[Bạn có biết] Kem dưỡng ẩm có thành phần gì và hoạt động ra sao?

Drchuottui
12/1/2019 17:26Phản hồi: 53
[Bạn có biết] Kem dưỡng ẩm có thành phần gì và hoạt động ra sao?
Mùa đông đến, thời tiết khô hanh làm làn da chúng ta bị khô, có thể gây nứt nẻ, đau rát khó chịu. Tuy không quá nghiêm trọng và ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe nhưng cũng đủ gây khó chịu. Ngoài yếu tố thời tiết, một số yếu tố khác cũng làm da bị khô như tuổi cao, sử dụng nước quá nóng để tắm rửa mặt, xà phòng, ở trong phòng điều hòa... Đặc biệt da vùng tay và mặt hay bị khô nên chúng ta nên dùng chút kem để bảo vệ. Hãy thử cùng tìm hiểu xem kem dưỡng ẩm có những thành phần gì và tác dụng của chúng như thế nào!

Da thường và da khô​

Ba thành phần chính của kem dưỡng ẩm gồm có Emollients (chất làm mềm), Humectants (chất làm ẩm) và Occlusives (chất gây bít tắc).

Emollients (chất làm mềm) thường làm từ dầu chiết xuất từ thực vật hoặc hóa chất như propylene glycol, có tác dụng làm đầy các khoảng trống giữa các tế bào da, giống như lớp vữa ở giữa các viên gạch nên vừa có tác dụng giảm mất nước cho da và làm mềm giúp da mịn màng hơn.

Humectants (chất làm ẩm) có tác dụng hút nước từ lớp sâu dưới da lên trên bề mặt, một số chất có tác dụng này như glycerin, Ammonium lactate, mật ong...

Occlusives (chất gây bít tắc) như sáp ong, paraffin... có tác dụng tránh mất nước bề mặt da nhờ tạo một lớp mỏng bảo vệ. Làm tăng tác dụng của các chất làm ẩm. Cũng gần giống như chất dầu do da tiết ra có tác dụng tránh mất nước, cũng sẽ làm tăng khả năng bị mụn.

Da khô

Ngoài ra kem dưỡng ẩm còn có một số thành phần khác tùy theo nhà sản xuất như các vitamin giúp khỏe da; các chất tẩy tế bào chết để kích thích hình thành lớp da mới như lactic acid, salycilic... Một loại kem dưỡng ẩm tốt sẽ có đầy đủ các thành phần trên và phối hợp với tỷ lệ thích hợp cho từng loại da, như da nhờn dầu sẽ giảm thành phần occlusives (chất làm bít tắc). Không nhất thiết phải chọn loại thật đắt tiền. Các bạn cần đọc kỹ thành phần và dùng thử ít một xem có phù hợp với mình không trước khi sử dụng.
Tham khảo havard Medical School
Ảnh yu-be
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

photokts
TÍCH CỰC
5 năm
Bị chàm đi BV da liễu cũng cho chai kem bôi dưỡng ẩm
@photokts Này ko chữa đc hẳn nhi.
tranjella
TÍCH CỰC
5 năm
@cosmos47 ko bạn, bị rồi theo mình suốt đời, nhưng ko ảnh hưởng đến sức khoẻ, khi thay đổi thời tiết or do dị ứng với cơ địa mỗi ng thôi. bôi nitroral là hết mà cũng tuỳ mỗi ng hợp với kem chống nấm nào
@tranjella Thấy kiêng, hạn chế tiếp xúc sữa tắm, bột giặt, rửa chén. Dính vô 1 lúc là sùi da tay. Cũng chả làm đc đồ ăn như hải sản, ... khổ thật.
Thường dermatologists sẽ khuyên dùng vaseline, vừa rẻ vừa an toàn. Chỉ dở cái là quá nhầy nhụa, và phải xài đúng cách mới hiệu quả.
@Blitzwaffen bên USA thì mình còn nhiều hãng khác TỐT HƠN vaseline nhiều mà lại RẺ HƠN GIÁ VASELINE Ở VN chỉ tại ở VN ko có thôi 😆
@supermoney001 Tất nhiên, cứ petrolatum jelly mà dùng thôi.
Thông tin thú vị, nếu ko làm về nghành dược, mỹ phẩm thì ko để ý đến cái này.
ides
CAO CẤP
5 năm
Cứ đông là tắm nước nóng. Cứ phể trắng đầu trắng mặt như ghẻ 😆)
terryson
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ko quan tâm lắm :d
Da dầu. K quan tâm
@boyngo1988 Bác đưa cái link nhấn vào mà hết hồn. K biết đùng được lâu k bác. Chứ 35 đô thì hơi nặng với em nhưng nếu thật sự hiệu quả cũng chả tiếc. Với lại loại này có hàng giả k bác. Có chỗ nào bán rẻ hơn k ạ
@boyngo1988 Em vừa tìm trên mạng chơi nguyên 1 bộ này là 850k. Sao nguyên cái hộp kia của bác đã 30 đô rồi. Mà thật sự muốn hỏi bác là dùng dc lâu k
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenvietthe Có thể dùng Neutrogena Water Gel, chất kem tương tự, lỏng mát và chứa nhiều nước, mình dùng cả 2 thì thấy cũng không khác biệt lắm, Neutrogena bình dân hơn, có thể tìm trên shopee, có khoảng 300-400K/lọ 50g thôi. Da mình cũng thuộc dạng siêu dầu nên gần như phải dưỡng ẩm liên tục, đủ ẩm da sẽ không tiết dầu gây tắc lỗ chân lông nữa, da mặt mọng nước nhìn cũng khoẻ hơn rất nhiều.

@cryshop NEUTROGENA cũng là thương hiêu khá tốt và phổ thông....
Cái này phảo hỏi chị e thì đúng hơn.
Có ông nào ngồi phòng máy lạnh mà dùng son môi không? thấy ngộ ngộ nhưng môi khô quá chắc phải bắt chước quá.
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@huutai_pasion Nam giới nên xài son dưỡng của Nivea màu xanh dương đậm ý, loại này giữ cho môi không bị khô nứt mà cũng ít độ bóng nữa. Không bị lộ 😆

@cryshop Cái này được nè, cảm ơn bác nhiều nhá. Chẳng qua là thấy sếp dùng nên củng muốn đua đòi theo.
@huutai_pasion Có loai thoa môi mùa đông chống khô, nứt không màu cho Nữ, Nam, Phu, Lão, ấu mà...chợ nào cũng có bán....Cây xăng nào cũng có....
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
@huutai_pasion Mình còn dùng xịt khoáng nữa nè bạn, lo gì. Bạn kiếm loại nào bao bì màu đậm á.
Nhìn cái ảnh đầu làm liên tưởng đến huyền thoại kinh điển ngoáy mũi 😁
Các bác giới thiệu một vài loại hay hay mua chính hãng ở VN với. Mình toàn dùng cái lọ Nivea to đùng, giá 3 bảng (khoảng 100k), dùng cả mùa D
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 Mình khuyên nên dùng các hãng mỹ phẩm y tế cho da nhạy cảm như Cereve, Avene hoặc La Roche Posay, những loại này gần như da nào xài cũng hợp và giá thành ổn nữa, có thể tìm mua ở các tiệm thuốc.
@cryshop Vâng cảm ơn bác nhiều nhé
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 Mình hay dùng johnson baby cream (loại màu xanh), dùng không bị nhờn rít mà mùi thơm dịu.
tranjella
TÍCH CỰC
5 năm
kem dưỡng da thì chỉ xài ở xứ lạnh nhiều thôi, chứ ở mình nóng ẩm nhiều chất nhờn khỏi xài. Đi vùng ôn đới lúc nào mình cũng đem theo 1 chai kem với son dương môi.
@tranjella nếu da bác nhờn thì nên dùng dưỡng ẩm, rửa mặt xong bôi lên nó đánh lừa da bác đủ ẩm rồi và ko tiết nhờn nữa, tránh cho bác bị mụn và nhờn rít khó chịu.
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@tranjella Nên phân biệt dầu và nước là 2 thứ khác nhau. Da dầu là da không đủ nước nên cơ thể phải tiết dầu để khóa nước lại không cho bốc hơi đi, da thiếu nước thì biết rồi đấy, gây ra nhiều phiền toái lắm: nhanh lão hóa, đứt gãy collagen, dư dầu gây tắc lỗ chân lông gây mụn, vi khuẩn dễ xâm nhập gây viêm da vì không có lớp màng ẩm bảo vệ tự nhiên. Da dầu là da cần dưỡng ẩm nhất nhé.
bây h thời hiện đại rồi, kh phải thời phong kiến nữa, anh em mạnh dạn tư vấn mỹ phẩm cho nhau nhé, đẹp mới có nhiều đứa yêu
hero77
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mỗi lần về thăm nhà phải chi hơn 2000€ cho quà tặng mỹ phẩm và thuốc các loại.. được cái là bên đây rẻ tốt
dekcanu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Da siêu dầu em skin ntn:
Sáng: srm -> tonner (nước hh) - serum - dưỡng ẩm - trị mụn - kem cn - xịt khoáng.
Tối: tẩy trang - srm - tonner - (mặt nạ) - serum - dưỡng ẩm - trị mụn - xịt khoáng.
3 -4 năm dòng dã .
@dekcanu Có hết mãi mãi không bạn?
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@dktran01 Dầu là do cơ địa không hết được, chỉ kiểm soát được thôi. Nếu uống Acnotin (uống 3-6 tháng theo chỉ định của bác sĩ) có thể ngăn tiết dầu và hết mụn hoàn toàn được một thời gian khá dài, nhưng thuốc này thì kinh khủng nhiều tác dụng phụ lắm, mụn nhiều lắm mới nên uống, còn da dầu nhưng không có mụn thì chăm chỉ dưỡng đủ ẩm thôi là được rồi.
@cryshop mình đang ở bên xứ lạnh nên không còn bị mụn, mỗi lần về vn là bị lại. da mình trời nóng nực là bị dầu
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@dktran01 Bạn nên coi lại cả chế độ ăn nữa, ăn nhiều đường sẽ da sản xuất dầu nhiều hơn, các sản phẩm từ sữa bò cũng làm mất cân bằng hocmon và gây mụn.
Kem dưỡng ẩm của hãng nào bây giờ là tốt nhất các bác nhỉ😁
kem dưỡng ẩm có thành phần làm ẩm và để tạo độ ẩm 😁:D:D
Longca85
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngày trước da e là da dầu mụn, xong kiểu không chăm sóc gì. Nên đổ dầu gớm lắm! Xong từ ngày dùng bộ sản phẩm trị mụn này của Esunvy
https://www.facebook.com/esunvyofficial
Kiểu như da được cấp ẩm ấy, nên kiểm soát dầu nhờn tốt hơn. Thế mới biết không chỉ da khô mới cần cấp ẩm mà da dầu cũng cần đủ ẩm để không tiết dầu nhờn nhé!
Được nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019