
bé đội nón răng lộn xộn quá
99v9.9999
TÍCH CỰC
6 năm
34 cái. Full option rồi
@99v9.9999 Thừa option ý 😃
@99v9.9999 Tôi 69 cái
@99v9.9999 Khểnh một cái mới dễ thương, chứ khểnh hai cái thì dễ ghét =))
Bao nhiêu cái không quan trọng, mà quan trọng là trong số các răng hiện có thì còn sử dụng được bao nhiêu :rolleyes:. Răng nhiều quá nhỡ bị tát gãy nhiều răng mất công nhặt 😁
@locthuyforever Có gắn được đâu mà nhặt XD
dr.tran89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Yan20142297 có gắn được bạn nhé. răng bị rơi ra ko gãy vỡ là vẫn gắn lại được. bạn chỉ cần nhặt lại nhớ cầm vào phần thân răng (phần răng có màu trắng hơn ) cho vào nước muối , sữa hay ngậm lại trong miệng cũng đc rồi mang đến phòng nha là người ta gắn lại cho bạn. cố gắng trước 24 tiếng, thời gian càng ngắn tỉ lệ gắn lại đc càng cao bạn nhé
mới chỉ tới 30
Từ tuổi trưởng thành đến hết đời thì ta sẽ có đầy đủ 32 cái răng nếu sinh hoạt đều độ, lành mạnh. Còn những thành phần hay xía mỏ vào chuyện của người khác thì răng nhiều hay ít thì tùy thuộc vào độ nhiều chuyện của mình 😃
Tđ'n viết bài cứ phải chèn ảnh iHiep vào thế nhỉ? :mad:
tamdong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Checking Intent không thế thì, bài không được lên trang nhất.
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tamdong 😁
digikei
CAO CẤP
6 năm
@Checking Intent Đang nói về răng, mà đưa nguyên cái hàm CuHiep vào thì muốn banh cái bài viết.
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
Nghiên cứu cho thấy, những người làm nghề trộm chó thường ít răng hơn bình thường.

kien.nh
ĐẠI BÀNG
6 năm
đề nghị toàn bộ admin khi viết bài ko lấy ảnh cuhiep chèn vào bài
nhìn mất hứng v~
elgaucho
TÍCH CỰC
6 năm
@kien.nh Là các mod chứ, admin chỉ có 1 đã là hắn rồi.
kien.nh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@elgaucho 😁
3 nguyên tắc giữ gìn sức khoẻ răng miệng
- Đánh răng hàng ngày
- Gặp nha sĩ định kì
- Không chĩa mồm vào việc người khác
Đủ 32 cái. Có bác nào giống m ko, thay cả răng cửa lẫn răng hàm
@ducquang009 Có bác
elgaucho
TÍCH CỰC
6 năm
@ducquang009 Bác nào mà bảo chưa thay thì cứ ra đường gặp thằng nào chửi thằng đó đảm bảo là sẽ được thay. 😁
Mình chắc đủ răng!😁
HuyVinhDalat
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bao nhiêu cái răng tùy thuộc vào độ nhiều chuyện và tâm trạng của người xung quanh 😁
mình nhồ 4 răng khôn, và bốn răng số 4 để niềng răng. cho nên mình chỉ còn 24 răng
Jaywalk
TÍCH CỰC
6 năm
@Steve Rogers tương lai móm sụm luôn :rolleyes:
Em 22 tuổi răng khôn k mọc ra ngoài thì có sao k nhỉ? Vẫn gọn gàng trong lợi. Trước có nhức 1 thời gian nhưng tự nhiên hết XD
@Yan20142297 E 20 tuổi mấy tháng nay tự nhiên nhức răng cối qá trời lai rai vài bữa rồy khỏi. Mà soi hông thấy răng nào mới trồi lên @@
@Yan20142297 Thì ko khôn chứ sao nữa. Khi nào khôn nó sẽ mọc. Có thể tới tuổi 30
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
nắng đẹp vậy biết bên Mẽo rồi
@tucammoi Nắng miền trung mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119