[Bạn có biết] Kodak từng sở hữu một lò phản ứng hạt nhân với 1,59 kg uranium đã được làm giàu

ND Minh Đức
14/5/2016 8:12Phản hồi: 55
[Bạn có biết] Kodak từng sở hữu một lò phản ứng hạt nhân với 1,59 kg uranium đã được làm giàu
Từ cách đây hơn 30 năm Kodak đã bắt đầu xây dựng một lò phản ứng hạt nhân trong một tầng hầm thuộc vùng Rochester, New York với 1,59 kg uranium đã được làm giàu. Đây chính là loại nguyên liệu giống với đầu đạn hạt nhân. Vấn đề ở đây là tại sao Kodak lại sở hữu một lò phản ứng hạt nhân trang bị sẵn uranium ở cấp độ vũ khí? Và làm thế nào một hãng vốn làm phim lại có quyền sở hữu uranium, lại còn đặt lò phản ứng ở một thành phố đông dân như vậy nữa chứ?

Trên thực tế, dự án này đã được phát triển từ lâu, quá trình xây dựng cũng hoàn tất nhưng mãi tới khi một cựu nhân viên của Kodak tiết lộ thông tin này thì người dân tại đây mới biết tới sự tồn tại của lò phản ứng này. Thậm chí nhiều cơ quan quản lý cũng rất mơ hồ về sự tồn tại của lò phản ứng này, chỉ có một số kỹ sư và nhân viên thuộc liên bang là thật sự biết về dự án. Do đó, khi thông tin bị tiết lộ thì rất nhiều người bày tỏ sự ngạc nhiên và lo ngại về nguồn gốc của lượng uranium nói trên.

Theo chuyên gia Miles Pomper thì "đây là một tình huống khá lạ bởi các công ty tư nhân không cần phải có loại vật liệu này. Mặc dù 1,59 kg uranium đã được làm giàu không đủ để chế tạo bom hạt nhân nhưng không loại trừ khả năng sẽ có những tổ chức thu mua sau đó bán ra thị trường chợ đen, do đó cần có chính sách quản lý chặt chẽ hơn loại vật liệu này. Đó là lý do vì sao Mỹ cũng không chấp nhận những nước khác chạm tay vào vấn đề hạt nhân mà không có lý do rõ ràng."

Về mục đích của lò phản ứng này thì Kodak cho biết họ dùng nó để kểm tra tạp chất trong các vật liệu, đồng thời tiến hành các thử nghiệm về chụp ảnh bằng nơ tron. Với tên gọi Californium Neutron Flux multiplier (CFX), lò phản ứng được Kodak mua vào năm 1974 và được trang bị 1,59 kg uranium đã được làm giàu. Hệ thống lò được lắp đặt bên trong một boongke vách bê tông dày 0,61 mét nằm bên dưới trụ sở của hãng. Và cho tới năm 2006, sau vụ khủng bố 11/9 xảy ra thì hãng đã quyết định tháo dỡ hoàn toàn lò phản ứng này.

Tham khảo HP, ảnh minh họa ET
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
8 năm
Kodak gấu thật, những lò phản ứng kiểu này mà bị khủng bố lợi dụng thì nước Mỹ ăn một đòn choáng váng nhỉ?
Handsome229
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RIM bọn nó quách tỉnh lắm bác ơi, chắc ko bh có từ nếu của bác đâu ạ
hero77
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RIM VN không có "LÒ" nào và đã độc lập, tự do, hp??? Nhưng mỗi năm cũng 10k chết vì tngt, ung thư nhất thế giới, nghèo đói số 1...vv Vì đâu? Tại sao? Do ai?
@hero77 Liên quan?
Đơn giản là họ dùng để chiếu xạ vật liệu và nghiên cứu thôi
Dao vào đầu bếp thì nấu ăn. Vào tay kẻ trộm là hung khí
Kall4Me
TÍCH CỰC
8 năm
Cứ tưởng có so sánh là bằng này làm đc cái j chứ
Rij
TÍCH CỰC
8 năm
5 năm sau khi vụ 11/9 mới q.định tháo dỡ. Đùa dai thế😕
Vậy sau khi giải tán lò phản ứng thì 1.59 Kg Uranium đó được chuyển cho ai hay đi đâu sao ko thấy bài báo nói đến nhỉ ?
Cũng thường thôi
BKAV có cả 1 lò bom nguyên tử sức công phá cả 1 nền công nghệ thế giới phải chào thua
@fanclubcongnghe Lạy thánh em đang tính nói thì....:eek:😁... mà nghe nói trái Bom thứ hai to lắm...o_O
@BB VietNam Coi chừng banh xác nha bạn
CEO Kodak cho biết, lò phản ứng hạt nhân này được dùng để : "chú nào có gan định vi phạm bản quyền của anh thì nói 1 câu"
king fox
TÍCH CỰC
8 năm
uranium đã đc làm giàu là sao nhỉ các bác. ngu hóa học thật luôn á.kkk
king fox
TÍCH CỰC
8 năm
@Father's TCook
Đúng là em có lười kiếm thông tin. Căn bản là vì em nghĩ đây là nơi chia sẻ thông tin. Và em ko làm lính nha bác. Mã số thuế 0313 634 935. Em mới mở cty xây dựng bác ạ. Bác làm ở đâu thế
xuankage
TÍCH CỰC
8 năm
@king fox bạn thì ngờ u quá, đợi được người ta trả lời thì bôi đen rồi tìm với google cái rồi chịu khó mà đọc, cứ thích mớm tận mõm mới đc à
khanhproq3
ĐẠI BÀNG
8 năm
@king fox học lâu rồi không nhớ rõ,đại loại vì để xảy ra phản ứng thì các nguyên tử urani cần hấp thụ hạt n,phản ứng sau nó sẽ nhả ra vài hạt n nữa,nhưng vì có tạp chất nó sẽ hấp thụ mất n,nên phải làm giàu thì mới có phản ứng sảy ra,người ta điều chỉnh phản ứng bằng một thanh hấp thụ n,nếu phản ứng sảy ra mạnh quá mà không có thanh điều chỉnh thì bùm @@
@king fox trích :
Khi đề cập đến urani được làm giàu, tỉ lệ urani-235 thường nằm trong khoảng 3% đến 5%.[67] Quá trình làm giàu tạo ra một lượng rất lớn urani nghèo (depleted urani) do đã tách hết urani-235, tức tỉ lệ urani-238 được gia tăng tương ứng. Khi đề cập đến việc làm nghèo urani, tức nồng độ đồng vị urani-235 không quá 0,3%.[68] Giá của urani đã tăng kể từ năm 2001, vì thế các sản phẩm thải ra sau quá trình làm giàu chứa hơn 0,35% urani-235 được xem xét tái làm giàu. Giá của urani hexaforit nghèo vượt trên ngưỡng 130 USD/kg vào thời điểm tháng 7 năm 2007 so với 5 USD vào năm 2001.
hết trích
nguồn : https://vi.wikipedia.org/wiki/Urani
tưởng tượng ra cảnh phim lò phản ứng này đã bị tụi đầu gấu nào đó chôm hehe
có ai vào fb được không
@Baovietgl vào bình thường nhé .
npt1612
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nhc1995 Các bác quá kém, tầm hiểu biết còn thua xa tui, tuy em ko dùng fb nữa nhưng 3 cái chuyện chặn e chỉ như muỗi đốt inox. Chịu khó mò cách vượt qua đi, khi đó sẽ học được thêm nhiều cái😃
nhc1995
ĐẠI BÀNG
8 năm
@npt1612 vượt thì bth bác cài VPN là đc những 1 số thứ chạy trên VPN bị chậm -.-
Hãng phần mềm bk....j đó của ta cũng có một lò chà bá
hieukbhn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thế này thì gọi gì là lò phản ứng, chỉ gọi là chứa chất hạt nhân trong cty của họ thôi.

Một số trường ĐH lớn ở VN cũng có một lượng các chất này phục vụ cho NCKH. Năm 2014 mình đến ĐH BK Hà Nội đã có dịp đc xem rồi !!!
@hieukbhn Nhìn cục phóng xạ đấy nó có đẹp không bác? E nghe nói nó lấp lánh óng ánh lắm phải không 😁:D:D
Tôi không tin vào...
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Các bác cài VPN để vào được fb nhanh...còn vào các trang trong nước thì lại hơi chậm tí thôi
slbadguy
TÍCH CỰC
8 năm
Về face, các bác cài opera có sẵn vpn, vô ngon lành
Không biết trong các cuộn phim chụp ảrnh có chứa chất phóng xạ ko nữa đây. Tôta nhất là,cứ dùng smartphone mà chụp ảnh cho nó nhanh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019