[Bạn có biết] Vì sao Anker sản xuất được những cục sạc nhỏ nhất thế giới?
MinhTriND
4 nămBình luận: 162
[Bạn có biết] Vì sao Anker sản xuất được những cục sạc nhỏ nhất thế giới?
Anker Powerport Atom PD1 mà Tinh Tế vừa có dịp trên tay chính là cục sạc 30W nhỏ nhất thế giới tính đến thời điểm hiện tại và bí quyết để cho nó sở hữu một kích thước nhỏ đến kinh ngạc như vậy nằm ở loại vật liệu mới thay cho silicon: gallium nitride (GaN, phiên âm: Gali nitrua).

Trải qua nhiều thập kỷ, silicon được xem như “xương sống” của cả ngành công nghiệp công nghệ cao, nhưng vấn đề ở hiện tại đó là chúng ta dường như đang dần tiến đến giới hạn về mặt vật lý trong quá trình giúp cho loại vật liệu này ngày càng tốt hơn và tốt hơn, theo Danqing Wang, ứng cử viên tiến sĩ thuộc Đại học Harvard, người đang tiến hành các nghiên cứu về GaN.

Mỗi một vật liệu bản thân nó đều sở hữu cái gọi là "độ rộng vùng cấm” - một giá trị vốn có liên quan đến mức độ dẫn điện của loại vật liệu đó. Trên lý thuyết, độ rộng vùng cấm của GaN dài hơn silicon, nghĩa là nó có thể duy trì mức điện áp cao hơn so với silicon, đồng thời, dòng điện chạy qua thiết bị cũng nhanh hơn, theo giải thích của Martin Kuball, nhà vật lý tại Đại học Bristol. Chính vì lẽ đó, GaN giúp cho các thiết bị điện tử hoạt động hiệu quả hơn, bên cạnh việc giảm hao hụt năng lượng.

“Bạn có thể đóng gói thêm nhiều GaN ở cùng một diện tích và tạo ra những thứ rất nhỏ nhưng hiệu suất hoạt động lại tốt hơn”, Wang khẳng định. Khi năng lượng hao hụt giảm xuống, bạn không chỉ có thể thu nhỏ kích thước của thiết bị sạc mà còn giúp cho quá trình sạc ngốn ít năng lượng hơn. Kuball tính toán nếu chúng ta thay thế thành phần của tất cả các thiết bị điện tử hiện tại bằng GaN, mức năng lượng tiêu thụ có thể giảm xuống từ 10 đến 25%.

Quảng cáo

Screen Shot 2019-05-01 at 00.18.29.jpg

Mặt khác, nhờ khả năng chịu nhiệt cao hơn so với silicon, việc dùng GaN cũng có thể làm thay đổi thiết kế của sản phẩm dùng nguyên liệu này trong tương lai. Ví dụ, hiện tại đối với xe hơi, phần lớn các thiết bị điện tử đều được lắp đặt cách xa động cơ nhằm tránh không cho chúng không bị quá nóng. Tuy nhiên, GaN sẽ xóa bỏ giới hạn này, từ đó mở ra những con đường mới nhằm thay đổi thiết kế của ô tô.

Thật ra từ lâu, giá trị của GaN đã được minh chứng trong các lĩnh vực khác, cụ thể ở đây chính là công nghệ laser và quang tử. Bởi vì là một trong số ít vật liệu phát ra ánh sáng xanh, thế nên nó được ứng dụng trong việc đọc đĩa Blu-ray. Ngoài ra, vật liệu này cũng có thể sử dụng trong bóng đèn LED.

Screen Shot 2019-05-01 at 00.20.04.jpg

Được biết, Wang và các cộng sự của ông cũng đang cùng nhau nghiên cứu nhằm tạo ra các tia laser GaN với kích thước siêu nhỏ - chỉ bằng 1/100 kích thước của sợi tóc người, sau đó ứng dụng nó vào kính hiển vi nhằm giúp cho quá trình quan sát mẫu vật đực chính xác hơn.

Với những tiềm năng thế này, GaN xứng đáng trở thành một sự thay thế hàng đầu cho silicon, nhưng thực chất, quá trình chuyển đổi sẽ không dễ dàng, ít nhất là đối với chi phí. Vì sở hữu nhiều lợi điểm và vẫn chưa thật sự phổ biến, GaN hiện đắt hơn một một so với silicon. Hiện một số nhóm chuyên gia cũng đang cố tìm cách sản xuất tinh thể GaN trên silicon với hy vọng tận dụng nền tảng sản xuất hiện có.

Screen Shot 2019-05-01 at 00.19.46.jpg

Khi ra mắt Powerport Atom PD1, Anker cho biết mặc dù GaN hiện đắt hơn silicon, nhưng cục sạc phát triển từ loại vật liệu GaN cần ít linh kiện hơn bộ sạc silicon, giúp cho giá thành cũng khá cạnh tranh chứ không đến nỗi quá chênh lệch. Trong thời gian tới, công ty này kỳ vọng sẽ sử dụng GaN trong nhiều sản phẩm khác, kể cả pin sạc dự phòng.

Quảng cáo

Nguồn: The Verge
162 bình luận
leetromas
TÍCH CỰC
4 năm
Cục này sạc cho iPhone được không bác chủ nhỉ?
@leetromas Công suất này chỉ đại diện cho khả năng cung cấp năng lượng của cục sạc. Còn về cơ bản chỉ cần điện áp lớn hơn điện áp sạc của pin ( trong giới hạn an toàn thiết kế ) là sạc được, còn nhanh hay chậm do cường độ dòng sạc, thiết kế pin, mạch sạc ...
Nên thông thường ví dụ điện thoại sạc 5V 2A thì mình cắm 5V 10A thì cũng ko sao và thiết bị cũng chỉ ăn có 2A thôi.
Nên khi xem sạc được hay ko chủ yếu xem điện thế và công nghệ phù hợp chứ chưa cần xem công suất trước vội.
bảy sẹo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenlinh712 Theo mình biết thì pin sạc nhanh hay chậm là do công suất chứ ko phải dòng điện. VD là sạc nhanh QC3.0 12V*1.5A sẽ nhanh hơn sạc thường là 5V*2A.
@bảy sẹo Thế bạn nên tìm hiểu thêm, công nghệ Q.C là 1 kiểu khác. Ở trên mình đang so sánh cùng điện thế tức là cùng 5V. Còn 12V của bạn phải xem có sạc được ko đã nhé.
ntvan
TÍCH CỰC
4 năm
@leetromas được, nếu bạn có cáp sạc Type C - Lightning
cục sạc nhìn đẹp 😆
Cái gì mà tàu nó ko làm được 😁
LN SK
ĐẠI BÀNG
4 năm
@If you dont mind Đúng đó. Tàu+ làm được nhưng có phải tiền nào của nấy không
V_P942
TÍCH CỰC
4 năm
@If you dont mind Nó còn ráp cả các loại đt mak, hjhj
toolkit
CAO CẤP
4 năm
Vì Anker giống Apple, luôn đi đầu về công nghệ
noridomi
TÍCH CỰC
4 năm
@toolkit Cuồng
rongict
CAO CẤP
4 năm
@toolkit Đi đầu mà là đầu đít nhé
ưng phúc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@toolkit Cho xin mấy cái đi đầu đi bạn,
Ăn cắp công nghệ chăng?🆒
@adagioleonard VIP nốt
@ThietKeWebChuyen-Com =))
@adagioleonard Tôi là ai ? Đây là đâu ?
DucCter
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iPhonefans em chỉ cmt để đc vip thôi
Đây cũng là vật liệu giúp làm nên LED xanh dương đó, 3 nhà nghiên cứu Nhật đã đc nhận giải Nobel vật lí cho bóng led dùng vật liệu này này.
Lol Apple mất dạy vl, Xs của mình có sạc nhanh thì đé0 cho cục + cáp nhanh mà phải mua thêm trong khi cái Redmi Note5 tàu mua có sẵn sạc nhanh. Pin 4k sạc nhanh hơn cả pin 2k mấy của Xs mới vl
V_P942
TÍCH CỰC
4 năm
@Fbiprohj Làm z thì bên thứ 3 mới kiếm lời và chia lại lợi nhuận cho apple chứ
edios
TÍCH CỰC
4 năm
@V_P942 cho bên thứ 3 sản xuất vô tư nhưng phải mất thêm tiền cho cái MFI 😆 best khôn
@Fbiprohj Redmi Note 5 nào đc tặng kèm sạc nhanh?
Mấy con bèo bèo của Xiaomi chỉ tặng kèm 5V 2A thôi.
Mà so với 5V 1A cũng gọi là nhanh rồi nhỉ.
Haha..
V_P942
TÍCH CỰC
4 năm
@edios z mới là kd chứ 😁
hoanghainh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình rất thích mấy sản phẩm của Anker. Thiết kế khá đơn giản, và hiệu quả.
@Atomic Boy Chắc hên xui ấy bác ơi
@Đạt Phít Một Xác nhận sdp anker cùi
@Atomic Boy Tính ra đồ Anker ngon hơn nhiều đồ của Energizer .
ntvan
TÍCH CỰC
4 năm
@shinichi_11_11 Aukey từ Anker tách ra???
Aukey thành lập trước Anker nhé.
wanttolove
TÍCH CỰC
4 năm
Cái cục sạc này làm cháy 1 số thiết bị. Coi chừng nhé anh em
@NovaDash 125 Mình dùng cái cục sạc tàu nó còn ăn cắp cả điện để mang cho cái điện thoại tàu luôn.
Sợ vl bọn tàu này.
wanttolove
TÍCH CỰC
4 năm
@wanttolove mấy bác lên amazon gõ tên cục sạc này. ở dưới có vài người review có cả video làm cháy đồ đấy. PD này sài cho iphone thôi, sài cái khác coi chừng
quang_yte
ĐẠI BÀNG
4 năm
Anker này làm phụ kiện ngon, mình dùng cáp, sạc lâu rồi, cáp ios của aukey cũng xịn, đúng như bác trên nhận xét, thấy ngon hơn cáp theo máy nhiều
dxinh89
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thích dùng cốc sạc của Aukey, còn dây sạc thì Anker.
@dxinh89 2 thằng này chất lượng giờ chênh nhau cũng ko nhiều, mà giá Aukey dễ chịu hơn.
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
4 năm
@haichin Aukey chất lương kém nhièu chứ
Cáp thì quá kém
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@ChuoiNo1 Sạc & sạc dự phòng Aukey thì tốt, cáp kém thiệt, thay mấy sợi Aukey rồi
longdaoga
TÍCH CỰC
4 năm
@dxinh89 Aukey thấy ít mặt hàng củ sạc. Dây sạc thì tương đối giá ổn. Anker thì bao từ củ đến dây
V_P942
TÍCH CỰC
4 năm
@dxinh89 Thiết kế aukey kiểu cục cục thế nào ý, anker thì thiết kế đẹp tối giản hơn
Phụ kiện anker khá ngon, nhưng mình thích aukey hơn
@dangnhatanh1412 2 ông này tưởng giờ tàu cả rồi, anker vẫn chưa hả bạn.
@haichin mình đang dùng 1 cục anker mini 12W với cục sdp 10k
tưởng aukey của Đức chứ
vivi83
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dangnhatanh1412 Aukey của đức còn anker của mỹ
dragonboyzen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vivi83 2 thằng của khựa hết, riêng CEO của Anker trước làm cho Google sau tách ra startup Anker còn Aukey thì khựa 100% nhưng ko bít có phải tách ra từ Anker hay ko
2MT
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chuẩn mực iphone là 5w nhé, cao hơn là xàm thôi ^^
@2MT Năm này sẽ là 18W nhé
hthang38
TÍCH CỰC
4 năm
Phát triển nó thành adapter laptop đi để sau này đem cái MTXT đi đỡ phải đem theo cục sạc nặng nề.
Tương lai sẽ có Thung lũng GaN thany thung lũng Sillicon 😃
trunglb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy cái xạc chủ yếu to do cục biến áp xung bên trong thui nó chiếm tới 2/3 diện tích và trọng lượng.
vanthai91
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cám ơn mod vì thông tin khá hay. Nhưng theo mình bạn dịch "độ rộng vùng cấm" nghe ghê quá, đâu có vùng nào cấm ở đây. Theo mình thì bạn để luôn là band gap (khoảng cách năng lượng giữa vùng dẫn và vùng hóa trị của electron trong mạng tinh thể).
caoanh666
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanthai91 bản chất là mức điện áp mà chất bán dẫn chuyển từ cách điện sang dẫn điện, thông thường silicon khoản 3.7V, GaN chắc 5V là nó dẫn
ioiokkkk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanthai91 Trong nghề điện tử có học về vùng cấm, vùng dẫn, vùng bão hòa mà bạn. Hiểu sao là do bạn thôi 😁
vanthai91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caoanh666 Band gap của sillicon vào khoảng 1.1 eV, GaN khoảng 3.4 eV (vùng năng lượng của tia UV) đó bạn.
vanthai91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ioiokkkk Cám ơn bạn. Chắc hồi trước mình...cúp học nên không biết từ này. Nhưng mà cách đặt thuật ngữ tiếng Việt hơi kỳ.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019